ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลรถ 2 คันนี้ + เลือกรถให้ 2 คนนี้ครับ  (อ่าน 3218 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
สอบถามข้อมูลของ 
1.Chevrolet Zafira 1.8 CD ตัวสุดท้ายครับ
อัตราเร่งตัวสุดท้ายเป็นยังไง(ต่างจากรุ่นแรกเครื่อง X18XE ไหม) 0 - 100 , 80 - 120 ประมาณกี่วินาทีครับ
Top Speed ประมาณเท่าไร
ถ้านั่ง 7 คนขึ้นเขา จะไหวไหมครับ
แล้วปัญหาประจำรุ่นนี้มีอะไรไหมครับ

2.Nissan Tiida 5 Dr. 1.6G , 1.8G ตัวแรก(ก่อน E20)
มีปัญหาประจำรุ่นไหมครับ

แล้่วพี่คิดว่า ถ้าต้องเลือกรถให้ 2 คนนี้ พี่จะเลือกคันไหนให้ครับ

คนที่ 1 
มีงบ 250,000 บาท  ต้องการซื้อรถเพิ่ม  มาติดแก๊สสำหรับเดินทางไกล   มีขึ้นเขาลงเขาแถบทางเหนือบ่อยๆ
เป็นคนขับรถแบบเรื่อยๆ  ออกตัวช้า ค่อยๆไต่ความเร็วไปเรื่อยๆ จนถึง 120 - 140  แต่ขับไม่เกิน 160
และเมื่อเจอรถช้า ถ้ารถไม่โล่งพอ จะไม่แซง
เน้นการเกาะถนน  ขับสบาย  ขนของได้เยอะ  ไม่สนใจราคาขายต่อ และ มีรถสำรองใช้(กระบะ 4WD เกียร์ Auto เพิ่งซื้อ)   

Chevrolet Zafira 1.8  เหมาะกับคนนี้ไหมครับ  แล้วถ้าเป็นพี่ พี่จะแนะนำคันไหน

คนที่ 2
มีงบ 350,000 บาท  ใช้งานทางเรียบ 60%  ทางดิน 40%  เส้นทางมีโค้งเยอะ
ความเร็วเฉลี่ยที่ขับ 140 - 160  เจอรถช้าเหยียบแซงแหลก
ชอบรถ 5 ประตูท้ายตัด  ภายในกว้างขวาง  ดูแลรักษาง่ายและทนทาน
ใช้งานไม่บ่อย  แต่ใช้ทีใช้หนัก

Nissan Tiida 5 Doors กับ Mazda 3 5 Doors   เหมาะสมกับคนนี้ไหมครับ  ถ้าเป็นพี่ พี่จะแนะนำคันไหนให้ครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: สอบถามข้อมูลรถ 2 คันนี้ + เลือกรถให้ 2 คนนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 00:49:03 »
เรื่องปัญหารถ ขอผ่านก่อนครับ
ขอมาตอบตอนเลือกรถ
1. เหมาะครับเพราะ Zafira เกาะถนนขนได้เยอะแน่ๆ แต่ต้องรู้จักอู่ที่ซ่อมคันนี้ได้ ถ้าไม่มี,หาไม่ได่ อย่าเลย
2.ใช้งานไม่บ่อยแต่หนัก ดูแลง่าย ทนทาน  Tiida น่าจะเหมาะกว่า จะมาเสียเปรียบ MZ3 ตรงวิ่งทางโค้งนี่ละ
    แต่ยังไงถ้าเป็นผมยังคงเลือก Tiida อยู่ดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: สอบถามข้อมูลรถ 2 คันนี้ + เลือกรถให้ 2 คนนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 02:23:57 »
ปัญหาตัวรถ ขอผ่านเช่นกันครับ  แต่จะบอกว่า ซาฟีร่า นั่ง 7 คนขึ้นเขาได้แน่ๆ แต่ถ้าอยากสบายใจไป 2.2 เลยครับ ถ้าหาดีๆราคาต่างกันไม่มาก

ส่วนเรื่องเลือกรถให้คน

คนที่ 1   
- ทำไมไม่เห็นเขียนว่าต้องนั่ง 7 คน เหมือนตอนถามปัญหารถ
ถ้าไม่จำเป็นต้องนั่ง 7 คน  ไม่เร่งบ่อย เน้นเกาะถนน ขับสบาย
ผมเชียร์ Optra มากกว่าครับ อยู่ในงบด้วย ถ้าเพิ่มอีกนิดได้ตัวโฉมสุดท้าย+CNG ด้วยซ้ำ ยังดูสวยอยู่เลย

แต่ถ้าต้องนั่ง 7 คน  งบ 2-3 แสน ตัวเลือกเหลือ Zafira ตัวเดียวแหละครับ ช่วงล่างกินขาด Avanza มากๆ

คนที่ 2
- ไม่เชียร์ TIIDA ครับ
อาจขัดใจหลายคน  บ้านผมมีอยู่คันนึง เหยียบแหลกเข้าโค้ง 140-160 ไม่ไหวจริงๆ มันหวิวมาก

เชียร์ MZ3 2.0 ครับ แต่ต้องใช้งบประมาณ 4 แสน (1.6 กลัวอืดไม่ทันใจอีก)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 06:57:32 »
คุณขับรถเร็ว  เลือก ซาฟิรา 2.2 เถอะ เลือกอู่ที่ทำรถรุ่นนี้แบบไว้ใจได้ก่อน อย่าไปสนใจ 0 ราคาค่าซ่อมพอสมควร เสียชิ้นสองชิ้นไม่เท่าไร หากหลาย ๆ ชิ้นก็หน้ามืดเหมือนกับรถยุโรป อเมริกาทั่ว ๆ ไป  ตัวอย่าง ยางแท่นเครื่อง เกียร์ สามลูก  ประมาณแปดพันห้า บวกลบ..หากเป็นรถญี่ปุ่น ไม่กี่ตัง...
ส่วนทีด้า  ไม่เหมาะสำหรับคนขับเร็ว และเครื่อง ค่อนข้างเปราะ  ครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:08:40 »
Tiida ไม่ค่อยเหมาะกับวิ่ง 140-160 เท่าไหร่  เกิน 120 ก็เริ่มลอยๆ แล้ว
นอกนั้นปัญหาใหญ่ๆ ไม่ค่อยมีครับ  มีแค่เสียงดังก๊อกแก๊กภายในรถ  น่ารำคาญ

เห็นด้วยกับ คห. ข้างบนครับ ถ้าชอบขับเร็ว ลองดู Mazda3 ดีกว่า
อีกตัวก็ Optra ครับ ตอนนี้ราคาถูกมาก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:57:26 »
ถ้าเป็นผม

1. ไม่เอา zafira ลองหาดูใหม่ แต่หากมีอู่รู้จัก พอลุ้น เพียงแต่ว่า ดูจากโจทย์ คนใช้ น่าจะเป็นผู้หญิง หากใช้รถไม่ตลาด การซ่อมจะมีมาเรื่อยๆ และน่าจะยากไปสำหรับผู้หญิงที่จะดูแลครับ แต่ผมก็นึกไม่ออกจะแนะนำไรดี ติดด้วยงบ และที่ว่าต้องนั่ง 7 คนอะสิ

2. แนะนำ mazda 3 2.0 รุ่นแรกก็ได้ครับ ขับดีมาก รถเพื่อน 7 ปีแล้ว ยังนิ๊งอยู่เลย ช่วงล่างดีมากๆ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:35:54 »
1.เหมาะครับ
2. MZ3 เหมาะกว่าเยอะเลย