ผู้เขียน หัวข้อ: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //  (อ่าน 67360 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:01:25 »
ข้อ 1....... 1.4 - 1.5 - 1.10
ข้อ 1....... ดูคลิป youtube : อ่าน review ( 60:40) ดูคลิปแล้วน่าสนใจแล้วค่อยไปอ่าน review
ข้อ 3....... ให้น้ำหนักจาก review : youtube (60:40)
ข้อ 4....... โดยรวมก็อ่นตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว แต่ประวัติรุ่นรถยังไม่ใช่ประเด็นที่จะอ่านในทุกครั้ง (แทบทุกครั้ง แต่ไม่ทุกครั้ง อยากรู้เรื่องรวมๆของรถรุ่นนั้นๆมากกว่า รุ่นเดียวกันในโมเดลก่อนหน้า) ผมอยากให้เพิ่มสาระนอกเรื่องรถ แอบแทรกเข้าให้ใน review อยากให้พี J!MMY พารถไป review ตามที่ท่องเที่ยวแล้วพูดถึงที่เที่ยวนั้นๆเข้าไปอีกหน่อย อ่านแล้วน่าจะเพิ่มความสนุกได้อีกหน่อยครับ  

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ inapatt

• Newbie
  • *
    • Inflow Media
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:07:29 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่

: 1.1 เกริ่น / Intro --> 1.10 สรุป --> 1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง ครับ

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
: อ่านรีวิวครับ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
: 60:40 เพราะรีวิวบน Youtube จะเก็บรายละเอียดไม่เท่าอ่านบทความครับ

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?
: ยังไม่มีครับ ครบถ้วนสมบูรณ์ อร่อยย่อยง่ายดีครับ  ;D
perception is reality

TWITTER : @inapattmc

ออฟไลน์ Saladin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:09:43 »
ข้อ 1. หัวข้อที่อ่านจริง ๆ 3 ลำดับแรก
คำตอบ = จริง ๆ ผมอ่านตั้งแต่ตันจนจบ แต่ ถ้าให้เลือก 3 หัวข้อที่สนใจ จริง ๆ ดังนี้ครับ
              1.6 เครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง อัตราเร่ง
              1.7 ช่วงล่าง เบคร
              1.9 อัตราการสิ้นเปลือง
                   ผมว่า Full review ปัจจุบันนี้ เป็นจุดที่ดีมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ที่ควรเก็บไว้และทำต่อไปครับ เพราะว่ากันตรง ๆ คือ ไม่มีเว็บไหนทำ รีวิวรถได้ละเอียดและน่าสนใจเท่าเว็บนี้ ว่ากันตามตรงคือ Review ของคุณ J!MMY คือจุดขายหลักของเว็บHeadlightmag เลย ถ้าตัดทอนส่วนใดส่วนหนึ่งของ Review ออกไป ผมว่าไม่ดีแน่เลยครับ เพราะจะกลายเป็น Review ที่หาอ่านได้ทั่วไปไม่จำเป็นต้องเข้ามาอ่านของคุณ J!MMY ก็ได้ครับ

ข้อ 2. = ผมนิยมอ่าน Review ครับ ไม่นิยมเปิด ดูคลิปใน Youtube
ข้อ 3. = อ่าน 95% ดู youtube 5%
ข้อ 4. = อย่างที่บอกครับ Fullreview ของคุณ J!MMY ผมอยากให้คงไว้แบบนี้ทั้งหมด เพราะคือจุดขายของเว็บและคือจุดขายที่ทำให้เว็บแตกต่างจากที่อื่น........ส่วนใน Youtube อันนี้ แล้วแต่จะเห็นสมควร เพราะผมเปิดดูน้อยมากจริง ๆ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:11:20 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่

1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง

------------------------------

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?

Youtube

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

Youtube 60 Review 40

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?

