ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์อัตโนมัต VS แอร์ธรรมดา  (อ่าน 29756 ครั้ง)

ออนไลน์ lexus

• Hero Member
แอร์อัตโนมัต VS แอร์ธรรมดา
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 16:33:28 »
แอร์สองระบบนี้ต่างกันไงเหรอคับ

แล้วที่อัตโนมัต ความเย็น หรือแรงลมครับที่เป็นตัวอัตโนมัต

ออฟไลน์ youngbear

Re: แอร์อัตโนมัต VS แอร์ธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 17:52:25 »
 ;D ;D ;D...........far as we learn on Lexus a/c system works on electronically control both of freon gas and
air blowers front and rear...............also driver may select individual control on just let blower fan working
alone without freon gas or blowing only warm heater air.............anyway thier smart control system would
does everything for your own comfort if you just figuring temp. number on each side then it does the
rest for you on both a/c and heater.................bye

yogibear

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
Re: แอร์อัตโนมัต VS แอร์ธรรมดา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 17:55:23 »
ทั้ง 2 อย่างครับ โดยจะทำงานควบคู่กันไป

โดยแอร์ Digital นั้น ถ้าเราตั้งให้อยู่ในโหมด  AUTO โดยที่เราตั้งค่าอุณหภูมิไว้แล้ว เช่น ตั้งไว้ที่ 24 C

แรกเริ่มที่เปิด สมมุติกรณีที่รถตากแดดอยู่ อุณหภูมิภายในจะค่อนข้างร้อน เมื่อเราเปิดแอร์ โดยกด AUTO (รถส่วนใหญ่ที่เป็นแอร์ AUTO ปุ่มเปิดคือปุ่ม AUTO นั่นแหละ)

ลมที่ออกมานั้น จะออกมาเต็มที่เลย รวมไปถึงคอมเพลสเซอร์ ก็ทำงานเช่นกัน จนอุณหภูมิภายใน รถลดลง พัดก็จะลดระดับลงเอง

อีกทั้ง แอร์ Digital นั้น ก็ยังสามารถใช้งานในโหมด Manaul เช่นเดียวกับแอร์บิด (แอร์ธรรมดา) ปรับความแรงลม ปรับอุณหภูมิ โดยที่ความแรงจะไม่เพิ่มหรือลดเลย

ถ้าไม่ได้อยู่ในโหมด AUTO

แต่ทำไมล่ะ ทำไม คนสวนใหญ่ถึงอยากได้ Digital กันนักหนา ก็เพราะว่า มันช่วยให้ แดชบรอดช์ ดูดีขั้น เพราะมีจอแสดงผล เพิ่มความภูมิฐานให้กับรถ (ในมุมมองของแต่ละคนนะ)

ทั้งที่ความเป็นจริงนั้น ผมกลับมองว่า แอร์ แบบธรรมดา แบบบิดเนี่ย ถ้าพูดถึงการใช้งานถือว่าดีกว่าเยอะเลย อย่าเย็นเร็วก็เร่ง ลม เร่งน้ำยาแอร์ หนาว ก็ลง แถมเย็นเร็วอีกต่างหาก

ดูแลรักษาง่าย ไม่ลวนด้วย

Review SUBARU IMPREZA ที่พี่ J!MMY ทำนั้น สังเกตุมั้ยว่า รถราคาเป็นล้าน ตัวท็อป (ในไทย)ด้วย แอร์แบบบิด ซะงั้น ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 18:10:30 »
ใจจิงผมว่าน่าจะเปลี่ยนระบบเป็นออโต้ให้หมดเลยนะ

ผมว่าต้นทุนมันไม่น่าต่างกันมาก(มั้ง)

แต่มันสวยกว่าแบบบิดถังซักผ้าเยอะ.....

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 18:14:51 »
แผงหน้าสวิต์แอร์ AUTO MAZDA3 เบิกห้าง ประมาณ 20,000 ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 18:20:51 »
แผงหน้าสวิต์แอร์ AUTO MAZDA3 เบิกห้าง ประมาณ 20,000 ครับ

แหะๆ

แพงจัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 18:38:43 »

เสริมนิดนึงครับ  ต้นทุนหนะ ไม่ต่างกันมาก แต่ค่าการตลาดมันต่างกันมหาศาล โดยอุปกรณ์เพียงเล็กน้อย ก็สามารถเพิ่มราคาให้กับรถได้มานะครับ

เช้น Civic รุ่น  E 9 แสนกว่า     แอร์ Digital   , ABS/AIR BAG , ล้อ 16" , ไฟตัดหมอก , เบาะหนัง , ไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง

รุ่น  S 831,000      แอร์ ธรรมดา  , ABS/AIR BAG , ล้อ 16" , ไม่มี  , เบาะหนัง(จ้างหุ้ม) ,  ไฟเลี้ยวแก้มข้าง

จำได้เท่านี้ แต่เห็นมั้ยครับ ราคามันต่างกันมาก ทั้งๆที่ต้นทุนจริงๆ มันไม่ได้มากอย่างที่คิด

