ผู้เขียน หัวข้อ: นักศึกษาขับ Nissan 350z ฝ่าสายฝนชนเสาไฟฟ้าที่นครปฐมดับคาที่  (อ่าน 37648 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะให้ดี ข่าวแบบนี้ ไม่ต้องเอามาลงก็ได้ครับ

มันไม่เกิดประโยชน์เท่าไหร่

ไม่อยากให้เอาลง

แต่เชื่อเถอะ เดี๋ยวก็จะมีมาอีก แล้วพอออกกฎห้าม
คนก็จะเริ่มมองว่า เจ้าของเว็บนี้ หยุมหยิมเกินไป
พาลจะเลิกเข้าบอร์ด ซะงั้น.....

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ปีที่แล้วซิ่งไปกลับนครปฐมดึกๆบ่อยด้วยเสียวหลังเลย  ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตและครอบครัวด้วยครับ

ยังไงผมกลับมองว่าเคสนี้เป็นอุทาหรณ์นะครับ อายุเพิ่งทำใบขับขี่ได้หมาดๆกับรถที่พ่อแม่ซื้อให้เนี่ย
เห็นในเว็บนี้มีหลายคนเพิ่งเข้ามหาลัยฯมาในเว็บถามหา series3  a250 GTi ยังไงถ้าได้มาก็ขับขี่กันอย่างระมัดระวังนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เสียใจกับครอบครัวน้องเค้าด้วยครับ

แถวนครปฐมนั้น รถแรงเยอะครับกลางคืนนี่ถ้าไปเจอถูกเส้นทางเข้าหล่ะก็ เพียบครับ หลบได้หลบ หลีกได้หลีกครับ

ออฟไลน์ seamonkey

RWD+ฝนตก ไม่รู้ว่า 350Z มี Traction control ด้วยเปล่าครับ

คนที่ขับ RWD ก็ระวังด้วยนะครับ RWD มีโอกาสที่จะท้ายปัดสูงเป็นทุนอยู่แล้ว ทางที่ดี ขับช้าๆเป็นระบบ Safety ที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ 2k

ขออนุญาติลงความเห็นที่อาจจะก่อดราม่านะครับ

ผมไม่อยากให้มองว่ากลับบ้านไปไหว้แม่แล้วนั่นคือมีสิทธิพึงกระทำจะขับรถเร็วบนถนนได้ คนเป็นสิบๆล้านทั่วประเทศก็ไหว้แม่ที่ต่างจังหวัดเช่นกัน เดินทางไกลกว่านี้ก็มีเยอะแยะมากมายแต่ไม่ได้เกิดอุบัตเหตุกัน การทำดีครั้งหนึ่งไม่ได้หมายความว่าจะมีสิทธิเบียดเบียนผู้อื่นครับ

วันรุ่งขึ้นต้องไปสอบ? คนบนท้องถนนมีเหตุเร่งรีบเหมือนกันหมดครับ แต่หากว่าเจอฝนตกก็ต่องลดความเร็ว ใช้ความเร็วในกฏเกณท์ของความปลอดภัยที่กฐหมายกำหนดแม้ว่าความเร็ว110-120มันจะช้าไปสำหรับหลายๆคนแต่มันคือความเร็วที่อยู่ในของข่ายของการทดสอบของมาตรฐานeuro n capอะไรพวกนี้ สถานะการฉุกเฉินผมก็มีนะผมตัองรีบพาหมาโดนแท็กซี่ชนติดค้างใต้ท้องรถที่ทางขึ้นทางด่วนไปหาหมอที่เกษตร แต่ไม่สามารถขับเร็วได้เพราะจะกระเทือนอาการบาดเจ็บ สุดท้ายไปถึงที่หมาตายในรถผม.....ในตอนนั้นถ้าผมขับเร็วขับประมาทก็คงตายทั้งคนทั้งหมา เหตุเร่งรีบทุกคนมีหมดแต่ควรที่จะคำนึงด้วยว่าคุ้มกันไหมที่จะเสี่ยงชีวิตกับความเร็วระดับนั้น? ถึงได้มีคำพูดที่ว่าถ้ารีบให้ออกแต่เช้า ให้เวลาตัวเองให้นานกว่าเดิมทุกอย่างจะคลี่คลาย

