ผู้เขียน หัวข้อ: CR-V Gen 2 คือคำตอบที่ใช่หรือไม่ครับ  (อ่าน 33091 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
CR-V Gen 2 คือคำตอบที่ใช่หรือไม่ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:21:40 »
สอบถามเพื่อน ๆ สมาชิกครับ ผมขับรถเก๋งมาเยอะ รู้สึกว่าเริ่มเบื่อ อยากเปลี่ยนแนวเป็นรถเอนกประสงค์ ที่มองไว้ก็มีแต่ CR-V gen 1 มันเก่าไปเลยจะเอา CR-V gen 2 ปี2002 เครื่อง 2.0 นี่ใช้ร่วมกับ Accord ตัวไหนหรือเปล่าครับ มีอะไรต้องระวังไหม เช่น เกียร์ของรุ่น accord งูเห่า โดยคันนี้จะให้แฟนใช้ครับ ไปทำงานรับส่งลูก ผู้หญิงขับง่ายไหม แฟนเคยขับ cefiro A32 บอกขับสบาย แต่ขับ accord G5 ของผมบอกอึด ควรจะซื้อรุ่นย่อยตัวไหน แล้วทำไมผมเห็นเค้าเอามาติดแก๊สถังโดนัทกันเยอะจังครับ มันกินน้ำมันมากหรือครับ ถ้าเอาไปติด E85 kit สามารถใช้ได้ไหมครับ ผมไม่อยากติดแก๊สกลัวเครื่องพัง ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: CR-V Gen 2 คือคำตอบที่ใช่หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:44:53 »
กินน้ำมันมากจริงครับ ในเมือง 6-7 กม./ลิตร นอกเมือง 9 กม./ลิตร
ถ้าเคยขับ A32 มาก่อน CR-V ขับง่ายกว่าคล่องกว่า แต่จะรู้สึกอืดๆ กว่านิดหน่อย

ปี 2002 มีแค่รุ่น S เบาะผ้า กันชนดำ กับ E เบาะหนัง กันชนพ่นสี แล้วแต่ชอบครับ
นอกนั้นไม่มีอะไรน่ากังวลนะ บ้านผมเคยใช้มา 10 ปี แสนกว่าโล เครื่องกับเกียร์ยังดีอยู่ แต่แอร์เสียบ่อย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

• **
Re: CR-V Gen 2 คือคำตอบที่ใช่หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:11:44 »
ขอบคุณครับ CR-V Gen 2 ปี 2002 คือมีเบาะผ้า กับ เบาะหนัง และสีของกันชน ใช่ไหมครับ นอกนั้นไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:21:30 »
ที่เขาติดแก๊สถังโดนัทเพราะมันมีหลุมอยู่พอดีสำหรับวางถังแก๊สพอดีเลยครับ ผมเคยใช้อยู่ ใช้ได้เลยครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ Big_Bear

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:35:29 »
เคยใช้ครับ ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง  เพิ่งขายไปเมื่อต้นปี

คันที่ผมใช้ไม่เคยเจอเสีย ซ่อมหนักครับ ใช้ได้เรื่อยๆ จนมา 2 ปีหลัง เจอปัญหาปั๊มเพาเวอร์ กับแรคพวงมาลัยเริ่มรั่ว

เปลี่ยนชุดซ่อมปั๊มไป แต่แรคไม่ได้ซ่อม เชคน้ำมันเพาเวอร์ แล้วก็เติมไม่ให้พร่องตลอดครับ

เครื่องอืดช่วงออกตัว กินน้ำมันครับ เคยหนักสุดๆ 5-6 โลลิตร แต่รถภายในกว้าง เด็กๆชอบครับ

ผญ ขับน่าจะชอบทัศนวิสัยดี รถโล่ง ถ้ารับได้กับกินน้ำมัน และรถอืด ก็น่าสนใจครับ 

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:35:53 »
ที่เขาติดแก๊สถังโดนัทเพราะมันมีหลุมอยู่พอดีสำหรับวางถังแก๊สพอดีเลยครับ ผมเคยใช้อยู่ ใช้ได้เลยครับรุ่นนี้

ขอบคุณครับ อยากได้ แคปติว่า แต่ไม่มีปํญญา ซื้อครับ 555

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:03:52 »
ราคาถูกครับตอนนี้ อาจซื้อได้ตำกว่า 3 แสน ;)

