ผู้เขียน หัวข้อ: ในรถรุ่นเดียวกัน ความแตกต่างกระหว่าง Hatchback กับ Sedan เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4915 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
ในรถรุ่นเดียวกัน ความแตกต่างกระหว่าง Hatchback กับ Sedan เป็นอย่างไรบ้างครับ
เช่นเรื่อง Chassis&body flex, aerodynamics, ความมั่นคงในการเข้าโค้ง, body stability, การกระจายนํ้าหนัก ฯลฯ

ถ้าเทียบกันแบบทุกอย่างเหมือนกันแต่ต่างกันแค่ตัวถังเช่น
Mazda2 sedan/hatchback
Mazda3 sedan/hatchback
Focus sedan/hatchback
and so on...

ผมลองหาใน Internet แล้วไม่ค่อยเจอเท่าไร รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Areodynamics  ต่างแน่นอนครับ ด้วยธรรมชาติของมันแล้ว
Rigidbody  อาจจะต่างไม่มาก

การกระจายน้ำหนัก ก็อยู่ที่ Design ที่เขาทำมารองรับ ซึ่งอาจเหมือน หรือ อาจต่างก็เป็นได้ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ H.

มีผลสิครับ ว่าแต่เราขับๆกันหนะถึงจุดนั้นหรอ ?
H.

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
อย่างอื่นไม่รู้ แต่ราคาต่างกันแน่ๆ

ออฟไลน์ holahola66

การขับขี่มันไม่ได้ต่างอะไรมากจนสัมผัสได้หรอกครับ  ต่างจริงๆตรงการใช้งานมากกว่า
Hatch ขนของชิ้นใหญ่ได้ดีกว่า Sedan เหมาะกับครอบครัว หรือเดินทางท่องเที่ยวมากกว่า
Hatch ทำให้รถดูเล็กลง ดูเด็กลง ไม่เชื่อดู Focus  รถSedan ให้ความภูมิฐานมากกว่า
Hatch มีปัดน้ำฝนหลัง ขับตอนฝนตกสบายกว่า ปัดน้ำออกได้
Hatch เหมาะกับคนเลี้ยงหมา มากกว่า Sedan  ใครชอบพาหมาไปเที่ยวบ่อยๆทราบดี  :)

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
ผมว่าถ้ามิติ ใกล้เคียงกันมาก ถ้าตรูดไม่เทพ ;Dจริงๆ หรือเป็นพวกมือทดสอบจริงๆที่ได้ลองรถบ่อยๆ
ผมว่าไม่น่าจะถึงกับรุ้สึกได้ครับ  แต่ถ้าในความเป็นจริงมันแตกต่างกันแน่นอนครับ แต่อย่างคนทั่วไปคงไม่รู้สึกครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
HB ดูเด็กกว่า วัยรุ่นกว่า นิ่มน้อยกว่า

แต่ Sedan ขับแล้วดูมาดดีกว่า ผู้ใหญ่กว่า นิ่มกว่า ความเร็วสูงสุดสูงกว่า อัตราเร่งดีกว่า

ออฟไลน์ archian

การถอยจอด   รู้สึกได้ชัดเจน   

ฟินนนนนนนน..........

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ผมก็รู้สึกแต่ตอนถอยจอดครับ จอดง่ายท้ายสั้น สะดวกดี ตอนวิ่งนี้ไม่ค่อยรู้สึก สงสัยเพราะผมวิ่งไม่ไวพอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ได้หนีกันมาก แต่อัตราเร่ง HB จะด้อยกว่านิดๆ เพราะลู่ลมกว่า

แต่ได้ความสปอร์ตเต็มๆตัวครับ