อุบัติเหตุบนท้องถนนที่เกิดจากความเร็วนั้นมีทุกชั่วโมง เหตุผลทุกคนบอกหมดแหละว่ารีบต้องไปให้ทันเวลา แต่อย่าลืมว่าบนท้องถนนไม่ๆด่มีแต่เราคนเดียว มีคน อื่นๆอยู่บนถนนด้วย เราต้องรับผิดชอบชีวิตคนอื่นด้วย คนขับอาจจะไหว้แม่วันแม่มาขอพูดตามตรงว่าแล้วถ้าหากรถเค้าไปชนคันอื่นๆทำให้แม่ของคนอื่น คนในครอบครัวคนอื่นๆเสียชีวิตด้วยล่ะ? มันคุ้มค่าไหม? ผมไม่พูดถึงคนตายนะแต่อุบัติเหตุที่เกิดจากความรีบร้อนของคนๆนึงทำให้คนสำคัญของหลายๆคนตายมันเกิดขึ้นบ่อยมาก มากจนเกินพอดีไป ถ้าเรากำลังจะเรียนรู้จากสิ่งที่เกิดขึ้นซึ่งก็ต้องมองไปที่สาเหตุและผลลัพท์ของสิ่งที่เกิดครับ ความเร็ว เหตุผลของการรีบ ความประมาท อุบัติเหตุ มันเกี่ยวข้องกันทั้งนั้น

เรื่องนี้เกี่ยวข้องกับสมาชิกในเว็บนี้นะครับ ที่ผ่านมาหลายๆคนเล่าว่าเหยียบเท่านั้นเท่านี้เพราะว่ารีบต้องไปทำธุระ  บ้างก็ว่าถึง200 บ้างก็เลยเถิดกลายเป็นขับรถแข่งกันบนนถนนไปเสีย มันก็วกกลับมาที่จุดเดิมที่ว่ามันคุ้มค่าไหมที่จะต้องขับเร็วขนาดนั้นเพื่อเหตุผลส่วนตัว? ถ้าเกิดอุยัติเหตุมีคนเสียชึวิตขึ้นมามีเงินเท่าไหร่ก็แลกคืนมาไม่ได้ ก่อนทีาจะเหยยีบไต่ความเร็วแต่ละครั้งต้องคิดถึงเหตุที่อาจจะตามมาได้ สมาชิกหลายๆคนในนี้ก็อยู่ในวัยเรียนมีรถเป็นของตัวเองแล้ว เนื่องนี้ก็จะเป็นตัวอย่างใไ้เห็นชัดเจนว่าไม่ว่าคนเราจะมีเหตุผลอะไรก็ตามในการขับรถเร็ว อย่าลืมเรื่องความปลอดภัยซึ่งเป็ตหลักสำคัญที่สุดในการขับขี่รถ

ผมเคยอ่านอุบัติเหตุครั้งหนึ่งมาเป็นเรื่องของวัยรุ่นอเมริกันคนหนึ่งเมาแล้วขับด้วยความเร็วไปชนรถอีกคัน อุบัติเหตุครั้งนั้นส่งผลให้เด็กผู้หญิงวัยสดใสคนหนึ่งถูกไฟคลอกทั้งเป็น เธอไม่ตายแต่เสียโฉมอย่างน่าเศร้า ร่างกายต้องรับการผ่าตัดหลายต่อหลายครั้งเจ็บปวดแสนสาหัสเพื่อให้สามารถใช้ชีวิตตามปกติได้ ชีวิตของเธอไม่เหมือนเดิมอีกเลย แต่เธอก็ยินดีที่จะมีส่วนร่วมในแคมเปญรณรงค์ขับขี่ปลอดภัย ส่วนเด็กผู้ชายคนชับนั้นไม่บาดเจ็บอะไรมาก เค้าสำนึกผิดและเสียใจอย่างที่สุดกับสิ่งที่ได้ทำลงไปแต่สิ่งที่เกิดแก้ไขไม่ได้แล้ว มันเจ็บปวดที่สุดที่ตัวเองไม่ตายแล้วต้องสำนึกผิดไปตลอดชีวิตนี่แหละ ไม่อยากให้สมาชิกในเว็บต้องทำผิดอย่างกรณีเช่นนี้อีกครับ ผมจะไปบอกคนทุกคนบนท้องถนนไม่ได้ แต่ในที่นี้มีโอกาสเตือนได้ผมอยากเตือนครับ เพื่อตัวเองและคนอื่น
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่างน้อยก็ไม่ได้พาคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องซวยไปด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาติลงความเห็นที่อาจจะก่อดราม่านะครับ

