ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อเป็นความรู้ เกี่ยวกับการซื้อ-ผ่อนรถยุโรปครับ  (อ่าน 7476 ครั้ง)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
อยากทราบว่าสมาชิกท่านที่ซื้อผ่อน รถยุโรปนั้น ส่วนใหญ่ท่านหรือคนทั่วๆไปใช้เป็นชื่อนิติบุคคล หรือ บุคคลธรรมดาครับ

อย่างไหนน่าจะง่ายกว่ากัน แล้วถ้าเป็นบุคคลธรรมดา ต้่องให้หลักฐานที่มั่นคงประมาณไหนครับ อย่างเช่นของ BMW thailand และ MBTH

ส่วนตัวผมเอง ประกอบธุรกิจจดทะเบียน ภาษีมูลค่าเพิ่มด้วย รายได้ประมาณ 1,500,000 ต่อเดือน กำไร 100,000 +- บ้างบางเดือน

แต่ยังคงใช้เป็นชื่อบุคคลธรรมดาอยู่ครับ เลยอยากสอบถามไว้เป็นความรู้ เผื่อได้ซื้อรถยุโรปสักคันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ผมก็ใช้เป็นแบบบุคคลธรรมดาทั่วไปนะครับ (ทำงานบริษัท)
ดาวน์ซัก 25% ผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ
แต่อาจจะมีหลักฐานที่ต้องแสดงเยอะหน่อย
เกี่ยวกับที่มาของรายได้ ในกรณีที่บริษัทของเรา
ไม่ได้จดทะเบียนแบบเสียภาษี

ออฟไลน์ Monn

ถ้าธุรกิจเป็นของคุณเอง จดนิติเลยครับ เอามาหักเป็นค่าใช้จ่ายได้ แต่ผมจำไม่ได้สูงสุดกี่เดือน เหมือนจะแค่ 36 เดือน รวมไม่เกิน 1200000 มั้งนะ อันนี้ไม่แน่ใจ ลองเช็คดู แต่นึกง่ายๆ หากคุณเอาไปหักค่าใช้จ่ายได้ 1000000 บาท ในรอบ 3 ปี คุณเสียภาษี 20% เท่ากับ รถคุณประหยัดไป 200000 บาทนะครับ ถ้า 1200000  ก็ 240000 เลยทีเดียว เทียบกับการจดทะเบียนแบบนิติ ก็คือ เพิ่มขึ้นนิดหน่อย ไม่กี่พันบาท เน็ตๆ คุณกำไรมากกว่า 200000 ครับ  เพื่อนผมจดนิติหมด  ค่าใช้จ่ายที่หัก เป็นค่าเสื่อมครับ

แต่ผมไม่มีกิจการ เลยจดเป็น บุคคลธรรมดา เสียดายจิงๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ลองศึกษาเป็นแบบเช่าซื้อในนามบริษัทดูครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
บ้านผมซื้อในนามบริษัท ทุกคัน หักภาษีจัดเต็มทุกคัน

BMW มีข้อดีคือ สามารถซื้อแบบเช่าซื้อได้ ซึ่งสามารถหักได้เต็มครับ แต่ต้องเป็นระยะเวลา 5 ปี บ้านผมใช้แบบนี้ทุกคัน
แต่ Benz หักได้เดือนละ 30000 5 ปีก็ 1,800,000 บ้านผมเลยไม่ได้ซื้อ Benz เลย ถ้าซื้อก็เป็นนามบุคคลครับ

แนะนำถ้าบริษัท เช่าซื้อครับ 528i 3.9m ก็หักได้เต็มๆครับ
เป็นทริกที่บ้านผมใช้ แต่ต้องซื้อไม่เกินปีละคันนะครับ เด๋วมีปัญหากับสรรพกร ^ ^
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ capton