ที่ทำงานผมซื้อมา 3.3 แสน

เคยใช้แดกโคตรกับกินน้ำมันเครื่อง นอกนั้นไม่มีอะไรจุกจิก

แต่อืด ต้องลากรอบ 4-5 พันจึงจะวิ่งพอๆกับ toyota ขับปกติ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:06:01 »
ซื้อตั้งแต่ป้ายแดงตอนนี้ก็ยังอยู่ สำหรับผมไม่ชอบเสียงลม เสียงยาง เสียงน้ำฝนกระทบหลังคา จะดังไปไหน
ช่วงล่างเหมือนจะทำตัวนุ่มย้วยแต่กลับเด้ง กินน้ำมันไม่ต้องพูดถึงยกซดเลยหล่ะ
สรุปข้อดีภายในกว้าง ทัศนวิศัยดี อัตตราเร่งอืดแต่ก็พอเพียงนะถ้าไม่เป็นคนขับเร็ว รถไม่จุกจิกนะซ่อมน้อยมากเลยเก็บไว้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:23:40 »
ที่บ้านผมเคยใช้ เป็นรุ่น S ปี 02-03 แต่ซื้อต่อของน้ามาในปี 05
วันที่รับรถมา 68,000 โล จนวันที่ขายไป 225,000 โล ของที่เสียบ่อยที่สุดคือคอมเพรสเซอร์แอร์
ช่วง120,000 โลพัง เปลี่ยนไปใช้ของ rebuilt พังภายใน 2 ปี หลังจากนั้นเปลี่ยนไปใช้ของศูนย์แท้
สามปีก็พัง เปลี่ยนเป็น rebuilt อีกครั้งก่อนขายรถออกไป

เครื่องทนมากและไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยต้องทำอะไรกับเครื่องและเกียร์ แต่หลายคนแนะให้
เช็คกลไกการทำงานของวาล์วเพราะบางคันวาล์วไอดีปิดไม่สนิืทเมื่อใช้งานไปนานๆ
ทำให้แรงตก วิ่งไม่ดี

กินน้ำมันค่อนข้างจุ จุแค่ไหน? เอาเป็นว่าพอขายคันนี้เปลี่ยนเป็น CR-V G3 2.4 พ่อผมบอก
ค่าน้ำมันไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย (ทั้งที่น้ำมันในยุคนี้แพงกว่านิดๆด้วย) วิ่งในเมือง 6.5 โลลิตร
วิ่งทางไกล 120-130 มี 10 โลลิตรนิดๆ ไม่แปลกเลยถ้าใครอยากจะติดแก๊ส

ช่วงล่าง ใช้ยาวขนาดนี้แต่จริงๆแล้วทน มีการเปลี่ยนโช้คแค่ครั้งเดียว รอบคัน
การเกาะถนนและความมั่นคงดีกว่า G1 มาก ให้ฟีลแข็งๆหนึบๆ ทิ้งโค้งมั่นใจกว่า G4
ใกล้เคียง G3 และแอบดีกว่านิดๆด้วยเถอะเพราะโช้คหน้าแข็งกว่า

พวงมาลัยหนักหน่อย แต่วิ่งเร็วๆแล้วมั่นคงดีไม่ต้องปรับแต่งอะไรเพิ่ม แต่รถต้องช่วงล่าง
ลูกหมากคันชักต้องนิ้ง ตั้งศูนย์ตรงแล้วจะพบว่ามันขับดีมาก

สรุปคือมันเป็นรถที่ออกจะพลาสติกๆ ดูแล้วไม่ละเมียดหรูหราเหมือน A32
แต่มันก็เป็นรถที่ไม่ค่อยมากเรื่อง ใช้ทนมือทนเท้าดี การขับขี่แน่นและแข็ง
แต่กินน้ำมันและอัตราเร่งไม่ได้ไว..G1 ไวกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:27:18 »
ไม่เคยเปลี่ยนคอมแอร์ล้างแอร์เลยครับ รถวิ่งไปแสนห้าด้วย

แสดงว่าผมโชคดีมากๆ ไม่พังเลยแอร์

แต่ช่วงล่างนี่ซ่อมทีแพงโหดๆ แต่ไม่พังบ่อยๆ

เจอไป 2 หมื่น ผมจุกแทนพ่อเลยครับ

สุดๆ ทั้งโช๊คและชุด ไม่รวมลูกหมายนะครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:54:37 »
ถ้าเพิ่มงบได้เอา G3 มั้ยครับ G2 ห่วยหว่า G3,G4 ชัดเจนเลยครับ G2ผมว่าเป็นรุ่นห่วยของ CR-V เลยหละ

