ผู้เขียน หัวข้อ: HID ของ CRV 2.4 & VSA มีประโยชน์อย่างไร & Navigator CRV 2.4 ใช้ดีหรือไม่  (อ่าน 5583 ครั้ง)

ออฟไลน์ onnut_bts

• Newbie
  • *
คุณ Jimmy ครับ,

1) อยากทราบความแตกต่างระหว่าง ไฟหน้าธรรมดา ของ CRV 2.0 กับ HID ของ CRV 2.4 มีประโยชน์อย่างไร

2) VSA มีประโยชน์อย่างไร ถ้่าปกติไม่ได้ขับเร็ว ไม่เคยเกิน 120 มีประโยชน์หรือไม่

3) Navigator CRV 2.4 ใช้ดีหรือไม่  ทราบไหมครับว่า แผนที่ดีไหม

ขอบคุณมากครัีบ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
1. ไฟหน้าHIDจะมีความเข้มของแสงสูงกว่าหลอดไฟหน้าธรรมดาทำให้วิสัยทัศดีขึ้นครับ

2. VSAเป็นระบบควบคุมเสถียรภาพ ถ้ารถมีการเสียสมดุลระบบจะทำการควบคุมไม่ให้รถไม่เสียการทรงตัวโดยใช้อิเล็กทรอนิกส์โดยรถจะลดความเร็วและจะเบรกในล้อที่เสียการสมดุลลดจะลดความเสี่ยงในการเสียหลักครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ความเร็วสูงก็จำเป็น  ครับถ้าผมตกหนักถนนลื่นระบบนี้ช่วยได้เยอะช่วยช่วยเสริมระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ รถสูงๆผมว่าจำเป็นนะครับ ระบบนี้จะเทียบเท่าระบบESPซึ่งรถยุโรปเป็นกฎหมายใหม่ในยุโรปให้รถทุกคันต้องมี

3. ใช้ง่ายเข้าใจไม่ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 08:50:30 โดย sirisak_ac118 »

• Newbie
  • *

ไม่ทราบว่า ที่คุณใช้อยู่แผนที่ละเอียดไหมครับ มีปั๊มน้ำมัน ร้านอาหาร ไหมครับ ผมไม่เคยมี Navigator ครับ เคย update แผนที่ไหมครับ แพงไหมครับ ทำเองได้หรือไม่ ครับ จะฃื้อ CRV ให้คุณพ่อคุณแม่ที่เกษียนแล้วขับครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
เท่าที่เคยลองเล่นๆมามันใช้งานไม่ยากนะครับและละเอียดทีเดียวเท่าที่ว่ามาก็มีเกือบหมด การใช้งานแรกๆอาจจะงงแต่พอสักพักก็จะเข้าใจได้ไม่ยาก ถ้าเทียบกับทางโตโยต้าใช้ยากกว่าพอตัว

ส่วนเรื่องแผนที่ถ้าจำไม่ผิดเซลเคยบอกว่าอัพเดทให้ฟรีภายในกี่ปีนี้ไม่แน่ใจยังไงต้องลองสอบถามกับผู้ขายอีกทีนะครับ

• Newbie
  • *