แต่ถ้าถามว่าเราจะเปลียนเป็นแอร์ Digital ได้มั้ย ได้ครับ  ตามราคาข้างบนไง ทำไม่ถึงแพง เพราะ มันไม่ใช่ อะไหล่สิ้นเปลือง เพราะเราผลิตเองไม่ได้

นี่แหละคือเหตุผล

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 18:42:10 »
ผมชอบ แบบธรรมดาไม่ต้องautoเพราะมานแพง

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:01:15 »
ผมชอบ แอร์ Digital เพราะมันทำให้ดูคอนโทรน สวยกว่า ดูดีกว่าคับ
แต่อาจจะใช้ยากกว่า แบบ บิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:26:57 »
แอร์แบบบิด ออโต้ ก็มีนะครับ สเปซวาก้อนไง

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:29:46 »
ผมชอบแอร์ดิจิตอล แต่ปรับแบบ manual เพราะถ้าปรับ Auto ตลอด มันไม่ค่อยทันใจเลย แอร์โตโยต้าพอไหว แต่แอร์ฮอนด้า ไม่ไหวอะ ออโต้แล้วร้อนจริงๆ ไม่ทันใจเลย ต้องเร่งพัดลมทุกที
- หน้าจอโชว์อุณหภูมิที่ตั้งไว้ และอุณหภูมิภายนอกรถ
- เวลาอากาศร้อนบ้าง เย็นบ้าง ไม่ต้องไปยุ่งกับตัวปรับอุณหภูมิให้มากมาย เพราะเราแค่เซ็ทอุณหภูมิไว้คงที่ตามที่ตั้งก็ได้ ถ้าร้อนไปก็เร่งพัดลมเอาหน่อย
- ดูหรูหรา ดูดี มีราคา

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:33:26 »
volvo s40 แค่ แอร์ธรรมดาๆ
แผงคุมก็ 2 หมื่นเหมือนกัน

ไม่อยากจะรู้เลยว่า ออโต้จะเท่าไร
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:42:37 »
มันแพงเพราะความเท่นั่นเอง

ผมว่าอีกหน่อยคงจะแอร์ออโต้หมดแหละ

เหมือนกับเบรกเอบีเอส หรือพวกกระจกไฟฟ้าประมานนั้น ที่แต่ก่อนไม่มี

แต่เดี๋ยวนี้มีมาทุกรุ่น

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 20:02:19 »
ทุกวันนี้ รถผมก็แอร์ออโต้ครับ

แต่...โปรแกรมที่ถูกใส่มาจากโรงงาน ไม่ถูกใจผมเลย
คือ หากมันเย็นแล้ว มันจะหรี่แรงลม เบาสุด
แต่ผมชอบ ให้มันเป่าแรงมากกว่านั้นหน่อยนึง

ส่วนเวลา จอดตากแดดนานๆ ในรถร้อนมาก
ถ้ากด Auto มันจะเป่าลมแรงที่สุด
ซึ่งผมก็ไม่ชอบ เพราะทั้งเสียงดังลั่น และไม่อยากทรมานโบลว์เวอร์

ผมก็เลยแทบไม่เคยใช้โหมดออโต้เลยครับ
- ตอนร้อนมาก ก็เปิดแรงลมเบอร์ 4 เอา
- ตอนเย็นแล้ว ก็หรี่ลงมาแค่เบอร์ 2

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 20:18:05 »
ผมสงสัยว่าทำไมเค้าไม่ทำinterfaceแบบดิจิตอลแต่เป็น แบบmanualอ่าคับ

ผมว่ามันเท่ดี

ปล.กินไม่ได้แต่เท่

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:23:04 »
อุปกรณ์แอร์ออโต้ มันไม่ได้มีแค่แผงควบคุมนะครับ มันต้องมี เซ็นเซอร์ วัดระดับอุณภูมิด้วยนะครับ

บางคนได้ อุปกรณ์มาจาก ญีุ่ปุ่น แต่ไม่ได้เอา พวกเซ็นเซอร์มาด้วย แล้วมาให้ช่างไทยติด

ช่างก็ปวดหัวซิครับ เพราะมันติดไม่ได้

เรื่องความสวยงามเนี้ย ดูจาก Jazz หรือไม่ก็ FREED ได้เลยครับว่าความสวยมันต่างกัน

มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก(ก.ไก่หมดโลก (ยืมมุขคนแถวนี้มา) )

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:26:07 »
มีแอร์ออโต้ ผมก็ปรับระดับแรงลมเองตลอดเลยครับ ไม่ค่อบปล่อยไม่มันออโต้ ปล่อยออโต้แค่ทิศทางลม เพราะรู้สึกว่าเสียงใบพัดตอนเปิดแอร์ใหม่ๆมันจะรบกวนความสงบสุขในรถ

การออโต้ของใบพัดจริงๆแล้วมันไม่ค่อยมีประโยชน์กับผมเท่าไร แต่ผมชอบพวก DUAL-ZONE หรือ 3 zone,4 zone มากกว่า มันใช้ประโยชน์ได้ดีจริงๆ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:57:53 »
ผมเฉยๆนะ

มีออโต้ก็เปิดตลอก แต่ตอนนี้หน้าหนาว เปิดกระจก อิอิ

ประหยัดได้อีก 20%

เย้!!