คหสต.
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 12:18:17 »
ใช่ดีครับรุ่นนี้ ปัจจุบันก็ใช้อยู่ ตอนได้มาจากคุณลุงสภาพเครื่องค่อนข้างจะเน่า
เพราะช่างที่ต่างจังหวัดมันฝีมือไม่ถึง ติดแก๊สมาก็ห่วย
ผมมารื้อทำใหม่หมด เครื่องฝาโกงมา ยกเครื่องเดิมทิ้งลงเครื่องใหม่ เปลี่ยนระบบแก๊ส ระบบหล่อเย็นใหม่หมด
ใช้มา ห้าหมื่นโลล่ะ ไม่มีปัญหาใช้ lpg ตกโลละ 2 บาทในเมือง ทางไกล 1.25 บาทต่อโล

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 12:37:23 »
ถ้าเพิ่มงบได้เอา G3 มั้ยครับ G2 ห่วยหว่า G3,G4 ชัดเจนเลยครับ G2ผมว่าเป็นรุ่นห่วยของ CR-V เลยหละ

คหสต.

คหสต. ผมชอบ Gen 2 มากที่สุดครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 12:38:52 »
ที่บ้านผมเคยใช้ เป็นรุ่น S ปี 02-03 แต่ซื้อต่อของน้ามาในปี 05
วันที่รับรถมา 68,000 โล จนวันที่ขายไป 225,000 โล ของที่เสียบ่อยที่สุดคือคอมเพรสเซอร์แอร์
ช่วง120,000 โลพัง เปลี่ยนไปใช้ของ rebuilt พังภายใน 2 ปี หลังจากนั้นเปลี่ยนไปใช้ของศูนย์แท้
สามปีก็พัง เปลี่ยนเป็น rebuilt อีกครั้งก่อนขายรถออกไป

เครื่องทนมากและไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยต้องทำอะไรกับเครื่องและเกียร์ แต่หลายคนแนะให้
เช็คกลไกการทำงานของวาล์วเพราะบางคันวาล์วไอดีปิดไม่สนิืทเมื่อใช้งานไปนานๆ
ทำให้แรงตก วิ่งไม่ดี

กินน้ำมันค่อนข้างจุ จุแค่ไหน? เอาเป็นว่าพอขายคันนี้เปลี่ยนเป็น CR-V G3 2.4 พ่อผมบอก
ค่าน้ำมันไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย (ทั้งที่น้ำมันในยุคนี้แพงกว่านิดๆด้วย) วิ่งในเมือง 6.5 โลลิตร
วิ่งทางไกล 120-130 มี 10 โลลิตรนิดๆ ไม่แปลกเลยถ้าใครอยากจะติดแก๊ส

ช่วงล่าง ใช้ยาวขนาดนี้แต่จริงๆแล้วทน มีการเปลี่ยนโช้คแค่ครั้งเดียว รอบคัน
การเกาะถนนและความมั่นคงดีกว่า G1 มาก ให้ฟีลแข็งๆหนึบๆ ทิ้งโค้งมั่นใจกว่า G4
ใกล้เคียง G3 และแอบดีกว่านิดๆด้วยเถอะเพราะโช้คหน้าแข็งกว่า

พวงมาลัยหนักหน่อย แต่วิ่งเร็วๆแล้วมั่นคงดีไม่ต้องปรับแต่งอะไรเพิ่ม แต่รถต้องช่วงล่าง
ลูกหมากคันชักต้องนิ้ง ตั้งศูนย์ตรงแล้วจะพบว่ามันขับดีมาก

สรุปคือมันเป็นรถที่ออกจะพลาสติกๆ ดูแล้วไม่ละเมียดหรูหราเหมือน A32
แต่มันก็เป็นรถที่ไม่ค่อยมากเรื่อง ใช้ทนมือทนเท้าดี การขับขี่แน่นและแข็ง
แต่กินน้ำมันและอัตราเร่งไม่ได้ไว..G1 ไวกว่า

6.5 กิโล/ลิตร สำหรับผู้หญิงขับรถไม่เร็ว พอไหวไหมครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:52:47 »
ในฐานะคนที่กำลังใช้อยู่นะครับ เป็นรถคุณพ่อ CRV 2002 เครื่อง 2.0 ตอนนี้เอาไปติดแก๊ส ผมอยากจะบอกว่าแม้จะติดแก๊สแล้ว แต่ค่าแก๊สนัน้ก็ถูกกว่าการใช้น้ำมันในรถ civic FD ผมประมาณ 1 เท่าตัวเท่านั้น ซึ่งตามปกติน่าจะเกือบ 3 เท่า ถือว่าเป็นรถที่กินเชื้อเพลิงเยอะมาก

