ผู้เขียน หัวข้อ: // รวมคลิป สอน วิธีการใช้รถใช้ถนนที่ถูกต้อง โครงการ เอื้ออาทร ควรเปิดดูทุกคน//  (อ่าน 63157 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

ผมเห็นว่า มีประโยชน์ ดี เลยขอแชร์ต่อที่นี่นะครับ เผื่อใครยังไม่ทราบ ยังไม่เคยดู
ก็เอามารวบรวมไว้เป็นหมวดหมู่ ด้วยกัน คนทำ ใช้ คอมพิวเตอร์ กราฟฟิก เข้าใจง่าย

ผมรอคนทำคลิปแบบนี้มานานแล้ว และนานๆที จะเจอโครงการดีๆ จากภาครัฐ ทำเสียเองแบบนี้ ขอชมเชย ครับ

คาดว่าน่าจะมีมาอีกเรื่อยๆ

การเว้นระยะให้ถูกต้อง ไม่ขับช้าแช่ขวา ไม่ขับจี้ตูด ไม่แซงซ้าย

การเปิดไฟฉุกเฉิน ที่ถูกวิธี

การเปลี่ยนเลน หรือเลี้ยว แล้วไม่ยอมเปิดไฟเลี้ยว ส่งผลยังไงบ้าง

การหยุดรถให้คนข้ามถนน / การข้ามถนน ในพื้นที่ม้าลาย และรอบๆ 100 เมตร
(คลิปนี้ น่าจะแถมวิธีการด้วย ว่า ก่อนเบรก ให้คนข้าม ช่วยดูรถคันข้างหลังด้วย)

การให้ทาง ขณะคลานไปตามสภาพการจราจรติดขัด ซ้ายคันขวาคัน หรือ One by One

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ แม้กราฟิกมันดูตลกๆ แต่เนื้อหานี่สำคัญดี

ที่เหลือคือสำนึกของแต่ละคนแล้วว่าจะคิดถึงส่วนรวมแค่ไหน

ออฟไลน์ DeSatan

• Jr. Member
  • **
d
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:33:33 »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ เยี่ยมจริง ๆโดยเฉพาะ ไฟฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Mos

• Newbie
  • *
ขอบคุณมาก ๆ ครับผม เป็นประโยชน์มาก ๆ เลยครับ จะขออนุญาตนำไปแบ่งปันกับคนอื่นนะครับคุณ J!MMY

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
อนาคตน่าจะมีเรื่อง การใช้ไฟตัดหมอกอย่างถูกต้อง โดยเฉพาะตัดหมอกหลัง ขับตามทีนี่มึนเลย 8)

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากๆๆ

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
ควรช่วยกันเผยแพร่กัน ส่งต่อๆให้ดูกันเยอะๆ ครับ ช่วยกันทำให้ถนนบ้านเราเจริญเหมือนออสเตรเลีย ยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น ฮ่องกง ประเทศที่พัฒนาแล้วทั้งหลาย :)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ยอดมากครับ
ผมว่าตอนอบรมสอบใบขับขี่หรือคนที่จะต่อใบขับขี่
ต้องบังคับเปิดให้ดูด้วยจะดีมากครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Anvers30

เป็นประโยชน์จริงๆครับ เราต้องช่วยกันขับอย่างถูกต้อง ไม่ต้องบอกให้ใครเริ่มทำ เริ่มที่ตัวเราเองดีที่สุด :)

ออฟไลน์ kleang1

• **
ขอบคุณมากกกกคับ ชอบมาก เข้าใจง่าย ขออนุญาตนำไปแชร์ ต่อนะคับ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ภาพน่ารักดีครับ แต่น่าจะเอาไปเปิดที่ขนส่งด้วยนะ เมื่อวานนี้ผมไปต่อใบขับขี่ก็มีแต่วีดีโอเครียดๆ (แถมแอบน่าเบื่อ) ซะเอาเพลียระหว่างอบรมเลย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Ecin

• **
แนะนำน่าจะเอาไปแทรกในโฆษณาละครหลังข่าวทุกวันเลย ;D
น่าจะเห็นได้ง่ายสุดละ
พอจากนั้นซักพักพอเตือนแบบเบาๆแล้วก็ออกกฏแรงๆต่อเลย

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับ ทำออกมาดูแล้วเข้าใจง่ายมาก

ออฟไลน์ YAmodels

ชมแล้ว แชร์แล้วครับ ;D

ออฟไลน์ paitoon34

• Newbie
  • *
ขออนุญาตนำไปแชร์ให้เพื่อนๆ ดูด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ redsun

มีประโยชน์ และน่ารักมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ PengZZ

ออฟไลน์ babynew

• **
เอาออกอากาศ ก่อนละครทุกวันน่าจะดี ^^

ออฟไลน์ Ongszaa

'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ BlackSpeed

ขอบคุณครับ

เป็นสิ่งดีๆที่ทุกคนรู้และทำได้ง่ายๆ แต่หลายคนเลือกไม่ทำเพราะความเห็นแก่ตัว  :-[
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ tokyo

ต้นคลิป(1.35)บอกแซงซ้ายผิดกฏหมาย  แต่ท้ายคลิป(3.53)ให้แซงซ้าย

ตกลงทำยังไงถึงจะถูกต้องครับ?

ปล.หมายถึงคลิปการเว้นระยะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 20:40:53 โดย tokyo »
07 mazda 3

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เป็นสื่อที่ดีมากครับนึกถึง ตอนน้ำท่วมและปลาวาฬ

อยาหให้สื่อกระแสหลักอย่าง Tv เหลียวแลไปลงบ้าง

ออฟไลน์ kenno

สมควรอย่างยิ่งที่จะเอาไปเปิดอบรมตอนสอบและต่ออายุใบอนุญาติขับขี่

smileymee

ขอบพระคุณมากครับพี่รวบรวมมา

ขอให้มีสื่อดีๆแบบนี้เพิ่มขึ้นมากๆครับผม^^

ออฟไลน์ r0okiEz

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

GreenG

ออฟไลน์ Sappe!

'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ab4u

ตัวการ์ตูนน่ารักดีจัง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nankung

• Newbie
  • *