ผู้เขียน หัวข้อ: น้องสอง vs น้องตี้ ตัดใจไม่ลงสักที ช่วยหน่อยนะคะ  (อ่าน 7651 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfy

• Newbie
  • *
เนื่องจากแอบเป็นแฟนลับๆของที่นี่มานานแล้ว แต่เพิ่งสมัครสมาชิก แหะๆ ก้อเนื่องจากตอนนี้เริ่มมีปัญหา อยากมีรถคันแรกเป็นของตัวเองสักที แต่คิดไม่ตกว่าจะเลือก น้องสอง หรือน้องตี้ ดี ขอความช่วยเหลือเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยวิเคราะห์กันหน่อยนะคะ
ข้อมูลโดยสังเขป
1 สาวสวย อิอิ ไม่อ้วนไม่ผอม อายุ 25 ปี
2 ใช้รถในกรุงเทพซะส่วนใหญ่ ขับรถไม่ค่อยเร็วค่ะ
3 อยากได้รถเล็ก ขับดี นั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน ราคาประมาณ 650000
4 ข้อนี้สำคัญที่สุด คือ อยากได้รถที่ after service ดี อะไหล่ไม่แพงมาก และไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ เพราะคาดว่าคันนี้คงต้องใช้ไปอีกนานนนนนเลยค่ะ
5 ตอนนี้ลังเล ระหว่าง mazda2 และ new city แล้วก้อตัด swift ออกเพราะเป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการ (คิดถูกป่ะคะเนี่ย)
   ข้อที่กังวลคือ mazda 2 เพิ่งออกใหม่ อาจมีปัญหาบางประการที่เรายังค้นไม่พบหรือเปล่า กลัวเจอปัญหาหนักๆที่เขาพูดๆกันเหมือนใน mazda3 น่ะค่ะ แล้วเรื่องอะไหล่และการบริการในอนาคตจะเป็นอย่างไร บริษัทที่เพิ่งตั้งใหม่จะผลิตชิ้นส่วนออกมาดีไหม อนาคตจะแพงขึ้นหรือเปล่า ส่วน city ก้อกลัวปัญหาจุกจิกกวนใจ ต้องเข้าศูนย์บ่อยๆ แล้ว ศูนย์จะดูแลเราดีหรือเปล่าเพราะขนาดเราไปดูรถจะซื้อเค้ายังไม่ค่อยต้อนรับเลยค่ะ เฮ้ออ กลุ้มม
ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: น้องสอง vs น้องตี้ ตัดใจไม่ลงสักที ช่วยหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:45:02 »
ไม่อยากจะเลือกใคร

อยากเก็บเธอเอาไว้....ทั้งสองคัน

รอคนอืนมาตอบคับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: น้องสอง vs น้องตี้ ตัดใจไม่ลงสักที ช่วยหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:47:58 »
ถ้าใช้ City แล้วมันจะดูเป็นผู้ญิงมากกว่าครับ

ป.ล. ทุกวันนี้ยังยุให้แม่ซื้อ City เลย แต่แม่บอกว่า "จะเอาเทียนา"

เฮื้ออออออออออออ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 19:59:03 »
ไม่ลองเพิ่มตัวเลือก Jazz ดูละคับ ผมว่า เหมาะกับคุณผู้ญ สาวสวย อายุ 25 อย่างคุณนะ -*-
น้อง2 ผมตัดทิ้งนะคับ ผมว่าศูนย์ บริการน้อยไปอ่ะคับ แล้วอีกอย่างตัวรถ ภายในผมว่า Jazz
ดูสวยกว่าอ่ะคับ (ความคิดผมนะคับ ถ้าชอบก็ไม่ว่ากัน)
ส่วนน้องตี้ ก็น่าใช้พอๆกับ Jazz นั้นแหล่ะคับ อยู่ที่ว่า คุณชอบ 5 ประตู หรือ 4ประตู

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 20:20:00 »
ผมว่าผมเชียร์น้องตี้ดีกว่าคับ

ไม่ชอบแอร์มิกกี้เมาส์อะ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 20:31:18 »
2 ตัวนี้ ผมเลือก 2 ครับ  ความชอบล้วนๆ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:06:50 »
ศูนย์บริการผมเลือกมาสด้าครับ ช่างฝีมือดีกว่า(ความเห็นส่วนตัว) ข้อสำคัญช่วงล่างดีเบรคดีชัวร์ครับ แต่สำหรับซิตี้นั้นผมแนะนำให้เปลียนผ้าเบรคตั้งแต่ออกรถเลยครับ

