ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องไว้รัสแจ้งเตือนหน้าเว็ปหลัก  (อ่าน 63785 ครั้ง)

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
เรื่องไว้รัสแจ้งเตือนหน้าเว็ปหลัก
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:52:30 »
เป็นมาหลายวันแล้วแต่ไม่เห็นมีคนโพสเลยไม่แน่ใจว่าเป็นคนเดียวหรือเปล่า
เวลาเข้าหน้าหลัก http://www.headlightmag.com/main/ แล้วแอนตี้ไวรัสแจ้งเตือน (ใช้ของ avast home อยู่)
แต่ถ้าเข้าเว็ปบอร์ดเลยจะไม่แจ้ง

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
Re: เรื่องไว้รัสแจ้งเตือนหน้าเว็ปหลัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:28:28 »
ผมก็เป็นตั้งแต่เมื่อวันศุกร์แล้วครับ เข้าหน้าหลักไม่ได้ แต่เข้าหน้าอื่นๆที่มีลิ้งก์จากในเฟสบุ๊คได้ครับ

รอทางเวปแก้ไขอยู่ครับ เพราะผมแก้เองที่โน้ทบุ๊คไม่เป็นอ่ะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: เรื่องไว้รัสแจ้งเตือนหน้าเว็ปหลัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 14:13:18 »
สแกนเจอต้นเหตุที่น่าจะเป็นไปได้แล้วครับ เดี๋ยวเราจะลองเอาแบนเนอร์บางตัวออก
แล้วให้ผู้อ่านลองเข้าใช้งานดูอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:33:47 »
ตอนนี้เอาแบนเนอร์ลงบางตัวรบกวนคนที่เคยมีปัญหากับหน้าหลักเข้าใช้งานหน่อยครับ
เป็นไงกันบ้าง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:09:54 »
เวลาประมาณ 20.05 น. ยังเป็นอยู่ครับ

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:14:16 »
20.13 ยังเตือนอยู่คับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:00:39 »
ขอบคุณมากครับ

สรุปคือไม่น่าจะใช่ infection ที่แบนเนอร์เพราะส่วนมากแบนเนอร์มีฝังตัวอยู่ทั้งเว็บหลักและเว็บบอร์ด
ตอนนี้กำลังค้นข้อมูลเพิ่ม โชคดีที่คุณ dcptt จับชื่อไวรัสมาด้วย ผมเลยไปค้นต่อ
ได้ความว่าตอนนี้เราไม่เหงาครับ เว็บอื่นๆโดนแบบเดียวกันระนาว และไม่ใช่โดนมานานแล้ว
เพิ่งโดนในเวลาไล่เลี่ยกันกับเว็บเราคือช่วงต้นสิงหานี้เอง

เบื้องต้นรู้การทำงานของเจ้าไวรัสตัวนี้คือมันจะแฝงตัวอยู่ในปุ่มต่างๆที่คลิกได้
ส่วนมากก็จะเป็นแบนเนอร์, twitter หรือ social network ต่างๆที่ฝังตัวอยู่บนหน้าเว็บ
พอเราคลิก มันก็จะพาเราไปหน้าอื่น

เพื่อความปลอดภัย ตอนนี้ถ้าจะเข้าหน้าหลักโดยปิด Avast ก็ทำได้ แต่คลิกเฉพาะบทความ
หรือข่าวดีกว่า อย่างอื่นอย่าเพิ่งคลิก ถ้าจะคลิก เอา cursor ไปลอยเหนือเป้าหมาย
แล้วดูก่อนว่ามันยิงไปที่ URL อะไร ถ้าเป็น URL แปลกๆก็อย่าคลิกครับ

ผมประสานงานกับพี่น้องในทีมเพื่อหาทางแก้ให้ทุกคนเข้าใช้งานได้อย่างปลอดภัยไร้กังวลครับ

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:18:56 »
รับทราบ เปนกำลังใจให้ทีมงานคับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 05:08:25 »
เผื่อจะช่วยอะไรได้บ้างครับ
http://sitecheck.sucuri.net/results/www.headlightmag.com/
https://asafaweb.com/Scan?Url=www.headlightmag.com

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:32:52 »
ตอนนี้ยังเป็นอยู่ครับ เข้ามาเอาใจช่วยครับ ขอให้ทางเวปแก้ไขได้เรียบร้อยครับ รออ่านอยู่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 15:17:30 »
Update ความคืบหน้านะครับ

1. อัพโหลดแบนเนอร์แทนอันเดิม scan ใหม่แล้วว่าไม่มีไวรัสแน่ๆ
2. ผมเพิ่งทราบว่า Avast จะอัพเดทข้อมูล infected website ทุกๆ
24-48 ชั่วโมง ดังนั้นของบางอย่างเราทำเมื่อวาน หรือวันนี้ มันจะยังไม่เห็นผลทันที
จนกว่า Avast จะเคลียร์และอัพเดทข้อมูลของเว็บเราใหม่