ผมไม่อยากให้มองว่ากลับบ้านไปไหว้แม่แล้วนั่นคือมีสิทธิพึงกระทำจะขับรถเร็วบนถนนได้ คนเป็นสิบๆล้านทั่วประเทศก็ไหว้แม่ที่ต่างจังหวัดเช่นกัน เดินทางไกลกว่านี้ก็มีเยอะแยะมากมายแต่ไม่ได้เกิดอุบัตเหตุกัน การทำดีครั้งหนึ่งไม่ได้หมายความว่าจะมีสิทธิเบียดเบียนผู้อื่นครับ

วันรุ่งขึ้นต้องไปสอบ? คนบนท้องถนนมีเหตุเร่งรีบเหมือนกันหมดครับ แต่หากว่าเจอฝนตกก็ต่องลดความเร็ว ใช้ความเร็วในกฏเกณท์ของความปลอดภัยที่กฐหมายกำหนดแม้ว่าความเร็ว110-120มันจะช้าไปสำหรับหลายๆคนแต่มันคือความเร็วที่อยู่ในของข่ายของการทดสอบของมาตรฐานeuro n capอะไรพวกนี้ สถานะการฉุกเฉินผมก็มีนะผมตัองรีบพาหมาโดนแท็กซี่ชนติดค้างใต้ท้องรถที่ทางขึ้นทางด่วนไปหาหมอที่เกษตร แต่ไม่สามารถขับเร็วได้เพราะจะกระเทือนอาการบาดเจ็บ สุดท้ายไปถึงที่หมาตายในรถผม.....ในตอนนั้นถ้าผมขับเร็วขับประมาทก็คงตายทั้งคนทั้งหมา เหตุเร่งรีบทุกคนมีหมดแต่ควรที่จะคำนึงด้วยว่าคุ้มกันไหมที่จะเสี่ยงชีวิตกับความเร็วระดับนั้น? ถึงได้มีคำพูดที่ว่าถ้ารีบให้ออกแต่เช้า ให้เวลาตัวเองให้นานกว่าเดิมทุกอย่างจะคลี่คลาย

อุบัติเหตุบนท้องถนนที่เกิดจากความเร็วนั้นมีทุกชั่วโมง เหตุผลทุกคนบอกหมดแหละว่ารีบต้องไปให้ทันเวลา แต่อย่าลืมว่าบนท้องถนนไม่ๆด่มีแต่เราคนเดียว มีคน อื่นๆอยู่บนถนนด้วย เราต้องรับผิดชอบชีวิตคนอื่นด้วย คนขับอาจจะไหว้แม่วันแม่มาขอพูดตามตรงว่าแล้วถ้าหากรถเค้าไปชนคันอื่นๆทำให้แม่ของคนอื่น คนในครอบครัวคนอื่นๆเสียชีวิตด้วยล่ะ? มันคุ้มค่าไหม? ผมไม่พูดถึงคนตายนะแต่อุบัติเหตุที่เกิดจากความรีบร้อนของคนๆนึงทำให้คนสำคัญของหลายๆคนตายมันเกิดขึ้นบ่อยมาก มากจนเกินพอดีไป ถ้าเรากำลังจะเรียนรู้จากสิ่งที่เกิดขึ้นซึ่งก็ต้องมองไปที่สาเหตุและผลลัพท์ของสิ่งที่เกิดครับ ความเร็ว เหตุผลของการรีบ ความประมาท อุบัติเหตุ มันเกี่ยวข้องกันทั้งนั้น