การขับขึ่ พวงมาลัยจะหนักไปหน่อย ห้องโดยสารนั้นกว้างขวางมากครับ ยัดของได้เยอะมากและอนกประสงค์ สามารถเดินไปมา เพราะไม่มี คอนโซลกลาง การเกาะถนนผมว่าดีกว่า civic น่าจะเป็นเพราะตัวรถที่หนักกว่าด้วยมั้งครับ

อัตราเร่งถือว่าอืด แต่ถ้าใช้น้ำมันจะแรงกว่าแก๊สอีกนิดนึง ถือว่าสมตัว เครื่องทนครับ ไม่มีปัญหา แต่ผมรู้สึกว่าช่วงล่างจะกระเทือนไปหน่อยนึง อาจเป็นเพราะใช้มานานโช็คเสื่อม

โดยรวมถ้าซื้อมาใช้งานติดแก๊ส ราคาสัก 3 แสนกว่าๆ ผมว่าคุ้มมาก เพราะขนของได้เยอะนั่งสบาย ไปต่างจังหวัดชิวๆเลย

ปล มายืนยันกับพี่แพนครับ เพราะรถที่บ้าน คอมแอร์เพิ่งเสียไป ก่อนหน้าแอร์ก็เสีย 2 ครั้งละ ส่วนเรื่องดีไซน์ผมว่ามันดูบึกบึน แมนๆดีนะ และยังสวยอยู่ ไม่ตกยุค แต่จะไม่ใช่สไตล์โฉบเฉี่ยว ออกแนวรถไปเที่ยวไปปีนเขาประมาณนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 13:55:51 โดย balliblue »

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 16:43:52 »
ตอนนี้ที่บ้านใช้ g2 m/c เครื่อง2.4ครับ ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นรถที่ดีคันหนึ่งเลยแหละ อเนกประสงค์มาก มีตู้เย็นเล็กๆด้วย เรื่องกินน้ำมันประมาณ10กม/ลิตรครับ
เพิ่งจับติดแก๊สตอนแสนโล ตอนนี่1.8แสนแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย เท่าที่ใช้มามีปัญหาก็แค่ แอร์เหม็นอับครับ
การขับขี่ก็ไม่ได้เลวร้าย แต่จะเข้าโค้งก็ระวังๆหน่อย เพราะตัวรถนั่นสูงกว่ารถเก๋งพอสมควร
ส่วนอัตราเร่งอะไรก็ไม่ได้เลวร้ายน่ะครับ ผมว่ามันก็แรงใช้ได้เลยแหละ ถ้ากระทืบคันเร่งจากหยุดนิ่งนี่ ของผมยางร้องทุกรอบเลย ไม่รู้ว่ายางไม่ดีหรือเครื่องแรง55555
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 18:19:05 »
เคยขับ G2 2.0
ผมใช้เก๋งมาตลอด พอมาขับ G2 รู้สึกมันกว้างดีครับ โปร่งโล่งสุดยอด  55
แต่ก็กินน้ำมันสุดยอดเช่นกัน ขับชิลในเมืองเคยเจอ 5โลลิตร   :(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 18:23:27 »
ลืมบอกไปวัสดุของCR-V G2 น่าภาคภูมิใจมากครับ

มันมาอยู่ใน Nissan March ของผมด้วย ...555

พลาสติกสีเดียวกันเลย รูปแบบเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 19:31:10 »
ทุกวันนี้ยังใช้ดีอยู่เลย รถปี 02 วิ่งไป 120000 เปลี่ยนคอมแอร์ไปครั้งเดียว ที่เหลือยังดีหมดทุกอย่าง
ภายในกว้างขวาง วิ่งนิ่ม กินน้ำมันจุเพราะใช้ในเมืองเป็นหลัก ออกตัวอืดหน่อย เกาะถนนมากยิ่งตอนฝนตกวิ่งฉลุยเลย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 19:33:19 »

ผมว่า G4 เข้าโค้่งมั่นใจกว่า G2 นะครับ โยนตัวน้อยกว่ามากๆ
คันเก่าเคยลองเข้าโค้งแรงๆ แทบตกจากเบาะ คันใหม่ลองเข้าเร็วเท่าเดิมยังโอเคอยู่

แต่พวงมาลัย G2 เจ๋งจริง ตอบสนองคม น้ำหนัก perfect พวงมาลัยไฟฟ้าสมัยนี้สู้ไม่ได้เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ TheGTO

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 20:39:01 »
CRV G2 ทนจริงครับ

พ่อผมใช้มา 500,000 กว่าโลแล้วครับ
ติดแก๊สตอน 100,000 กิโล

ทุกวันนี้ยังใช้วิ่ง 200-300 โล สบายๆ ครับ  ;D