ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำอุปกรณ์ lock รถให้ด้วยครับใช้ตัวใหนดี  (อ่าน 1603 ครั้ง)

ออฟไลน์ jett

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำอุปกรณ์ lock รถให้ด้วยครับใช้ตัวใหนดี ผมอยู่พิษณุโลกติดตั้งที่ใหนดีครับ ;D

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
Re: ช่วยแนะนำอุปกรณ์ lock รถให้ด้วยครับใช้ตัวใหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:26:14 »
อุปกรณ์ล็อคทุกชนิดเป็นเพียงการชลอเวลาหัวขโมยนะครับ ผมจะขอแนะนำคราวๆดังนี้
1. สถานที่จอด ต้องมีคนผ่านไปผ่านมา พอที่โจรจะไม่กล้า
2. อย่าให้โจรเข้ารถได้ ซึ่งไม่มีทาง บางคนเลยใช้ตัวล็อคล้อเลยครับ ล็อคข้างนอก เลือกที่ตีมตัดยากๆ
    โจรจะทำอะไรคนเห็นหมด.   และใช้แม่กุญแจอย่างดี ช่างสะเดาะกุญแจที่รู้จักกัน แนะนำ Yale
3. ถ้าไม่สะดวก ติดล็อกเบรค ล็อกครัช ครับ จริงๆยี้ห้ออะไรก็ได้ เพราะช่างคนเดิมบอกว่ากุญแจ
     ที่ติดมาจากโรงงาน ขอเวลาหน่อยไขได้หมด วิธีแก้คือเลือกที่สามารถเพิ่มล็อคแม่กุญแจได้
     แล้วหาแม่กุญแจดีๆมาล็อคเอง  และถ้าจอดที่มีคนผ่านไปมา โจรจะไม่มีสมาธิที่จะสะเดาะ
     กุญแจดีๆนั้นได้
ขอโทษที่ตอบไม่ตรงคำถาม แต่ผมเคยกังวลกับกระบะวีโก้ป้ายแดง รถส่งของที่ร้าน(กังวลมากกว่าปาเจโรสปอร์ตของตัวเอง)
สรุปติดอุปกรณ์ให้คลายกังวล แล้วหาที่จอดดีๆ

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
Re: ช่วยแนะนำอุปกรณ์ lock รถให้ด้วยครับใช้ตัวใหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 16:59:27 »
ล็อคพวงมาลัยมันก็เลื่อยพวงมาลัย
ล็อคเกียร์มันก็เลื่อยเกียร์

ล็อคเบรค ล็อคครัช  เอายากหน่อย แต่ก็พอเอาไปได้ ถ้ามีเวลา
สะเดากุญแจ หรือ เลื่อยออก
เพราะมันเป็นการล็อคด้านในรถ มีเวลาก็ปลดล็อคได้อยู่แล้ว

ฉะนั้นผมแนะนำว่า
ล็อคล้อดีกว่า หาแม่กุญแจดีๆ หน่อย (Yale , Abloy)
มันเป็นการล็อคข้างนอก คนผ่านไปผ่านมาก็เห็น โจรคงไม่กล้า (มั้ง)