เรื่องนี้เกี่ยวข้องกับสมาชิกในเว็บนี้นะครับ ที่ผ่านมาหลายๆคนเล่าว่าเหยียบเท่านั้นเท่านี้เพราะว่ารีบต้องไปทำธุระ  บ้างก็ว่าถึง200 บ้างก็เลยเถิดกลายเป็นขับรถแข่งกันบนนถนนไปเสีย มันก็วกกลับมาที่จุดเดิมที่ว่ามันคุ้มค่าไหมที่จะต้องขับเร็วขนาดนั้นเพื่อเหตุผลส่วนตัว? ถ้าเกิดอุยัติเหตุมีคนเสียชึวิตขึ้นมามีเงินเท่าไหร่ก็แลกคืนมาไม่ได้ ก่อนทีาจะเหยยีบไต่ความเร็วแต่ละครั้งต้องคิดถึงเหตุที่อาจจะตามมาได้ สมาชิกหลายๆคนในนี้ก็อยู่ในวัยเรียนมีรถเป็นของตัวเองแล้ว เนื่องนี้ก็จะเป็นตัวอย่างใไ้เห็นชัดเจนว่าไม่ว่าคนเราจะมีเหตุผลอะไรก็ตามในการขับรถเร็ว อย่าลืมเรื่องความปลอดภัยซึ่งเป็ตหลักสำคัญที่สุดในการขับขี่รถ

ผมเคยอ่านอุบัติเหตุครั้งหนึ่งมาเป็นเรื่องของวัยรุ่นอเมริกันคนหนึ่งเมาแล้วขับด้วยความเร็วไปชนรถอีกคัน อุบัติเหตุครั้งนั้นส่งผลให้เด็กผู้หญิงวัยสดใสคนหนึ่งถูกไฟคลอกทั้งเป็น เธอไม่ตายแต่เสียโฉมอย่างน่าเศร้า ร่างกายต้องรับการผ่าตัดหลายต่อหลายครั้งเจ็บปวดแสนสาหัสเพื่อให้สามารถใช้ชีวิตตามปกติได้ ชีวิตของเธอไม่เหมือนเดิมอีกเลย แต่เธอก็ยินดีที่จะมีส่วนร่วมในแคมเปญรณรงค์ขับขี่ปลอดภัย ส่วนเด็กผู้ชายคนชับนั้นไม่บาดเจ็บอะไรมาก เค้าสำนึกผิดและเสียใจอย่างที่สุดกับสิ่งที่ได้ทำลงไปแต่สิ่งที่เกิดแก้ไขไม่ได้แล้ว มันเจ็บปวดที่สุดที่ตัวเองไม่ตายแล้วต้องสำนึกผิดไปตลอดชีวิตนี่แหละ ไม่อยากให้สมาชิกในเว็บต้องทำผิดอย่างกรณีเช่นนี้อีกครับ ผมจะไปบอกคนทุกคนบนท้องถนนไม่ได้ แต่ในที่นี้มีโอกาสเตือนได้ผมอยากเตือนครับ เพื่อตัวเองและคนอื่น
ตามนี้เลยครับ เห็นด้วยมากๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ 2k

เจอแล้วชื่อของผู้หญิงคนนั้นคือ Jacqui Saburido ลองค้นในกูเกิ้ลดูเรื่องราวได้ครับ ในยูทูปก็มีมากมาย ไม่ลงภาพนะครับอาจจะไม่เหมาะ คำพูดหนึ่งที่กินใจมากก็คือ"not everyone die from car accident"คนที่มีชีวิตอยู่ไม่ว่าจะฝ่ายไหนเจ็บปวดด้วยกันหมดทั้งนั้น ในเมื่อเรื่องเกิดขึ้นแล้วเราต้องดูและจำเป็นตัวอย่าง เก็บมาคิดให้เป็นวินัยการขับขี่ ไม่ให้เกิดขึ้นอีกอย่างน้อยก็กับตัวเอง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
คนตายพูดไม่ได้ครับ ผมเห็นใจคนเสียชีวิตจากอุบัติเหตุเสมอ
เพราะเจอกับตัวเองมาก่อน...
ผมเคยหักหลบรถไถนาที่ไม่เปิดไฟวิ่งถนน2เลนในต่างจังหวัด
ตอนกลับบ้านปีใหม่ที่นครสวรรค์ปี2008...
หักหลับรถไถนาในช่องทางของตัวเองเวลาตี5ครึ่ง กระจกข้างฟาดรถไถ แล้วตกถนน ตีลังกา3-4ตลบ
โชคดีที่ไม่ตาย ประกันชั้น3พิเศษไม่รับผิดชอบเพราะคู่กรณีหาย ไม่มีหลักฐานจากคู่กรณี
รถแอคคอร์ดใช้การไม่ได้ต้องขายซากไป6หมื่น...

