ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณจิมมี่เกี่ยวกับ AFTA ครับ  (อ่าน 3217 ครั้ง)

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
สอบถามคุณจิมมี่เกี่ยวกับ AFTA ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:35:27 »
คือบ้านเรานำเข้ารถหลายรุ่นจากอินโด ต้นปีหน้าภาษีเหลือ 0 ไม่ทราบว่าค่ายรถต่าง ๆ
เค้าจะลดราคารุ่นที่นำเข้าจากอินโดไหมครับ เช่น มาสด้า 3  ซูซูกิ แกรนวิทาร่า
อินโนว่า อเวนซ่า  ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามคุณจิมมี่เกี่ยวกับ AFTA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 12:04:59 »
คิดว่า เรื่องการลดราคา ค่อนข้างยากครับ

ถ้าจะลดลงไป ก็คงได้เต็มที่ ไม่กี่หมื่นบาทกันนัก

Freed ตั้งเอาไว้เป๊ะแล้ว ไม่ลดแล้ว
Swift ก็คิดว่าไม่ลดแล้วเช่นกัน

Mazda 3 ไม่แน่ใจครับ

คือส่วนนึง เราอย่าดูแค่ เรื่องภาษีครับ ต้องดูเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน ณ วันทำสัญญาสั่งซื้อ และส่งมอบรถกันด้วย

เชื่อไหมว่า แค่อัตราแลกเปลี่ยนผิดเพี้ยนต่างกันวันเดียว
แค่ Mazda 3 รายเดียว ก็ สูญเงินทันที 50 ล้านบาทนะ!!

(อันนี้ คนในเขาบอกมาหนะครับ)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: สอบถามคุณจิมมี่เกี่ยวกับ AFTA ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 15:21:51 »
ผมว่า Mazda 3 / Ford Focus / Ford Escape แล้วก็ Grand Vitara อาจจะลดครับ

ถ้าไม่ลดราคาตั้ง ก็ให้ส่วนลดเพิ่ม หรือให้โปรโมชั่นเพิ่ม อย่างใดอย่างหนึง

รถที่ว่ามานี้ ต้นทุนเค้าถูกลงทันที แล้วยังเป็นรถรุ่นรองๆ ในตลาด
ต้องขายแข่งกับเจ้าอื่นๆ อีก

ระหว่าง ยอดขายเท่าเดิม แต่กำไรเพิ่มทันที คันละ 2-3 หมื่น
กับ กำไรต่อคันเท่าเดิม แต่ได้ยอดขายเพิ่ม
--> ผมว่า ถ้าเป็นบริษัททำธุรกิจแบบมืออาชีพจริงๆ  เค้าเลือกอย่างหลังครับ

ส่วน Avanza กับ Innova ผมว่า (เดานะ) คงไม่ลดครับ
ถามว่า ทำไม ... ก็ ไม่ต้องทำอะไรเลย ก็จะมียอดขายไหลเข้ามาอยู่แล้ว
เพราะดันไปผิดหวังจากรถอีกรุ่นมา  แล้วตัวเองก็เป็นเจ้าตลาดอยู่แล้วด้วย

ก็ไม่เห็นความจำเป็นจะต้องลดครับ