ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Ford Focus กับ Fiesta ไม่มีขายในญี่ปุ่นครับ  (อ่าน 4814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
พอดีเพื่อนบอกมา ว่า Focus Fiesta ไม่มีขายในญีปุ่น ก็ลองเข้าเวป Ford ญี่ปุ่น ไม่มีสองรุ่นนี้ขายจริงด้วย (อ่ะ หรือว่ามีแต่หาไม่เจอหว่า)
ใครพอจะทราบเหตุผลบ้างครับ ว่าทำไมไม่มีขาย
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: ทำไม Ford Focus กับ Fiesta ไม่มีขายในญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 16:52:40 »
เข้าใจว่าสไตล์การ Design แบบนี้คนญี่ปุ่นไม่ค่อยชอบ เลยไม่เอาไปขายในญี่ปุ่น
เพราะคนญี่ปุ่นค่อนข้างจะอนุรักษ์นิยม เน้นประโยชน์การใช้สอยมากว่าดีไซน์ที่โฉบเฉี่ยว

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
Re: ทำไม Ford Focus กับ Fiesta ไม่มีขายในญี่ปุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 17:44:37 »
อธิบายละเอียดนิดนึงก็คือว่า...

Fiestaออกแบบมาสำหรับตลาดยุโรปที่เน้นรถเล็กที่ขับสนุก คล่องตัว เหมาะกับถนนแคบๆและคดโค้งในยุโรปตะวันตก ห้องโดยสารพอนั่งได้ไม่เน้นกว้างขว้าง แต่ลูกค้าญี่ปุ่นนิยมรถกว้างขวาง ขับพอไปจ่ายตลาดได้ แต่ต้องอรรถประโยชน์สูง JazzถึงขายดีและFiestaถึงไม่เกิด

Focusนี่...ต้องบอกว่าตกอยู่ในสภาพเดียวกับHonda Civic FD, Mazda 3ครับ ที่โดยระเบียบภาษี"3 car"ของญี่ปุ่นที่ในอัตราภาษีพิเศษสำหรับรถที่เครื่องไม่เกิน2,000ccและความกว้างไม่เกิน1,695mmหรือ1,700ไม่แน่ใจ ถ้าHonda, Ford และ Mazdaทำรถออกมาขายตามหลักเกณฑ์นี้ รถก็จะไม่workในการทำตลาดนอกญี่ปุ่นเลย เพราะขนาดแคบเกินสำหรับรสนิยมลูกค้าในอเมริกา เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และยุโรปเหมือนอย่างที่Nissan Tiidaเป็นอยู่ แล้วโฟกัสเองก็เน้นรสนิยมลูกค้ายุโรปที่ชอบรถขับสนุกอีกนั่นแหละครับ ภายในรถจึงไม่ได้เน้นให้กว้างขวาง โปร่ง หรือมีอรรถประโยชน์สูงแบบที่ลูกค้าเมืองปลาดิบชอบกัน

ท้ายสุดก็ต้องมาที่เรื่องค่านิยมในแบรนด์รถต่างชาติในหมู่ชาวญี่ปุ่น ถ้าเป็นหรูๆไปเลยอย่างBenzหรือBMWคนญี่ปุ่นมองว่าเป็นรถสำหรับคนรวยจริงๆภาพลักษณ์ดียังพอขายได้ แต่พอมาถึงฟอร์ด...คนละเรื่องเลยครับ

คงพอจะช่วยให้กระจ่างได้นิดนึงนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 19:25:34 »
ผมเปิดดูเวป volkswagen ญี่ปุ่นเมื่อต้นๆปี เห็นในเวปบอกว่าเป็นรถนำเข้าที่ขายดีที่สุดในญี่ปุ่น
แสดงว่าคนญี่ปุ่นถ้าจะขับรถยุโรปก็คงมองรถเครือ VW ไม่ก็รถหรู Benz BMW ไปเลย  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 23:45:02 »
เข้าใจถูกแล้วครับ

รถเล็กๆ แบบนี้ ขายในญีปุ่่นเอง ก็แพ้เขาแน่ๆ
มีเพียง โฟล์ก ที่แกร่งพอจะทาบชั้น ด้านยอดขายกับ MB BMW และ  Audi ครับ