"หลังเหตุการณ์มีแต่คนว่าผมหลับในบ้าง ขับเร็วบ้าง เกือบเอาแฟนไปตายบ้าง"
ผมเท่านั้นที่รู้ความจริงครับ เพียงไม่ทราบคนขับรถไถนาเป็นใคร ขับจากหายไปทิ้งผมเผชิญชะตากรรมกับแฟนสองคน  ...
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ kan.kom

ขับรถตอนกลางคืน ฝนตก ผมกลัวที่สุด คือ แอ่งน้ำ
ไม่ว่าจะถ.ปกติ หรือทางด่วนก็อันตรายทั้งนั้น
ยิ่งทางด่วนยิ่งอันตราย เพราะจะขับกันค่อนข้างเร็ว
เป็นไปได้ผมจะเลี่ยงขับเลนซ้ายสุด และขวาสุด จะอยู่เลนกลางไว้ก่อน

แต่ก็ใช่ว่าจะไม่อันตรายนะ ขับอยู่ดีๆ ก็มีสิทธ์เจอรถข้างๆมาเร็วๆ สาดน้ำใส่กระจก
เล่นเอาไปไม่เป็นเลยก็เคยเจอ ตกใจโคตรๆ แบบว่า มองไม่เห็นไปประมาณ 2 วิ เล่นเอาเหวอเลย

ออฟไลน์ MystogaN

เมื่อวานเย็นฝนตกหนักมาก มองทางแทบไม่เห็นเลย น้ำเจิ่งนองหลายแอ่ง ซึ่งอันตรายมากครับ เสียใจกับครอบครัวด้วยครับ

ไม่น่าเกี่ยวกับตัวรถ เพราะรถอะไรก็ชนแล้วตายเหมือนกันครับ ถ้าเป็นไปได้ช่วงฝนตกหนักใช้รถ 4WD ก็น่าจะเซฟขึ้นได้ระดับนึงครับคิดว่าเพราะถนนมักเปนแอ่งน้ำขัง อาจจะเหินน้ำได้ง่าย

รถคันไหน หน้ายางกว้าง และเป็น RWD ฝนตกหนักระวังให้มากๆ นะครับ เพราะเหินน้ำและเสียการทรงตัวได้ง่ายครับ (รถตัวเองด้วยแหละ ฮ่าๆ)

ออฟไลน์ 7777777

เสียดายที่ 350 คันนี้ คงเป็น"ความฝัน"ของน้องเค้า แต่ต้องมาจบชีวิตในความฝันของตัวเอง

ขับรถมีสติกันนะครับ ช่วงเสี้ยววินาทีมันตัดสินเป็นหรือตายได้เลย

อย่าให้ความฝันมาฆ่าเรา เสียใจกับครอบครับด้วยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เจ้าของเดิมเพิ่งขายให้น้องไปตอนเมษาครับ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
RIP ครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