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:23:57 »
ศูนย์เยอะแต่บริการแย่ ช่างไม่เก่ง มันก็เท่านั้นนะครับ สู้มีศูนย์เดียวที่บริการดีๆไม่ได้

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:27:55 »
อย่าตัด swift ออกเพราะเรื่องนั้นเลยครับ
เชื่อว่า ต่อไปมี 0 เยอะแยะแน่ๆ
ถ้ารถไม่ดี หรือขับแล้วไม่ชอบ อันนั้น ว่าไป
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:35:46 »
ทดลองขับให้หนำใจครับ ดูเรื่องการบริการของเซลล์ ศูนย์บริการ ระยะเวลาในการรับรถด้วยครับ
ผมยังเปลี่ยนใจจากน้องตี้มาเป็นน้องสองได้เลยครับ ถ้างบ 650,000 คงต้องมอง รุ่น City V(AT/AS) 644 และ Mazda 2 V (A/T) 640 แล้วเทียบกับออพชั่นที่เราได้ใช้"จริงๆ"
เรื่องของแถมคงไม่ต้องบอกนะครับ อย่างที่ทราบๆ กัน ของน้องตี้ต้องกันเงินไว้สักหน่อยสำหรับค่าประกันฯ
อยากให้กางโบรชัวร์ตัวจริงของรถทั้งสองรุ่นและไปดูตัวจริงคันจริงของทั้งสองรุ่นครับ แล้วจะตัดสินใจได้
จากที่คุณเจ้าของกระทู้ต้องการแล้ว ใกล้เคียงกับที่ผมต้องการยกเว้นข้อแรก อิอิ (แต่อายุเท่ากัน)
ถ้าเป็นผม ผมเอา Mazda 2 V ครับ เพราะใช้คนเดียวเป็นส่วนใหญ่ ออพชั่นให้มาแน่นพอควร เบาะหน้า, ท่าขับ แจ่มทั้งคู่
แต่ถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังและต้องเดินทางไกลนานๆ อยากให้ดูซิตี้ครับ เพราะเบาะหลังนั่งสบายกว่ามาก

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:36:38 »
เชียร์ Mazda2 ครับ

เพราะ
-สด ใหม่
-สีเขียว ขาว แดง  ดูจะเหมาะกับ พี่สาวคนนี้
-อะไหล่ ไม่ต้องห่วงครับ เป็นรถผลิตในประเทศ ราคาผมคิดว่าสู้ เจ้าตลาดไหวอยู่ครับ ไม่เหมือน Mazda3 ที่นำเข้า ที่พวกอะไหล่ตัวถังจะราคาสูงกว่าและรออะไหล่นาน
- ผมใช้ Mazda3 มา 3 ปี 120,000 โลแล้ว ไม่มีอะไรจุกจิกครับ มีเครมยางแท่นเครื่องไปรอบนึงตอน 70,000 โล นอกนั้นเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง บำรุงรักษาตามระยะ เปลี่ยนผ้าเบรกไปชุดนึง เปลี่ยนยางไป 2 ชุด ตอนนี้รถยังปรกติสมบูรณ์ดีครับ มีทริป ภูกระดึง อาทิตย์หน้าจะเอาเจ้านี่ไปด้วย^_^
-ศูนย์บริการ สำหรับ Mazda ผมว่าดีขึ้นเยอะแล้วก็ ใช้ใน กทม. ส่วนใหญ่ไม่ต้องห่วงครับ ต่างจังหวัด ส่วนใหญ่มีศูนย์ให้เจอเรื่อยๆครับ ไม่น้อยไปหรอกครับ
-เลือกรถลองขับครับ แล้วเลือกที่ชอบที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2009, 22:18:06 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 21:40:36 »
ผมชอบ City มากกว่าครับ

น้อง 2 นั่งแล้วอึดอัดอะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:06:13 »
after service พอๆกันละครับ กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ ราคาไม่ทิ้งกันเกิน 100 หรอกครับ
น้ำมันเครื่องก็ พอๆกัน ช่างเก่งก็โชคดี ช่างมั่วก็โชคร้าย
เบื้องต้นไปลองขับ แล้วจะได้คำตอบเอง
เบื้องสุดท้าย อย่าหลงคารมณ์เซลล์ ทุกคำพูดต้องเขียนลงกระดาษ

แนะนำ อีกหน่อย พาพ่อ แม่ ไปด้วยช่วยกันเลือกเพราะท่านต้องนั่งรถไปกับเรา
เวลาพาท่านไปเที่ยว