ไม่มีข้อเสนอครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:11:35 »
  ตอบ
1 .อ่านตามลำตับ
 สนใจพิเศษตามลำตับคือ
   1 ข้อ 1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง
   2 ข้อ 1.8 ความปลอดภัย
   3 ข้อ 1.9  การทดลองอัตราสิ้นเปลือง

2. Review:Youtube =  70:30

3  Review:Youtube =  70:30
    เเต่ youtube มีผลต่อการตัดสินใจซื้อขั้นสุดท้ายมาก
    ทั้งนี้ต้องอ่าน Review ก่อน
    เเละไม่ดู Review ที่อื่นเลย

4  ไม่ต้องตัดครับ

ขอบคุณทีมงานครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:12:11 »
ข้อ 1.  1.3 Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว
          1.10 สรุป
--------------------------------------------------------------------
ข้อ 2. ดูเท่ากันทั้งสองอย่างครับ
--------------------------------------------------------------------
ข้อ 3. 60:40
---------------------------------------------------------------------
ข้อ 4. ไม่ต้องตัดส่วนใดออกเลยครับ

ออฟไลน์ toutouness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:12:34 »

1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ
1.10 สรุป

ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ
ขอให้เลือกตอบในสิ่งที่คุณทำอยู่จริงๆ แค่ 3 หัวข้อแรกเท่านั้น

------------------------------

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ? Review

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์? 75/25

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป? คงไว้ทั้งหมด

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:12:48 »
ผมเริ่มดูจาก 1.6 ตามด้วย 1.9 จบที่ 1.10 แล้วค่อยมาอน่านละเอียดอีกรอบครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:21:10 »
1). ถ้ามีเวลาและเป็นรุ่นที่สนใจจะอ่านทั้งหมดครับตั้งแต่ 1.1
แต่ถ้าไม่มีเวลามากนักจะอ่านเรียงดังนี้ครับ
1. รูปลักษณ์ ห้องโดยสาร ออฟชั่น
2. เครื่องยนตร์ เกียร์ การขับขี่
3. อัตราสิ้นเปลือง สรุปแนบท้าย อันนี้ชอบเพราะง่ายต่อการตัดสินใจ

ปล history กับแนวคิดนั้นผมมักจะอ่านเฉพาะรุ่นที่สนใจครับ ผมว่าได้ความรู้มากๆๆ

2). ดูทั้ง review และคลิปครับ ชอบ review มากกว่าเพราะละเอียด 
การดูคลิปมันทำให้เห็นภาพและสนุกกับคำพูดน้ำเสียง ของพี่จิมกับพี่แพน และผู้ร่วมทริป

3). สัดส่วนให้น้ำหนัก review มากกว่า 60:40

4). จริงๆผมคิดว่าไม่ต้องตัดเพราะมันสมบูรณ์แบบแล้ว แต่ถ้าให้เลือกผมว่าอาจ
จะเอาส่วนของประวัติออกไปจากตัวรีวิวแล้วไปใส่ใน forum history แทน
เพื่อให้รีวิวดูกระชับมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 09:47:21 โดย balliblue »

ออฟไลน์ tum_meng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:25:31 »
ข้อแรก
1.10
1.9
1.5
ข้อสอง อ่านรีวิว
ข้อสาม อ่านแต่รีวิว
ข้อสี่ ไม่ต้องตัด

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:26:08 »

ตอบ... เปิดมาปุ๊บ จะเลื่อนลงไปที่ 1.6 ก่อน ดูอัตราเร่ง
           ต่อมาจะไปดูที่ 1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
           เสร็จแล้วจึงมาดู 1.4 - 1.5 รูปลักษณ์ภายนอก/ภายในห้องโดยสาร

นี่คือรอบแรกที่เปิดอ่านครับ (ถ้าวันนี้มีรีวิวลง ก็จะเข้ามาอ่าน 3 หัวข้อนี้ก่อน)  , รอบสองจะอ่านละเอียดกว่านี้คืออ่านเรียงลงมาตั้งแต่ต้นจนจบ

ตอบ... อ่านทุกรีวิว ดู(เกือบ)ทุกคลิป ตีเป็น รีวิว  100% คลิป 90% ละกันครับ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

ตอบ... รีวิว  100% คลิป 90%

ตอบ... ไม่อยากให้ตัดครับ ถึงแม้บางทีจะไม่ได้อ่านทั้งหมด แต่บางครั้งถ้าสนใจรุ่นใดขึ้นมาและต้องกลับมาค้นหาข้อมูล เราจะสามารถหาข้อมูลได้เต็มๆจากที่นี่ที่เดียว เพราะที่อื่นจะไม่มีรายละเอียดเต็มๆแบบนี้ครับ เป็นเอกลักษณ์ที่มีใน HLM แห่งนี้