ปล. ดมควันคันหน้ากันต่อไป เอิ๊กซ์!!

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:03:54 »
รถผมเดิมเป็นแอร์ธรรมดา

ตอนหลังไปใส่แอร์ดิจิตอลซึ่งเป็นของรุ่นท๊อปในญี่ปุ่น
หมดค่าของ+ค่าแรงไปหมื่นกว่า

ไม่อยากจะบอกเลยว่า
มันเป็นการแต่งรถที่คุ้มค่าที่สุดที่เคยทำมาเลย

คือแอร์เราตั้งความเย็นเป็นอุณหภูมิแบบแอร์บ้าน
สมมุติว่าเราขับทางไกลไปเชียงใหม่ เราตั้งอุณหภูมิไว้ 26 องศา
เช้าอากาศเย็น ลมแอร์ก้อจะอ่อนๆ หรือไม่ก้อแค่เป่าเท้า
กลางวันร้อนหน่อยมันก้อเร่งแอร์ขึ้นไปเอง

คือในรถมันจะมีความเย็นฉ่ำตลอดเวลา
ถ้าเป็นแอร์แบบเราต้องเร่งเอง บางทีเวลาร้อนมากๆ เปิดแรงสุดมันจะเป็นลมแรงๆเป่าเต็มที่ ซึ่งบางทีมันจะดูน่ารำคาญนิดๆ

อธิบายไม่ถูกแฮะ เอาเป็นว่าผมชอบแบบออโต้ละกัน
ตั้งแต่ทำมา ไม่เคยมีปัญหาใดๆกับมันเลยนะ

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:23:35 »
Auto สบายดีน่ะครับ
 ;D

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:48:59 »
ผมไม่ค่อยปลื้มแอร์ออโต้เท่าไหร่แฮะ

ใน Citroen C5:
ถ้าอุณหภูมิข้างนอก > ที่ตั้งไว้ 3 องศา แอร์จะเป่าลมธรรมดาออกมา (ออกจะร้อนซะด้วยซ้ำ) ฉนั้นตอนหนาวๆ ที่อุณหภูมิข้างนอกอยู่ที่ 26 ผมต้องปรับแอร์เหลือ 23 ไม่งั้นมันไม่เป็นแอร์

ใน Civic FD:
ตั้งออโต้ไว้แล้วเย็นช้าชมัด ยิ่งถ้าจอดตากแดดแล้วมาขึ้นนี้ต้องปรับลมเองทุกที

ออฟไลน์ HiMiNo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 01:02:21 »
ผมมองว่ามันต่างกันแค่ "ความสวย" เท่านั้น  ;D

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 07:28:50 »
ถ้าวันนึงไม่มีแบบธรรมดาเหลืออยู่เลย  Auto มันก้อถูกลงเองละครับ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 11:48:08 »
ผมชอบใช้แบบธรรมดามากกว่าครับ

เข้าใจว่าน่าจะทนทานกว่าอัตโนมัตครับ

แต่ถ้าให้มากับรถก็เปิดอัตโนมัตเป็นบางครั้ง

สลับกับแบบธรรมดาครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 19:55:24 »
รถผมเดิมเป็นแอร์ธรรมดา

ตอนหลังไปใส่แอร์ดิจิตอลซึ่งเป็นของรุ่นท๊อปในญี่ปุ่น
หมดค่าของ+ค่าแรงไปหมื่นกว่า

ไม่อยากจะบอกเลยว่า
มันเป็นการแต่งรถที่คุ้มค่าที่สุดที่เคยทำมาเลย

คือแอร์เราตั้งความเย็นเป็นอุณหภูมิแบบแอร์บ้าน
สมมุติว่าเราขับทางไกลไปเชียงใหม่ เราตั้งอุณหภูมิไว้ 26 องศา
เช้าอากาศเย็น ลมแอร์ก้อจะอ่อนๆ หรือไม่ก้อแค่เป่าเท้า
กลางวันร้อนหน่อยมันก้อเร่งแอร์ขึ้นไปเอง

คือในรถมันจะมีความเย็นฉ่ำตลอดเวลา
ถ้าเป็นแอร์แบบเราต้องเร่งเอง บางทีเวลาร้อนมากๆ เปิดแรงสุดมันจะเป็นลมแรงๆเป่าเต็มที่ ซึ่งบางทีมันจะดูน่ารำคาญนิดๆ

อธิบายไม่ถูกแฮะ เอาเป็นว่าผมชอบแบบออโต้ละกัน
ตั้งแต่ทำมา ไม่เคยมีปัญหาใดๆกับมันเลยนะ

ถามหน่อยซิครับว่าเป็นรถรุ่นอะไร Tiida, Jazz, Yaris, Vios ...?
พอดีผมกะจะทำแบบนั้นกับ Yaris ครับผม