GreenG

• บุคคลทั่วไป
350 Z เป็นหนึ่งในรถในฝันที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวมากๆเลยคับ ชอบในบอดี้ของมันที่ดูสปอร์ตมากๆขนาดผมเป็นสาวกมาสด้าผมยังยอมรับว่าชอบเจ้าตัวนี้มากกว่า  RX7-8 เลยคับ แต่ผมเคยอ่านข่าวเล็กประมาณสองสามปีมาแล้วนะไม่แน่ใจว่าใช่ที่นี่หรือเปล่าบอกว่า 350Z เป็นหนึ่งในรถที่ได้คะแนนความปลอดภัยต่ำมากและเป็นรถที่เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุสูงในลำดับท๊อปไฟว์เลยคับ เแพาะในสหรัฐฯนะคับ ผมยังงงและไม่ค่อยเชื่อเลยว่าทำไมมันเป็นเช่นนั้น แต่ข่าวนั้นก็นานมาแล้วคับ สำหรับข่าวนี้ก้ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ อ้อ ผมว่าข่าวผู้จัดการน่าจะระบุเวลาผิดนะคับ เพราะในข่าวบอก 14.30 แล้วทำไมในภาพข่าวถึงมืดขนาดนั้นคับ ผมว่าน่าจะเป็น 02.30 หรือเปล่า หรือไม่งั้นก็แสดงว่าเกิดเหตุตอนบ่ายแล้วกู้ซากรถไม่ได้จนถึงกลางคืนเลยหรือฮะ  :-\

เป็นไปได้ครับ เพราะตัวรถเอง วัสดุ ก็ไม่ใช่เป็นรถแพง ถ้าเทียบยุคก็น่าจะเป็น J31 เผลอๆ อาจจะเป็น Neo ด้วยละ ซึ่งระบบความปลอดภัย เราก็ไม่รู้ว่ารถในยคุนั้นญี่ปุ่นจะเท่ากับพวก Super car ไหม ;)

ออฟไลน์ delete

พอจะทราบไหมครับว่า เค้าใช้ความเร็วอยู่ที่เท่าไหร่น่ะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

เสียใจกับผู้เสียชีวิตและครับครัวด้วยครับ

ออฟไลน์ hellbz

• **
รู้จักผู้ตาย แต่ไม่ขอพูดอะไรมากดีกว่า

เดี๋ยวจะโดนหาว่าไม่ให้เกียรติคนตาย

(ตั้งแต่ได้รถมา ขึ้นทางด่วนทีไรกดมิดทุกที เตือนแล้วไม่ฟัง)

ออฟไลน์ rute

• Full Member
ขับตามหลังมาพอดีครับ...

ตอนราวๆ 5 ทุ่มครึ่งวันจันทร์ผมกำลังขับรถกลับจากกทม.ฝนตกไม่หนักมาก...

แต่บนผิวการจราจรของถนนเพชรเกษมมีน้ำท่วมขังเป็นหย่อมๆ...

ผมขับอยู่ที่ 70 กม./ชม ในเลนซ้าย...

เลยจากนครชัยศรีมาสัก 4-5 กม. ...

ได้ยินเสียงรถกระหึ่มมากดังมาจากด้านหลัง...

แล้วก็เห็นเจ้า 350Z สีเหลืองฝากระโปรงดำคันนี้กำลังไล่บี้ปิคอัพยกสูงสีเทาๆ(ดีแม็ก)...

ทั้งสองคันใช้ความเร็วไม่ต่ำกว่า 120 กม./ชม แน่ๆ...

โดย 350Z ตามอยู่ในเลนที่สองจากขวา ปิคอัพนำอยู่ในเลนขวาสุด...

หลังจากนั้นอีกไม่ถึงห้านาที ก็ขับตามมาเจอ 350Z ไปกองอยู่บนเกาะกลางถนน...

ด้านขวาเอาข้างฟาดกับเสาไฟฟ้า เศษชิ้นส่วนของรถกระจัดกระจายเต็มถนน...

ทีมไทยมุงกำลังวิ่งมาจากข้างๆ...  :-\

ออฟไลน์ rute

ที่ยืนยันได้แน่ๆว่าขับ 70 กม./ชม.เพราะผมใช้ EV มันวิ่งได้เร็วสุดแค่นั้น...