--------------------------------

ขอบคุณครับ   ;)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:27:17 »
 ข้อ 1.
  ตอบ : ผมจะอ่านเรียงตั้งแต่เริ่มจนจบตามที่เขียนทั้งหมด เพราะผมคิดว่าเหมือนการดูหนัง อ่านหนังสือ ผู้เขียนต้องการจะเล่าเรื่องอย่างไร เราก็ต้องอ่านตามนั้นครับ ไม่เคยอ่านกลับไปกลับมาครับ

ข้อ 2.
  ตอบ : อ่านรีวิว หรือ ดูคลิป คำว่าบ่อยนี่หมายถึงดูซ้ำใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ ผมอ่านรีวิวบ่อยกว่า แต่ที่เข้ามาอ่านซ้ำส่วนมากจะเข้ามาดูตรงเขียนถึงการเปรียบเทียบกับคู่แข่งครับ

ข้อ 3.
  ตอบ : ผมให้น้ำหนักอ่านรีวิวมากกว่า 80 / 20

ข้อ 4.
  ตอบ : ถ้าหากจะตัดออกไป ผมมองว่าจะช่วยให้คุณจิมมี่ประหยัดเวลาในการเขียนมากขึ้น ช่วง History ของรุ่นนั้น น่าจะตัดออกไปเป็นลำดับแรกครับ

ผมอยากจะขอเพิ่มนิดหน่อย ถ้าคุณจิมมี่คิดว่าน่าสนใจ

1. มิติตัวรถ ทั้งภายนอกภายใน ผมคิดว่าตัวเลขเฉยๆ ดูจะไม่เห็นภาพชัดเจนเท่าที่ควร แต่การจะนำรถที่เป็นคู่แข่งมาจอดเทียบกันทุกมุม ดูจะเป็นไปได้ยาก เพราะการยืมรถมาทดสอบไม่สามารถนำมาพร้อมๆกันได้ ดังนั้น ถ้าเป็นไปได้ ผมขอเสนอว่า
   1.1 ภายนอก นำรูปมาซ้อนกัน โดยถ่ายในมุมเดียวกัน หน้า ข้าง หลัง
   1.2 ภายใน อยากให้มาสิ่งของมาวางแล้วถ่ายเปรียบเทียบ เช่น ร่ม กระเป๋าขนาดใดขนาดหนึ่ง

2. เรื่องการให้คะแนนเป็นตัวเลข ตามความรู้สึกของคุณจิมมี่และผู้ร่วมทดสอบ ผมคิดว่าจะสามารถนำมาเป็นแนวทางในการเลือกซื้อของผู่อ่านได้ดีกว่าในการเปรียบเทียบเชิงคำพูดครับ คะแนนเต็ม 10
    การเก็บเสียง  8
    เบาะนั่ง หน้า / หลัง  8
    วัสดุ 7
    พวงมาลัย 8
    ช่วงล่าง 9

แค่คุณจิมมี่รับไปพิจารณาดู ส่วนจะตัดสินใจอย่างไรแล้วแต่เห็นสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:33:38 »
ข้อ1.   1.1   1.5   1.9
ข้อ2.    review ครับ
ข้อ3.    60/40
ข้อ4.    history ครับย่อให้สั้นลงหน่อยก็ดี

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:34:02 »
1.10 สรุป
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /

2. อ่าน
3. อ่าน70 : ดู30
4. ถึงผมไม่สนใจอื่นๆ ก็ไม่จำเป็นต้องตัดทิ้ง เพราะมันคือตัวคุณJIMMY บางครั้งก็กลับมาอ่านให้จบภายหลัง

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:34:16 »
ข้อที่ 1 ขอตอบแบบนี้นะครับ
อ่านเรียงจาก
1.5 ภายในห้องโดยสาร
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.8 ความปลอดภัย
แล้วค่อยย้อนมาจาก 1.1-1.4ครับ แล้วค่อยอ่านสรุป
แต่ที่สนใจจริงๆ มากที่สุด ขอเรียงลำดับ3ขัอ ดังนี้คับ 1)1.6 2)1.9 3)1.7 สาเหตุที่อ่านรวดเดียวจาก 1.5-1.9 เพราะมันสะดวกดีครับ

