ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Toyota Camry HYBRID Full Review /*-*/  (อ่าน 62835 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
บทความทดลองขับ ฟูลรีวิว Toyota Camry HYBRID เสร็จแล้วนะครับ
เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=812:-toyota-camry-hybrid-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

อ้อ บทความ L.A.Auto Show ของ Homy Demio ก็เสร็จแล้วพอดีเช่นกันนะครับ
เชิญได้ที่หน้าแรกของเว็บครับ www.headlightmag.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 15:18:21 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Toyota Camry HYBRID Full Review /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 15:41:01 »
มันประหยัดกว่าที่คิดจริงๆ แจ่มเลยคร้าบ ;D

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Toyota Camry HYBRID Full Review /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 15:46:03 »
เย้ๆๆ ได้อ่านซะที รอมานานมากๆๆ ขอบคุณนะครับ คุณจิมมี่

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 16:01:13 »
ขอบคุณสำหรับ review ครับ

อัตราสิ้นเปลืองทางไกลไม่แปลกใจเท่าไหร่ครับ เพราะเครื่องยนต์ที่ใช้เป็นเครื่องที่เน้นความประหยัดอยู่แล้ว ยิ่งวิ่งรอบเครื่องคงที่ก้น่าจะได้ตัวเลขที่ดีครับ

ผมเชื่อว่าถ้าขับ แบบ combine camry hybrid ก้ยังคงประหยัดกว่าคู่แข่งอยู่ดีครับ

ประกอบกับอานิสงค์ที่ได้จากน้ำหนักของ battery ทำให้ช่วงล่างที่ set อย่างนิ่มนวลในรุ่นธรมดา ต้องมา set ใหม่ให้แข็งขึ้นซึ่งก็เป็นข้อดีให้กับรถรุ่นนี้อีกเหมือนกัน

สรุปเป็นรถที่น่าใช้คันนึง ในตลาดตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 16:20:30 »
หายข้องใจเลยครับเหมือนกับคำที่คุณจิมมี่บอกว่า
ทำไมถึงเกลื่อนเมือง ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆให้ได้อ่านกันครับ :)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 16:33:36 »
อืมม์ หลังจากอ่าน Review ก็รู้สึกดีต่อมันขึ้นเอาเรื่องเลยแหะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 16:34:14 »
เย้ๆ มาแล้วรีวิวหลังจากที่รออ่าน "น๊านนาน"  ;)
แต่มันเล่นเอาเครื่อง(คอม)อืดเลยทีเดียว ::) เพราะมันยาวมาก

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 17:10:27 »
คุ้มค่้าการรอคอย หลังจากเห็นของจริงก่อนลงมาเป็นเวลาอาทิตย์นึง ในที่สุดก็ลงซะที
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 17:29:59 »
อิ่มกับข้อมูลดีๆ ที่นำมามอบให้จริงๆ ครับ ขอบคุณมากๆ กับข้อมูล และเนื้อหา ที่แน่นปึก ข้อยกนิ้วให้เลยครับ สุดๆ จริงๆ นี่ถ้าผมมีเงินที่สามารถซื้อได้ละก็ บทความนี้ ทำให้ผมตัดสินใจเลือกซื้อไปแล้วกว่า 70% ที่เหลือ 30% ไปทดสอบด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:00:02 »
อืมมม ดีกว่าที่คิดไว้จริงๆ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ezlo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:16:08 »
พี่ jimmy ครับ

ถ้า ตัว hybrid นี้ ขับแบบปกติในเมืองแบบไม่ได้วิ่งทางไกล

พีว่าอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันน่าจะอยู่ประมาณ กี่กิโลเมตร/ลิตร ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:31:24 »
สุดยอดเลยครับกับ CAMRY HYBRID