เซ็งมากกับจังหวะที่ต้องรอผลการลุ้นอะไรนานขนาดนี้

ถ้ายังไม่ได้ผลอีกต้องไล่ดูกันทั้งหน้าแล้วล่ะครับ เมื่อคืนหาความรู้จากไม่รู้
กลายเป็นรู้พอสมควร เพียงแต่ว่าถ้าแก้เรื่องแบนเนอร์แล้วยังไม่หาย ที่เหลือต่อนี่งานยาว
แต่ก็ต้องทำ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 22:09:24 »
เพิ่มรายละเอียดจากกระทู้ที่แล้ว
เวอร์ชั่น วันที่แจ้งว่า เจอไวรัส

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 22:10:00 »
เวอร์ชั่น ของวันนี้ ที่ผมยังเข้าไม่ได้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 00:02:10 »
ขอบคุณครับคุณdcpttกับสมาชิกทุกท่านที่ช่วยเข้ามารายงานผลตลอด

ตอนนี้ผมลองดูแล้วว่าถ้าไม่ใช่แบนเนอร์ ก็เหลือตัวโค้ดสักอย่างในเว็บ
มันมาจากที่ผมสแกนโดยลิงค์ sucuri ที่ท่านข้างบนให้มา แล้วผมก็เอาไปเทียบ
กับโค้ดปัญหาที่คนอื่นในต่างประเทศเขาเจอ อย่างที่บอกว่าเราไม่ใช่คนเดียว
งานนี้โดนกันทั้งโลกครับ

ผมว่าโค้ดมันคล้ายๆกัน แต่ไม่ได้จบทาง IT มา ผมส่งให้คนรู้เรื่องเว็บดู
ไม่ได้ทำเอง เพราะปี 09 เคยลองทำเองแล้วเสกเว็บหายทั้งเว็บในคลิกเดียว
ก็เคยมาแล้ว ให้คนที่รู้เรื่องทำดู

อยากจบเคสนี้ให้ได้เร็วๆครับ บอกจากใจจริง ทำงานอย่างอื่นก็ไม่มีกะจิตกะใจทำ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:42:07 »
ไม่อยากดีใจไปล่วงหน้า

เมื่อคืนสแกน sucuri แล้วเจอแดงๆ

หลังจากส่งวิธีการไปให้น้องเต้เมื่อคืน ลองลบโค้ดดู

เช้านี้ลองสแกนอีกที

เขียวแล้วตามภาพที่เห็น

รบกวนขอแรงลองอีกทีนะครับ ผมไม่แน่ใจว่า Avast จะเก็บ Cache ไว้นานแค่ไหนเหมือนกัน
แต่จาก Scan Sucuri.net ก็เห็นความเปลี่ยนแปลง เว็บสะอาดแล้วครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 12:28:35 »
ยินดีด้วยครับ(กับตัวเอง) ดูได้แล้วครับ  ;D

ขอบคุณครับที่นั่งปวดหัวกับปัญหาให้เหล่าสมาชิกครับ ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 12:56:14 »
 :D :D :D เข้าได้แล้วตามท่านข้างบนครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 13:02:41 »
ยินดีด้วยครับ(กับตัวเอง) ดูได้แล้วครับ  ;D

ขอบคุณครับที่นั่งปวดหัวกับปัญหาให้เหล่าสมาชิกครับ ;D ;D ;D

มันต้องปวดครับ เพราะถ้าคนอ่านเข้าไม่ได้ เว็บก็ไม่มีประโยชน์ที่จะอยู่ครับ
ยิ่งเราปล่อยให้มันขยายตัวจนมีปัญหา โดน blacklist คราวนี้ยิ่งซวยหนัก
ตัดไฟแต่ต้นลมดีกว่า

เผื่อใครเจอปัญหาแบบนี้

ให้ดู code ของหน้าเพจ ปัญหาอยู่ที่ตัว autson slideshow ผมไปค้นที่
Avast forum มา ก็เจอคนโพสท์วิธีแก้ไว้ หลังจากอ่านๆมาพยายามทำความเข้าใจมา
คิดว่าเนี่ยล่ะต้นเหตุ ก็ส่งให้น้องเต้ Rtae Kung ลองดู เต้ก็ลองตัดโค้ดให้เช้านี้
ก่อนออกไปสอนหนังสือ ผลก็เป็นอย่างที่เห็นครับ

ขอบคุณผู้อ่านที่ช่วยตาม ช่วยทดลองเข้าใช้ และขอบคุณทุกคนที่แจ้งเตือนให้เราทราบปัญหาครับ
พวกคุณไม่บอกผมก่อน ป่านนี้เราอาจจะเข้าข่าย blacklist ไปแล้วก็ได้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 15:29:14 »
เข้าได้แล้วครับ หลังจากเข้าไม่ได้มาหลายวัน จะลงแดงครับ

ขอบคุณพี่ทีมงานทุกคน และจะติดตามอ่านต่อไปครับ

ออฟไลน์ tjsajja

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 20:22:46 »
เป็นกำลังใจให้ทีมงานนะครับ