ข้อที่ 2 อ่าน Review บ่อยกว่าครับ ส่วนบน youtube เวลาเอาฮาครับ

ข้อที่ 3 เวป 60 คลิป 40 ครับ

ข้อที่ 4 ผมว่าถ้าคนที่คุ้นเคยการอ่าน Review อยู่แล้วก็สมบูรณ์ดีแล้วครับไม่อยากให้ตัดอะไร แต่ถ้าคุณ Jimmy อยากตัดจริงๆ ผมว่าตัวเลือกแรก Intro ครับ เพราะ ผมว่า Review ของคุณ Jimmy ดูเป็นทางการและมืออาชีพดีครับ แต่ส่วนที่เป็น Intro บางทีจะดูขัดๆ เช่น ดูเป็นกันเองส่วนตัวๆ ฮาๆ มากกว่าเป็นทางการ แต่ก็ยังไม่อยากให้ตัดอยู่ดีครับ ผมว่าเหมือนกินยา+ช็อกโกแล็ต อ่านแล้วได้ครบดีครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:35:14 »
1. 1.6/1.9/1.7 ตามลำดับ
2. ทั้งดูทั้งอ่าน แต่ถ้ามีสองอย่างพร้อมกันจะดูก่อน
3. Review 60/ Clip 40
4. 1.2 เพราะถ้ารุ่นใหม่ออกมา ทำ review ก็ต้องเขียนซ้ำอีกรอบ ถ้ารุ่นไหน history เด็ดๆก็แยกทำประวัติรุ่นนั้นไปเลย

ออฟไลน์ golfhahahoho

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:40:08 »
ตอบข้อ 1 พอดีผมเป็นคนชอบอ่านครับ ทุก review ส่วนมากก็อ่านทุกตัวนะครับ ผมว่ามันคือความต่างของคุณ จิมมี่เลยหละครับ
ตอบข้อ 2 เช่นกันครับ ผมว่า รีวิว ของคุณจิมมี่จะ สมบูรณ์ ที่สุดถ้าได้ดู clip หลังจากการอ่าน รีวิวครับ มันทำให้ให้การสื่อสาร มันมีส่วนร่วมและรู้ได้ว่า ผู้รีวิวเขียนสื่อถึงอะไรครับ ถ้าเป็นไได้ผมอยากให้ clip ออกพร้อม รีวิว
ตอบข้อ 3 50/50
ตอบข้อ 4 หม่ตัดอะไรเลยครับ สุดยอดในเชิงเนื้อหาอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:40:17 »

1.4 รูปลักษณ์ภายนอก
1.5 ภายในห้องโดยสาร
1.10 สรุป

ดูคลิปบ่อยกว่าครับ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

40%/60%

ไม่มีครับ

Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ solaros

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:42:55 »

- 1.5 ภายในห้องโดยสาร
  1.10 สรุป
  ส่วนตัวแล้วต้องสามข้อนี้ก่อนครับ เพราะเป็นสิ่งที่จะสามารถทราบได้จากการทำรีวิวของพี่จิมมี่หรือคนที่มีรถคันนั้นๆขับจริงเท่านั้น

--------------

- ผมอ่านเฉพาะบทความครับ เพราะภาพประกอบสวยๆ+คำธิบายโดนๆก็ฟินสำหรับผมแล้ว ส่วนตัวไม่ค่อยได้เข้ายูทูปซักเท่าไหร่

- ตามข้อ2ครับ สำหรับผมแค่อ่านรีวิวอย่างเดียวก็ให้น้ำหนัก100เปอร์เซนต์แล้วครับ

- ไม่อยากให้ตัดครับ เพราะถึงจะไม่ได้อ่านหมดในครั้งแรกแต่ถ้าเป็นรถที่สนใจจริงๆจะกลับมาเก็บรายละเอียดทีหลัง
   ซึ่งมีรายละเอียดครบถ้วนมากครับและคิดว่าเป็นประโยชน์ต่อหลายๆคน