ออฟไลน์ scott1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:36:47 »
ผมขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ พี่ J!MMY ที่เคารพรัก
1.เป็นรุ่นแพงสุด ดังนั้น จึงมีไฟหน้าแบบปรับมุมองศาจานฉายตามการเลี้ยว
AFS (Adaptive Front'Lightning System) หรือที่เราชอบเรียกกันว่า "ไฟหน้านักเรียนทุน"  ติดตั้งมาให้
พร้อมกับโคมไฟหน้าแบบ HID (High Intensity Discharge Headlamp) 
( มันมีทุกรุ่นของ HYBRID ครับไม่จำเป็นต้องรุ่นแพงสุดครับ)
2.และในกรณีที่ แบ็ตเตอรี เกิดเจ๊งบ๊ง ขึ้นมาในช่วง 2 ปีแรก โตโยต้า เปลี่ยนให้ไปเลยฟรีๆ!
ใช่ครับ ลูกละ 90,000 บาท ไม่รวมตัว Inverter (และดูเหมือนว่าจะยังไม่รวม VAT 7% ด้วยกระมัง) นั่นแหละ!
แต่ ถ้าในปีที่ 3 ขึ้นไป แบ็ตเตอรี เกิดพังขึ้นมา โตโยต้า จะช่วยเหลือ โดยให้ส่วนลดลูกค้า ออกค่าแบ็ตเตอรี
เพียงครึ่งเดียว!! ก็คือ ประมาณ 45,000 บาท โดยคร่าวๆ
(ผิดนะครับ พี่ ที่ของครึ่งของปีที่ 3 นั่นมันแบต 12 v ลูกเล็กสีดำครับ ลูกใหญ่ 5 ปีไม่จำกัดระยะทางครับเปลี่ยนปี่ 3 ขึ้นไปไม่เสียเงินครับ)
ลอกจากเวป toyota http://www.toyota.co.th/th/aftersale_warranty.htm
แบตเตอรี่เสริมไฮบริด (12 โวลท์)  รับประกัน 36 เดือน หรือ 100,000 กิโลเมตร แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน*
*การรับประกัน 24 เดือนแรก แต่ไม่เกิน 100,000 กม. จะเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่โดยไม่คิดมูลค่าสำหรับ
  แบตเตอรี่ที่ชำรุดเนื่องจากคุณภาพการผลิต หลังจาก 24 เดือน แต่ไม่เกิน 36 เดือน หรือ 100,000 กม.
  แล้วแต่ระยะใดถึงก่อนจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ โดยลูกค้าจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่าย 50%
แบตเตอรี่ไฮบริด  รับประกัน 60 เดือน ไม่จำกัดระยะทาง**
**มาตรฐานสำหรับการรับประกันคุณภาพของของผู้ผลิตแบตเตอรี่ ไฮบริด คือ ระยะเวลา 36 เดือน
    นับตั้งแต่วันส่งมอบ หรือระยะทาง 100,000 กิโลเมตรแล้วแต่ระยะใดถึงก่อน ในส่วนของการขยาย
    ระยะเวลารับประกันที่เพิ่มเติม จนถึง 60 เดือนนับตั้งแต่วันส่งมอบรถ โดยไม่จำกัดระยะทางนั้น
    เป็นข้อเสนอพิเศษโดย บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด การเรียกร้องสิทธิภายใต้เงื่อนไข
    การรับประกันคุณภาพ อยู่ในความรับผิดชอบของ บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด
    แต่เพียงผู้เดียว
รับแก้ไขด่วนครับ
ขอฝากถาม อ.มนัส ดาวมณี ด้วยครับ
เรื่อง Inverter ว่าทนทานไหมครับเพราะข้างในมันซับซ่อนมากครับ
ถ้าเสียนี้ราคา แสนขึ้นแต่ไม่เกิน แสนห้า แล้วหาร้านซ่อมได้ไหมครับ
ถามให้หน่อยนะครับ พี่ J!MMY

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:59:45 »
รถสวย ภาพสวย รีวิวเยี่ยมไปเลยครับ

ปล. อยากถามพี่จิมมี่หน่อยนึงอะครับ ฟิล์ม lamina pop series ที่ติดรถ camry ตัวนี้เป็นไงมั่งอะครับ
      กลางวัน กันแดดดีมั้ย และ กลางคืน มีพวกแสงริ้ว ๆ อะไรมั้ยอะครับ

ขอบคุณคร๊าบบบ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 19:13:31 »
อยากจะบอกว่าพี่ผมเป็น 1 ในผู้ที่รับผิดชอบโครงการนี้อยู่ครับ