เกินกว่านี้มันตัดเข้าเครื่องเบนซินครับ...  :)

ออฟไลน์ chean

ถนนส่วนใหญ่ในประเทศไทยไม่ได้มาตรฐาน พอฝนตก  อาจเกิดแอ่งน้ำขนาดใหญ่
อันตรายสำหรับรถซิ่งหน้ายางกว้างมากๆ เพราะรถมันจะสะเถินน้ำก่อนหน้ายางแคบๆ
รถแบบ suv รถกระบะ ที่หน้ายางไม่กว้างและมีน้ำหนัก น่าจะปลอดภัยที่สุด แต่อย่าประมาทนะครับ
ส่วนรถเก๋งเล็กๆเบาๆ ถึงหน้ายางแคบก็เสียวเหมือนกัน มันลอยง่ายจริงๆ อย่าลองเลย...ไม่คุ้ม
ทางที่ดีถ้าฝนตก พวกหน้ายางกว้างๆ พยายามขับไม่เกิน 100 อยู่เลนส์กลาง ผมว่าปลอดภัยสุด
ขับขี่ปลอดภัย ฝนตกก็เบาๆกันหน่อย โชคดีครับ

ปล. ผมคนนครปฐม ถ้าว่างๆเมื่อไรจะทำรีวิวแอ่งน้ำถนนเส้นนี้ให้นะครับ มีหลายจุดต้องระวัง ขอบอก....

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมขับเส้นนี้ประจำ  ก่อนถึงจุดเกิดเหตุ  ทางค่อนข้างตรง มา  เป็นช่วงใช้ความเร็วสูง  ก่อนถึงโค้ง ถ้าขับกลางคืน   สิ่งที่มันน่ากลัวมากกว่าแอ่งน้ำคือจะชอบมีมอเตอไซด์โผล่มาจากเกาะกลางครับ  หรือไม่ก็ปาดมาจากซ้ายเข้าขวาสุดเลย  แต่มันจะมีอยู่ไม่กี่จุดที่มันข้ามได้ ต้องคนขับบ่อยจะคุ้น  กับรถชะลอความเร็วกระทันหันตรงจุด ยูเทิน  ขับรถตจว ต้องระวังหน่อยครับ 

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
ถนนส่วนใหญ่ในประเทศไทยไม่ได้มาตรฐาน พอฝนตก  อาจเกิดแอ่งน้ำขนาดใหญ่
อันตรายสำหรับรถซิ่งหน้ายางกว้างมากๆ เพราะรถมันจะสะเถินน้ำก่อนหน้ายางแคบๆ
รถแบบ suv รถกระบะ ที่หน้ายางไม่กว้างและมีน้ำหนัก น่าจะปลอดภัยที่สุด แต่อย่าประมาทนะครับ
ส่วนรถเก๋งเล็กๆเบาๆ ถึงหน้ายางแคบก็เสียวเหมือนกัน มันลอยง่ายจริงๆ อย่าลองเลย...ไม่คุ้ม
ทางที่ดีถ้าฝนตก พวกหน้ายางกว้างๆ พยายามขับไม่เกิน 100 อยู่เลนส์กลาง ผมว่าปลอดภัยสุด
ขับขี่ปลอดภัย ฝนตกก็เบาๆกันหน่อย โชคดีครับ

ปล. ผมคนนครปฐม ถ้าว่างๆเมื่อไรจะทำรีวิวแอ่งน้ำถนนเส้นนี้ให้นะครับ มีหลายจุดต้องระวัง ขอบอก....

แจ๋วเลยครับ

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เอาข้างเข้าแบบนั้น ตรงเข้าหาคนขับเต็มๆ ที่เห็นๆมาไม่รอด แต่เมื่ออุบัติเหตุมันเกิดขึ้น บางทีเราก็ไม่มีสิทธิ์แม้แต่จะเลือกว่า จะเอาตรงไหนชน เหมือนเคสนี้ ฝนตกแบบนั้น ควบคุมรถลำบาก นักแข่งรถระดับโลก ยังพลาด ยังเสียชีวิตในสนามเยอะแยะไป

แต่คิดอีกมุม คนเรามันถึงที่ อะไรก็ห้ามไม่อยู่ อ่านข่าวแล้วได้แต่ปลง หมดกำลังจะดราม่า พูดได้สั้นๆเหมือนคนอื่นๆว่า R.I.P.