ขอบคุณทีมงานทุกท่านที่เหนื่อยยากทำรีวิวดีๆให้ได้อ่านกัน  :)

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:43:46 »
1.1 เกริ่น / Intro                                                                                                                >>>> 8
1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ                                                                                            >>>> 2
1.3 Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว       >>>> 1
1.4 รูปลักษณ์ภายนอก                                                                                                       >>>> 9
1.5 ภายในห้องโดยสาร                                                                                                      >>>> 3
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /                                                        >>>> 7
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก                                                                                           >>>> 5
1.8 ความปลอดภัย                                                                                                             >>>> 6
1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง                                                                                            >>>> 4
1.10 สรุป                                                                                                                          >>>> 10

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:52:06 »
รอบแรกอ่านแต่ต้นจนจบครับ  แต่รอบหลังๆมักไปอ่านเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์และลูกเล่นและอัตราเร่ง การกินน้ำมัน
เรื่องหนึ่ง อ่านหลายรอบครับ

ส่วน video แทบไม่ได้ดูยกเว้นคันที่สนใจจริงๆเช่นดูก่อนซื้อ teana 2.5xv

โดยส่วนตัวคิดว่า review ได้ดีมากแล้วครับ ไม่ควรปรับลดส่วนใด เพราะนี่เป็นเสน่ห์และ character ของ headlightmag.com

เป็นกำลังใจครับ  และเป็นประโยชน์มากๆสำหรับการสร้างองค์ความรู้และการศึกษารถก่อนซื้อเพราะผู้บริโภคไม่มีโอกาส
ได้ test รถทุกคันเหมือนคุณจิมมี่  เดินต่อครับมาถูกทางแล้ว

ออฟไลน์ G!zM() 17

• Newbie
  • *
  • Dolce far niente
    • My Gallery
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:59:59 »
1.)  1.1 >> 1.5 >> 1.7

จริงๆ top 3 นี่จะมี 1.3 ด้วย  แต่ต้องขึ้นอยู่กับว่าเป็นรถที่สนใจขนาดไหน ครับ

2.) ชอบรีวิวมากกว่าครับ (เรื่องคลิปเนี่ย ผมว่ายังมีหลายๆจุดให้พัฒนาเพิ่มได้อีกเยอะครับ เช่น การตัดต่อ กับ ความคมชัด โดยเฉพาะตอนกลางคืน)

3.) สัดส่วนแบบปัจจุบันดีแแล้วครับ

4.) ไม่มีส่วนไหนอยากให้ตัดออกเลยครับ
天下無敵

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:05:47 »
ข้อ1
1.10
1.1
1.2

ข้อ2
อ่านก่อนดู

ข้อ3
80/20

ข้อ4
ไม่สนับสนุนการตัดเนื้อหาครับ   ^^

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:06:39 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ
    1.   1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
    2.   1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
    3.   1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก

- อ่าน Review ครับ

- อ่าน Review 99% ครับ

- ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:08:48 »
ข้อหนึ่ง : 1.1 , 1.2 , 1.3 ครับ (เพราะว่าในส่วนนี้ถ้าไม่อ่านผมจะไม่เข้าใจความเป็นมาของรถ อ่านต่อไปแล้วจะงง)

ข้อสอง :  ดูคลิปบน Youtub บ่อยกว่าครับ

ข้อสาม : 50 / 50 ครับ

ข้อสี่ : ไม่มีจุดที่อยากให้ตัดชอบทุกๆส่วนเลยครับ

จากการสังเกต รีวิวรถบน Youtube บางครั้งบางหัวข้อหายไป เช่น Top of The เนิน,เนินครึ่งคันเร่ง อะไรประมาณนี้ครับ อีกอย่างเวลาพี่จิมมี่ไม่สบาย แล้วต้องทำรีวิวรถ บรรยากาศมันจะดูไม่ค่อยสนุก เพราะพี่จิมมี่จะดูเหนื่อยๆ พี่จิมมี่จะคอมเม้นน้อยลง (รีวิว Sylphy) ถ้าเป็นไปได้ อยากให้พี่จิมมี่หายป่วยจากไข้หวัดแล้วค่อยมาทำรีวิวได้ครับ รีวิวจะได้กลับมาสนุก เหมือนเดิม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:18:18 »
1.) 1.6 --> 1.7 --> 1.5 ครับ