และที่บ้านเขาก็มีเรียบร้อยแล้ว 1 คัน

ใครใช้รุ่นนี้แล้วมีปัญหาอะไรส่งเข้า mail ผมได้เลยครับ

ผมจะเอาไปถามให้

ส่วนตัวตอนนี้รอ Prius อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:14:47 โดย integra »

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 19:36:39 »
ขอบคุณสำหรับ Review ครับ

อ่านไปฮาไป ที่บ้านงงกันใหญ่ว่าอ่าน Review รถ หรือสามเกลอกันแน่!!!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:11:14 »
อ่านแล้วรู้สึกว่า camry hv นี่ราคามันถูกมากเมื่อเทียบกันเทคโนโลยีที่ได้ ;D
แต่ว่า motor มันจะทนมือ ทนteenคนไทยได้รึป่าวนี่สิ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:18:27 »
ผมขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ พี่ J!MMY ที่เคารพรัก
1.เป็นรุ่นแพงสุด ดังนั้น จึงมีไฟหน้าแบบปรับมุมองศาจานฉายตามการเลี้ยว
AFS (Adaptive Front'Lightning System) หรือที่เราชอบเรียกกันว่า "ไฟหน้านักเรียนทุน"  ติดตั้งมาให้
พร้อมกับโคมไฟหน้าแบบ HID (High Intensity Discharge Headlamp) 
( มันมีทุกรุ่นของ HYBRID ครับไม่จำเป็นต้องรุ่นแพงสุดครับ)
2.และในกรณีที่ แบ็ตเตอรี เกิดเจ๊งบ๊ง ขึ้นมาในช่วง 2 ปีแรก โตโยต้า เปลี่ยนให้ไปเลยฟรีๆ!
ใช่ครับ ลูกละ 90,000 บาท ไม่รวมตัว Inverter (และดูเหมือนว่าจะยังไม่รวม VAT 7% ด้วยกระมัง) นั่นแหละ!
แต่ ถ้าในปีที่ 3 ขึ้นไป แบ็ตเตอรี เกิดพังขึ้นมา โตโยต้า จะช่วยเหลือ โดยให้ส่วนลดลูกค้า ออกค่าแบ็ตเตอรี
เพียงครึ่งเดียว!! ก็คือ ประมาณ 45,000 บาท โดยคร่าวๆ
(ผิดนะครับ พี่ ที่ของครึ่งของปีที่ 3 นั่นมันแบต 12 v ลูกเล็กสีดำครับ ลูกใหญ่ 5 ปีไม่จำกัดระยะทางครับเปลี่ยนปี่ 3 ขึ้นไปไม่เสียเงินครับ)
ลอกจากเวป toyota http://www.toyota.co.th/th/aftersale_warranty.htm
แบตเตอรี่เสริมไฮบริด (12 โวลท์)  รับประกัน 36 เดือน หรือ 100,000 กิโลเมตร แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน*
*การรับประกัน 24 เดือนแรก แต่ไม่เกิน 100,000 กม. จะเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่โดยไม่คิดมูลค่าสำหรับ
  แบตเตอรี่ที่ชำรุดเนื่องจากคุณภาพการผลิต หลังจาก 24 เดือน แต่ไม่เกิน 36 เดือน หรือ 100,000 กม.
  แล้วแต่ระยะใดถึงก่อนจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ โดยลูกค้าจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่าย 50%
แบตเตอรี่ไฮบริด  รับประกัน 60 เดือน ไม่จำกัดระยะทาง**
**มาตรฐานสำหรับการรับประกันคุณภาพของของผู้ผลิตแบตเตอรี่ ไฮบริด คือ ระยะเวลา 36 เดือน
    นับตั้งแต่วันส่งมอบ หรือระยะทาง 100,000 กิโลเมตรแล้วแต่ระยะใดถึงก่อน ในส่วนของการขยาย
    ระยะเวลารับประกันที่เพิ่มเติม จนถึง 60 เดือนนับตั้งแต่วันส่งมอบรถ โดยไม่จำกัดระยะทางนั้น
    เป็นข้อเสนอพิเศษโดย บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด การเรียกร้องสิทธิภายใต้เงื่อนไข
    การรับประกันคุณภาพ อยู่ในความรับผิดชอบของ บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด
    แต่เพียงผู้เดียว
รับแก้ไขด่วนครับ
ขอฝากถาม อ.มนัส ดาวมณี ด้วยครับ
เรื่อง Inverter ว่าทนทานไหมครับเพราะข้างในมันซับซ่อนมากครับ
ถ้าเสียนี้ราคา แสนขึ้นแต่ไม่เกิน แสนห้า แล้วหาร้านซ่อมได้ไหมครับ
ถามให้หน่อยนะครับ พี่ J!MMY