ออฟไลน์ shikimaru

เส้นนี้ถนนแห้งไม่น่ากลัว แต่ต้องระวังตรงยูเทินที่เขาเปิดมันจะมีอยู่ 2 ยูเทินที่อันตรายคนชอบปาดออกมา ถ้าถนนเปียกผมไม่เคยขับเลนขวา เพราะเคยแฉลบเกือบปืนเกาะกลางไปครั้งนึง ใช้เส้นนี้วิ่งไปเซนปิ่นประจำสมัยปี 2-4
กลางคืนจะมีพวกรถแรงๆออกมาเยอะ บางเห็นไฟสีขาวด้านหลังแว้ปๆ มันมาโผล่ข้างๆละ แข่งกันบ่อยครับ

ออฟไลน์ rocky55555

ขอให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนอื่นนะครับ
รถแรงๆไม่เหมาะกับมือใหม่หรือเด็กๆเพราะด้วยความที่มันแรงระยะเวลาในการตัดสินใจมันน้อยมากๆ เอารถไม่อยู่
คำว่าเร็วมันไม่จำเป็นต้องขับ 200 300 แค่อัด 0-100 6-7วิ อัตราเร่งสูงเจออะไรนิดหน่อยก็ตัดสินใจไม่ทันแล้วครับ
รถแรงๆขับดีกว่ารถบ้านๆทั่วไปปลอดภัยกว่าเยอะแต่ต้องอยู่ในมือคนที่รู้จักขับรู้จักยั้ง(ตีน)

ตอนผมได้รถแรงๆมาครั้งแรกๆก็เกือนซัดกับคอสะพานเหมือนกันแต่ยังโชคดีที่ตอนนั้นถนนโล่งเลยมีที่ให้แถไปได้

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
RIP ด้วยนะครับ
ผมกลับบ้านทางนี้ทุกอาทิตย์เลย รถเยอะมากๆๆๆ ระวังๆกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ S6

เอามาลงดีครับ เป็นอุทาหรณ์เตือนใจ
จุดนี้เส้นนี้มีอุบัติเหตุบ่อยพอสมควร จำเลยส่วนใหญ่จะเป็นเสาไฟฟ้า ไม่เว้นแม้แต่รถแรงรถไม่แรง.....รถวิ่งเร็วและรถเยอะมาก ที่ไม่เป็นข่าว รถชาวบ้านไม่แรงก็มากมาย
เคยขับ เคยโดนกระบะวางมิด แต่ยังรอดมาได้ พรรคพวกตามล่าอยู่ รถแรงๆ ต้องรู้จักยั้ง มันมาไวมาก มันเร็วมาก ยิ่งขับยิ่งเร็ว เคยพลาดตีลังกาเฉี่ยวเสาไฟฟ้า แต่โชคดีกว่าน้องเขา รอดมาบอกต่อ
หลังจากนั้น ขับรถแรงต้องยั้งไว้เสมอ ไม่งั้นหยุดไม่ได้เอาไม่อยู่ ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น
ถ้าฝนตกถนนเปียก เอารถแรงน้อยๆมาขับ มากกว่ารถแรงม้าเยอะ สบายใจกว่า
รถแรงส่วนใหญ่ ยางที่ใช้เป็นยางวิ่งถนนแห้งมากกว่าถนนเปียก เจอน้ำจะไม่เกาะถนน
สำหรับมือเก่าๆ คงพอทราบกันดี ว่าตอนไหนควรยั้ง แต่มือใหม่ๆ ระวังกันนิดนึง จะให้ดี ก็ใส่โรลบาร์, หมวกกันน๊อค, ชุดกันไฟ ไว้ก็ดี

ออฟไลน์ Freekick042

อ่านแล้วเกิดความคิดว่าถ้าผมแก่แล้วซื้อรถแรงๆให้ลูกต้องให้มันไปเข้าracing school ให้ผ่านก่อน

ออฟไลน์ S6

อ่านแล้วเกิดความคิดว่าถ้าผมแก่แล้วซื้อรถแรงๆให้ลูกต้องให้มันไปเข้าracing school ให้ผ่านก่อน

ใช่ๆๆ ใช่เลย ลงสนามแล้วจะรู้ว่าควรเบรค ควรยั้ง ควรเหยียบยังไง แต่ก็ได้ในระดับนึง