ถ้าสนใจคันไหนจริงๆ จะไล่อ่าน 3 หัวข้อนี้ก่อน แล้วค่อยไปอ่านที่เหลือทั้งหมด แต่ถ้าคันไหนไม่ได้สนใจมาก จะอ่านแค่นี้ครับ

2.) อ่านบทความมากกว่าครับ วีดีโอรีวิวเป็นส่วนเสริมในการตัดสินใจครับ ทั้ง 2 อย่างเกื้อหนุนกันครับ คือบทความก็ได้ความละเอียด ส่วนวีดีโอได้เห็นสภาพจริงของรถแต่ละคันเช่นอัตราเร่ง การเปลี่ยนเลนกะทันหัน ฯลฯ ได้ความรู้สึกเหมือนพูดคุยกับเพื่อนเรื่องรถมากกว่า ด้วยภาษาที่เข้าใจง่ายกว่า เพราะบางอย่างได้ยินเป็นคำพูดแล้วเข้าใจกว่าอ่านตัวหนังสือ

3.) 60 : 40 ครับ

4.) ไม่อยากให้ตัดเลยครับ เพราะถ้าสนใจคันไหนจริงๆ มาที่นี่ที่เดียวจบ ข้อมูลครบ ไม่ต้องหาจากที่ไหนเพิ่ม (แต่ตรงพารากราฟบรรยายการเก็บเสียง แอบอยากให้เปรียบเทียบกับคู่แข่งนิดนึงว่าดีแย่กว่ากันขนาดไหนครับ ในกรณีที่ได้ขับของคู่แข่งเทียบกันมาแล้ว)

ถึงแม้จะมีรถบางคันอาจไม่ได้สนใจมาก แต่ก็ตามอ่านทุกรีวิวนะครับ เป็นกำลังใจให้ ;))

ออฟไลน์ Akilleus

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:19:45 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ
        อ่านเรียงตั้งแต่บนลงล่างครับ

Review หรือ คลิป ผมจะดูทุกอันที่นำมาโพสครับ ยกเว้น มีเวลาน้อยจะอ่านเฉพาะคันที่สนใจก่อน คันอื่นเก็บไว้อ่านทีหลัง
   ส่วนคลิปมักจะเจอตอนกลางคืน ก็จะดูก่อนนอน

Review มากกว่าครับนำกลับมาอ่านได้บ่อย อ่านเฉพาะส่วนที่หา และมีตัวเลขอ้างอิงได้ เวลาอ่าซ้ำ 70/30

ไม่มีครับ มีแต่อยากให้เพิ่ม

ออฟไลน์ tamjai

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:20:37 »
1.  1.6
     1.7
     1.5

----------------------------------------
2. แรกแรกอ่าน แต่หลังหลังพอเห็น Youtube ชอบดู Youtube ครับ

----------------------------------------
3. Review : Youtube  =  10 : 90

4.  1.2

ออฟไลน์ gamaga

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:24:09 »
ข้อ.1

1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง
1.10 สรุป

ข้อ.2

ดูคลิป/Review ดูแค่รุ่นที่สนใจ

ข้อ.3

Review 70 / Clip 30

ข้อ.4

ไม่มีครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:26:49 »
1.6
1.9
1.10

รีวิว มีรายละเอียดเยอะมาก เป็นประโยชน์ทุกหัวข้อมากน้อยครอบคุมตรงใจคนอ่านหลากหลายดีครับ
เนื้อหาอ่านสนุก แต่บางรีวิวรอนานมาก จนบางหัวข้อไปหาอ่านที่อื่นได้ เช่น ภายใน ภายนอก (ดูรูปสวยๆ อ่านข้ามๆ)

2. ชอบเข้ามาอ่านรีวิว มากกว่าดูคลิป youtube

3. 70/30

4. History น่าจะทำแยก รีวิวออกไปเป็นรุ่นๆ เก็บไว้อีก catagories ไว้ให้อ่านย้อนหลังกัน