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:55:57 »
เห็นเหมือนกัน ศูนย์ การบริการหลังการขาย อะไหล่ของ swift ยังไม่น่าให้ความไว้วางใจ suzuki ขนาดมอไซค์เรื่องอะไหล่ยังใช้ไม่ได้เลย เป็นข้อเสียหลักที่แพ้ 2 ยักษ์ใหญ่ แล้วนี่รถยนต์ ศูนย์ก็น้อย รถ อะไหล่ นำเข้า อนาคตและขายต่อก็ตายสถานเดียว

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 22:59:17 »
ถ้าใช้ City แล้วมันจะดูเป็นผู้ญิงมากกว่าครับ

ป.ล. ทุกวันนี้ยังยุให้แม่ซื้อ City เลย แต่แม่บอกว่า "จะเอาเทียนา"

เฮื้ออออออออออออ

เหมือนแม่ผมเลยย

แม่จะเอาเทียน่าาาาาา

เลยกระซิบบอกมา "เอาซันนี่ไปเทรินป๊ะ"

แม่บอก...เทรินแล้วแกผ่อนให้ชั้นนะ!!

จบข่าว!!
 :D

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:40:24 »
น้อง 2เลยครับ
ผมเองก็ใช้มาสด้าอยู่ครับ(ที่บ้านใช้มาสด้าหมดทุกคน) -*-
ตอนนี้ปาไป สามแสนกว่าโลแล้วรถใช้งานเยอะครับ
เพิ่งเปลี่ยนสายพานไทมมิ่งไปเมื่อวานซืนนี่เอง
ตอนช่างยกเครื่องออกมาจะเปลี่ยนสายพานยังตกใจเกินระยะโคตรทำไมมันยังไม่มีรอยเลยฟระลูกรอกก็ยังสมบูรณ์
รู้งี้รอให้ขาดไปเลยดีกว่าฮ่าๆๆๆ(รอให้ขาดนี้ล้อเล่นครับอันตรายครับ)ยางแท่นเครื่อง
ก็ยังสมบูรณ์อยู่อะไหล่มาสด้านี่ทนครับศรีทนได้ชัดๆเบรคก็ดีช่วงล่างก็แน่นน้อง สองใหม่ประหยัดน้ำมันด้วยหนิ
รถไม่ได้ซ่อมทุกวันครับเรื่องบริการนี่ศูนย์ดีๆช่างเก่งๆของมาสด้าเฉพาะมีเยอะครับแถมอะไหล่ทนอีก
โชคดีกับรถคันใหม่ครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2009, 23:43:16 โดย VenusF »

ออฟไลน์ HiMiNo

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 01:00:20 »
ทดลองขับดูก่อนครับ ตอบอยากแต่ถ้าให้เลือก 2 คันนี้ ผมเลือกเจ้า mazda 2 ล่ะ  ;D

ปล.เลือกรถที่ชอบแล้วคุณจะมีความสุขครับ อย่าเลือกเพราะคนอื่นบอกว่าดี

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 02:25:41 »
MaZDA 2   ตัว Spirit  ครับ  ฟันธงงงงงงงงงงงง   ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 08:39:17 »
ขึ้นไปลองขับเถอะครับ
รถสมัยนี้ มีดีมีร้าย ไม่ต่างกันเท่าไหร่
ศูนย์บริการมาสด้าเดี๋ยวนี้ดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ ศูนย์บริการฮอนด้าที่มีเยอะๆ ก็ใช่ว่าจะดีไปหมดทุกที่

ขับแล้วรู้สึกตัวเอง "อิน" กับคันไหนมากกว่า
ก็คันนั้นแหละ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:04:09 »
สำหรับผม....ผมเห็นต่างจากเจ้าของกระทู้สาว(สวยหรือเปล่ายังไม่แน่ใจนิดนึง...)

ผมไม่อยากได้รถใหม่ แต่อยาก...หาตุ๊กตาหน้ารถคนใหม่

ข้อมูลโดยสังเขป ดังนี้
1 สาวสวย อิอิ ไม่อ้วนไม่ผอม อายุ 25 ปี ไม่เกินจากนี้
2 พักอาศัยในกรุงเทพซะส่วนใหญ่ ชอบนั่งรถที่ขับไม่เร็ว
3 นิสัยดี เป็นคนสบายๆ  และประหยัด
4 ข้อนี้สำคัญที่สุด คือ อยากได้สาวที่ after service ดี กินอยู่ไม่แพงมาก และไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ เพราะคาดว่าคบคนนี้ คงต้องคบไปอีกนานนนนนเลย
5 ตอนนี้ลังเล สองจิตสองใจ ออกเพราะเป็นห่วงเรื่องบ้านพ่อแม่สาวเจ้า

