ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับเวลาขับไกล ๆ  (อ่าน 5155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Flying Bandongman

• Newbie
  • *
ขอถามหน่อยครับเวลาขับไกล ๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 16:24:14 »
ขอถามหน่อยครับเวลาขับไกล ๆ เวลาจอดพัก ควรจะติดเครื่องทิ่งไว้ก่อน แล้วค่อยดับเครื่อง หรือ ว่าสามารถดับเครื่องได้ทันที่ครับ

ออฟไลน์ chok

• Newbie
  • *
Re: ขอถามหน่อยครับเวลาขับไกล ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 17:29:26 »
สำหรับที่เคยทำถ้าอัดเร็วมากๆ เนี่ย 140ขึ้นไป น่าจะติดเครื่องทิ้งไว้ซักพักนึงก่อนดับเครื่องครับ แต่ถ้าขับมาไม่เกิน140 เนี่ย ไม่น่าจะต้องนะครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Re: ขอถามหน่อยครับเวลาขับไกล ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:02:37 »
ปกติผมไม่เคยอัดไกลต่อเนื่อง มีเร็ว มีผ่อน ส่วนใหญ่เวลาจะจอดก้อผ่อนมาก่อนแล้ว เท่าที่สังเกตุ MZ3 ตัวที่ใช้ ถ้าขับ 120-140 มา จอดแล้วเปิดฝากระโปรงดู เครื่องจะเย็นกว่าในเมืองเยอะมาก  บางทีเย็นจนตกใจ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 19:35:13 »
ดับเครื่องทันทีแล้วมันไม่สบายใจยังไงไม่รู้

ต้องเดินเบาต่อสักสามนาที ไม่รู้ควรรึเปล่า แต่ทำแล้วรู้สึกดี  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:38:19 »
ผมติดเครื่องทิ้งไว้ครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:54:45 »
ถ้าเป็นผมถ้าแวะชั่วคราว มาคนเดียวก็ดับเลย แต่ถ้ามากันหลายคนมีคนเฝ้ารถก็ให้มันติดเครื่องต่อครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:06:52 »
ส่วนตัว ติดเครื่องไว้สักแปบครับ ตามอารมณ์
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:12:05 »
ถ้าเป็นผมถ้าแวะชั่วคราว มาคนเดียวก็ดับเลย แต่ถ้ามากันหลายคนมีคนเฝ้ารถก็ให้มันติดเครื่องต่อครับ

ตามนี้ แต่หลายๆ คนผมไล่ลงจากรถ ให้ไปเอาแอร์ในเซเว่น เปลืองน้ำมัน
คนจ่ายตัง คือตู

จอดตรงหัวจ่ายที่ไร นั่งหลับกันซะสนิทเลย พอจ่ายตังเสร็จ เหมือนนัดกันตื่นเลย >:(
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:47:53 »

ตามนี้ แต่หลายๆ คนผมไล่ลงจากรถ ให้ไปเอาแอร์ในเซเว่น เปลืองน้ำมัน

จอดตรงหัวจ่ายที่ไร นั่งหลับกันซะสนิทเลย พอจ่ายตังเสร็จ เหมือนนัดกันตื่นเลย >:(

อันนี้โดนครับ  :D

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:33:51 »
เครื่องเทอโบทั้งหลาย โดยเฉพาะกระบะ ส่วนใหญ่ไม่มี timer ติดเครื่องวอมดาวทิ้งไว้ซักพักก็ดีคับ แต่พักนานแค่ไหน รอ rep ต่อไปละกันคับ อิอิ...

ออฟไลน์ prepense

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 00:00:55 »

oh !!!
โดนด้วยคนครับ ... 555++

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:01:41 »
ที่เครื่องเย็นกว่าแล่นในเมืองก็เพราะระบบรับลมเย็นทำงานได้เต็มที่ไงครับถ้าแล่นในเมืองความเร็วต่ๆลมเข้าเครื่องยังไม่มากพอที่จะลดความร้อนได้อย่างที่ออกแบบไว้ ยี่ห้อมัสซึดะก็มีคนบอกไว้ว่าออกแบบช่องรับลมได้ดีมากอยู่แล้ว ยิ่งรุ่นปัจจุบันที่ยังไม่ขายบ้านเรายิ่งเห็นชัดเลยว่าทำไปต้องอ้าปากกว้างแบบนั้น มันเอาไว้กินลมนี่เอง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 17:39:43 »
 ;D ;D ;D...........you may turn it off right away without any harmful to your engine even your car gonna
equipped with supercharger/turbocharger..........and please notice that your car manufacturing didn't
installing the time delay timer to any model on thier cars at all..............classifying as unnecessary toy!!!

funnybear