1. ขอบคุณมากครับที่ช่วยแก้ไขให้ ผมเข้าใจผิดจริงๆด้วย เดี๋ยวจะแก้ไขให้คืนนี้ครับ
2. อันนี้ ต้องฝากถามถึง อ.มนัส โดยตรงแล้วละครับ แหะๆ

ออฟไลน์ boneman_ktl

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:20:48 »
สมกับการรอคอยครับ

ขอบคุณหลายๆๆๆๆเน้อ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:27:22 »
ดีกว่าที่ผมคิดไว้่นะ มิน่าล่ะมันถึงได้เกลื่อนเมือง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ??????

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:44:00 »
ขอบคุณสำหรับงานดีๆ ตรงไปตรงมา อีกเช่นเคยครับ

อยากถามต่อครับ ว่า ต่อจากตัวนี้แล้ว ไฮบริด ในบ้านเราจะมีอีกหรือเปล่าครับ

BIZZARE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:48:40 »
แวะมาชมรูปที่ถ่ายหน้าบ้านครับ 5555

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 20:56:47 »
ยอดเยื่่ยมตามเคยครับ สมกับที่รอ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:20:39 »
สีดำสวยมากครับ และ Review ละเอียดดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:31:07 »
             เรื่องความสวยของรถ (ไม่ขอยุ่งเรื่องเครื่องยนต์)  ผมเองคิดว่า TOYOTAน่าจะออกแบบให้ดูสวยกว่านี้  ไม่ใช่แค่เปลี่ยนแต่กระจังหน้ารถ 
 TOYOTAมักดีไซด์รถ เหมือนกะว่า "สวยยังไม่จบ! สวยไม่เสร็จ!"  หนะครับ (อันนี้ความเห็นผมคนเดียวนะ)   รถโตโย จะดูหวานก็ไม่หวาน จะดูโฉบก็ไม่ใช่ คือดูสวยแบบกลางๆ 

;D แค่ออกความเห็นเรื่องรูปทรงนะครับ ไม่ได้วิจารณ์ รีวิว คุณJimmyเด๊อ ;D

ออฟไลน์ ae_fer

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:53:24 »
แล้วทำไมที่ความเร็วสูงสุดถึงไม่รู้รอบเครื่องหรอครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ boneman_ktl

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:10:43 »
แล้วทำไมที่ความเร็วสูงสุดถึงไม่รู้รอบเครื่องหรอครับพี่จิมมี่
ก้อมันไม่มีรอบวัดไงล่ะครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:23:12 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่

รุ่นนี้ทำให้น้ำลายหกอีกแล้วครับ ^^

oleang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:30:39 »
อ้างถึง
แบ็ตเตอรีของ Panasonic ที่มีขนาด 245 Volts
ติดตั้งตอกตรึงเข้ากับตัวรถ ด้วยน็อตยึด 4 จุด ซ้าย ขวา หน้า หลัง
และพร้อมจะเพิ่มกำลังไฟเป็น 650 Volt ตามการทำงานของ Inverter
ที่ติดตั้งไว้ในห้องเครื่องยนต์....

อุปกรณ์ที่ทำหน้าที่เปลี่ยนแรงดันของแบตเตอรี่จาก 245V -> 650V ไม่ใช่ inverter นะครับ
แต่เป็น Boost Converter ครับ  ;)

ออฟไลน์ thinner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:47:57 »
พี่จิมมี่ลืมคลิบที่บอกไว้ตอนต้นหรือป่าวครับ

หรือผมหาไม่เจอเอง