ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำยาอะไรเคลือบภายในรถไม่ให้มันแห้ง กรอบ แตกก่อนเวลาอันควรดีครับ?  (อ่าน 7940 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ตอนนี้ผมเช่าคอนโดเค้าอยู่อีกทีแต่อีกสองเดือนผมจะย้ายไปอยู่บ้านของตัวเองแล้ว ปัญหาคือบางครั้งที่จอดรถคอนโดมันไม่พอต้องจอดรถตากแดดทั้งวันบ้าง ปกติแล้วผมมักจะใช้แว็กซี่เช็ดๆข้างในรถทั้งหมดทุกขึ้นส่วนทั้งเบาะและคอนโซลทุกๆอาทิตย์ครับ มันจะช่วยป้องกันภายในรถได้บ้างไหมครับ?

เท่าที่ผมเคยลองมาดูเนี่ยผมค้นพบว่าแว็กซี่มันสามารถช่วยบำรุงรักษาหนังให้มันอยู่คงทนได้จริงแต่ไม่แน่ใจว่ามันได้ผลกับภายในรถที่เป็นยางและพลาสติกเหมือนหนังไหม ยกตัวอย่างคือเมื่อก่อนผมมีรองเท้า hush puppy รุ่นหนังนุ่มๆคู่นึงซึ่งปกติผมก็เอาแว็กซี่เช็ดให้มันดูสะอาดใหม่ทุกๆอาทิตย์อยู่เสมอ ใช้มาได้เกือบปีรองเท้าก็ยังหนังคงทนเหมือนเดิม แต่จะมีอยู่ประมาณเดือนนึงมั้งตอนตั้นปีที่ผมไม่ได้เช็ดแว็กซ๊่เลยแล้วต้องเดินลุยน้ำท่วมเสียอีก ปรากฏว่าหนังของรองเท้าแตกและฉีกขาดเป็นแผลระหว่างที่ผมไม่ได้เช็กแว็กซี่กับรองเท้านั่นเอง  :-X

อยากถามว่าการที่จอดรถตากแดดที่จะส่งผลให้ภายในแตกกรอบนี่ต้องใช้ระยะเวลายาวนานมีความถี่ประมาณแค่ไหนครับ? ยกตัวอย่างเช่นรถยุโรปที่ภายในกรอบแตกง่ายๆอย่่างวอลโว่และออดี้ก็ได้ครับ นานเท่าไหร่ถึงเริ่มมีปัญหา? แล้วก็นอกจากแว็กซี่แล้วมีผลิตภัณท์อันไหนอีกบ้างที่จะช่วยบำรุงรักษาความชุ่มชื้นของภายในรถและเบาะหนังให้มันคงทนอยู่นานๆอีกบ้าง?   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
meguair's supreme shine protectant สำหรับเคลือบภายใน
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ sorsiew

• Newbie
  • *
Waxy เท่าที่เคยอ่านจำได้ว่้า ยิ่งใช้แล้วยิ่งแตกนี่ครับ

ให้ใช้ยี่ห้ออื่นแทน พวกเคลือบเบาะ แบบไม่เงาก็ได้น่ะครับ ที่บ้านก็ใช้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ 2k

อ่านมาหลายๆที่ก็เห็นว่ามีหลายคนลงความเห้นว่าแว็กซี่ใช้แล้วภายในแตกเหมือนกันสงสัยต้องยอมเสียเงินหลายไปซื้อแม็กไกวร์ซธแล้ว ฮือๆๆๆแพงเว้ยยยย  :'(

พอจะมีใครอธิบายได้ไหมครับว่าเพราะอะไรแว็กซ๊่มันถึงทำให้ภายในรถแตกได้?  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ผมใช้ vrp ของ chemical guy ครับ
ไม่ลื่น ไม่เหนียว เงาแว๊บ เหมือนใหม่ หอมอร่อย อิอิ  :-*
http://www.chemicalguys.com/Wet_Tire_Shine_p/tvd_107_16.htm
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
คุณคิดว่าหนังแท้ที่เอามาหุ้มเบาะรถ กับผิวหนังคนเหมือนหรือต่างกันล่ะครับ.....

ถ้าคิดได้จะได้คำตอบเหมือนพี่ผม แล้วมันก็แนะนำผมว่า ให้เอา นีเวียเคลือบเบาะ....นอกจากหอมแล้ว ผิวเบาะยังนุ่มนิ่ม ให้ตัวได้ดี ไม่แตกลายงา
เพราะได้ครีมที่มี มอยเจอร์ไรเซอร์ผสม............ผมก็ลองครับ หอม เนียน ถูกและ ดีด้วย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011