ข้อที่กังวลคือ .....หาเพื่อนไปดูด้วย ผมว่างนะ 5 5 5 ลองไปเดินมอเตอร์เอ็กซ์โปรแล้วลองเทสไดรฟ์ทุกตัวก็ดีนะ

ขำำขำนะครับ

ยินดีต้อนรับครับ จิมมี่กับแพนคงดีใจ มีแฟนลับๆ สาวๆ กับเขาด้วย โดยเฉพาะจิมมี่ คริคริ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ nead_p

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:31:10 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ ตอนนี้ดู city กับน้อง 2 อยู่
ภรรยาอยากเปลี่ยนรถใหม่ (ตอนนี้ใช้ mazda fighter 4ประตู)อยากได้รถเก๋ง
ผมตัวใหญ่ครับ 171 cm หนัก 81 kg
แต่คิดว่าคงจะรอ น้อง 2  , 4 ประตูครับ เอาไว้ใช้ในครอบครัวเล็กๆ 3 คนพ่อแม่ลูก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:35:49 »
เป็นผม ผมเชียร์ซิตี้ครับ
เพราะที่บ้านผมใช้ฮอนด้า  >:( อิอิ
ใช้แจ๊ซมา80000กว่าโล ยังไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่หลักๆเลย
นอกจากเข้าศูนย์เช็คระยะเท่านั้น
ปัญหาจุกจิกมีบ้าง แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ
คิดว่าประหยัดน้ำมันกว่าด้วยครับ ถ้าเอาเกียร์ออโต้เหมือนกัน
คงเป็นเพราะมี5เกียร์ อัตราทดต่ำ  ???

น้องสองผมชอบภายนอก สวยดีครับ
แต่ภายในให้เจ้าตี้ดีกว่า

(ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ..)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ siamesecat

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 11:01:23 »
บระเจ้า ช่างหนุ่มใจดีมาตอบเพียบ ;D

ส่วนผมก็ ลองขับ ชอบอันใหนเลือกได้เลย เรื่องศูนย์บริการผมว่าก็ครือๆกัน ดูที่รายการรับประกันที่เขียนในกระดาษเป็นหลักฐานให้เราแหละดีที่สุด

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 11:47:28 »
ช่วงที่ผ่านมาผมก็มานั่งคิดเหมือนๆกับ จขกท แต่บทสรุปอยู่แค่ การรวบรวมข้อมูลและนำเสนอให้ผู้มีอำนาจตัดสินใจ(คนถือเงิน)
ส่วนตัวผมอยากใด้ M2 แต่ ผบ. บอกว่า City แถมบอกว่าต้องตัว Top อีกต่างหาก (เพราะ พาท่านไปดูที่ Showroom ผบ. ท่านชอบนั่งเบาะหลังมากๆ และต้องมีที่วางแขนให้ด้วย)

ตอนนี้จองไปแล้วครับ ที่ศูนย์ของ "วอง" เพราะช่วงนี้มีโปรแถมประกันภัยชั้น 1 ให้ด้วย บวกกับของแถมเล็กๆน้อยๆ อีกไม่กี่รายการครับ

ออฟไลน์ golfy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 16:43:34 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะคะ
คนที่นี่น่ารักจริงๆ (^ ^)
ตอนเนี้ยผู้มีอุปการะคุณแตกเป็นสองฝ่ายแล้วค่ะ
ท่านพ่อ=น้องสอง                ท่านแม่=น้องตี้
ส่วนตัวคุณลูกเนี่ยก้อ เฮ้อออ รักพี่เสียดายน้อง
แต่ได้ความเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆน้องๆหลายๆคนแล้ว ว่าจะไปลองขับแล้วตัดสินใจเลย
ไว้ได้รถเมื่อไรจะเอารูปมาอวดนะค้า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 20:04:20 »
ถ้าเป็นคนดื่มด่ำกับการขับรถมันๆ แล้ว ต้อง 2 หรือ Swift เท่านั้นเครับ
แต่ถ้าเป็นคนขับทั่วๆ ไป เน้นนุ่มด้วยไม่ได้รุนแรงอะไร Jazz หรือ City โอเคมากเลย
Jazz อาจจะไม่ค่อยสดแล้วแต่หน้าตาอย่างนี้อยู่ได้อีกนานเลย อีกอย่าง Jazz ขนคนได้
เยอะ (อย่างไม่น่าเชื่อ) นะครับจะบอกให้

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 21:29:35 »
                เชียร์ M2 ครับ  อย่างน้อยก็ได้ชื่อ Car of the year 2008   ส่วนอีกยี่ห้อไม่ขอเชียร์ เพราะหลังๆมานี้ QC หละหลวม :'(