ถ้าเกินสองล้าน ซื้อนามนิติ แบบลีสซิ่ง คุ้มกับดอกที่แพงกว่า ถ้าต่ำกว่านี้จะไม่ค่อยคุ้ม ที่ปรึกษาทำบัญชีบอกมา
รถผมซื้อนามนิติหมดเลย หักค่าใช้จ่ายได้ด้วย เมื่อก่อนผมก็เป็นบุคคล จดแวต หักค่าใช้จ่ายไม่ได้หมด ทีแรกจะซื้อกระบะสี่ประตู
แต่เอามาหักอะไรไม่ได้เลย และตอนหลังเสียภาษีไม่ไหว เลยจดบริษัท   แนะนำให้จดบริษัท ซื้อรถ ผ่อนหมดเหมือนได้รถฟรีครับ

ออฟไลน์ alankarm

ถ้าธุรกิจเป็นของคุณเอง จดนิติเลยครับ เอามาหักเป็นค่าใช้จ่ายได้ แต่ผมจำไม่ได้สูงสุดกี่เดือน เหมือนจะแค่ 36 เดือน รวมไม่เกิน 1200000 มั้งนะ อันนี้ไม่แน่ใจ ลองเช็คดู แต่นึกง่ายๆ หากคุณเอาไปหักค่าใช้จ่ายได้ 1000000 บาท ในรอบ 3 ปี คุณเสียภาษี 20% เท่ากับ รถคุณประหยัดไป 200000 บาทนะครับ ถ้า 1200000  ก็ 240000 เลยทีเดียว เทียบกับการจดทะเบียนแบบนิติ ก็คือ เพิ่มขึ้นนิดหน่อย ไม่กี่พันบาท เน็ตๆ คุณกำไรมากกว่า 200000 ครับ  เพื่อนผมจดนิติหมด  ค่าใช้จ่ายที่หัก เป็นค่าเสื่อมครับ

แต่ผมไม่มีกิจการ เลยจดเป็น บุคคลธรรมดา เสียดายจิงๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเพิ่งเข้าระบบภาษีมูลค่าเพิ่มได้ 2 ปีครับ ตอนนั้นโดนสรรพากรตรวจสอบ ซึ่งผมก็คิดว่าจะจดเป็นนิติบุคคล

แต่ทางเจ้าหน้าที่สรรพากรแนะนำว่า ให้ทำเองเองไปก่อนจด ภพ.20 แบบบุคคลธรรมดาไปก่อน เพราะกิจการสามารถที่จะทำเองได้ไม่เปลืองด้วยค่าเซ็นงบด้วยเจ้าหน้าที่ว่างั้น

ทำบัญชีเอง กรอกแบบเองทั้งหมด ตอนนี้ผมก็มีความรู้ด้านภาษีขึ้นเยอะครับ

ที่สงสัยเพราะว่าเพื่อนที่คุยกันเรื่องรถประจำ พี่ออก C63 AMG แท้ น้องออก GTR R35 ภายในปีเดียวกัน ที่บ้านเปิดบริษัท เลยสงสัยว่าเค้าซื้อรถกันแบบไหน

จะไปถามตรงๆก็ไม่กล้า ว่าสด หรือ ผ่อน จดเป็นชื่อคน หรือบริษัท เพราะรถราคา 7-8 ล้าน  ผมเลยอยากรู้ว่าเค้าทำกันอย่างไร

ออฟไลน์ f1rstgot

ธุรกิจส่วนตัว บุคคลธรรมดาครับ ดาวน์ 1.5ล้าน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ต้องรถยุโรปเท่านั้นหรือครับ ถ้าเป็น หสม. รถญี่ปุ่นไม่เกินล้านนี่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Marverick

เข้ามาอ่าน ได้ความรู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ decptt

Leasing ได้ถึง 60เดือน เดือนละสูงสุด 36000 บาท นิติบุคคลหักได้เต็ม

แต่.......

ต้องคำนึงนะครับว่า การทำStock บัญชีงบดุล นั้น มันเป็นอุปสรรคกับกิจการเล็กๆมาก เพราะ Stock ไม่เคยตรงเลย เป็นจุดที่สรรพากรเรียกภาษีเพิ่มขึ้นได้

ถ้าเป็นบุคคล อย่างมากก็ค่อยๆขอเพิ่ม

รับรองว่า บุคคลธรรมดา เงินเหลือเยอะกว่า

ผมโดนมากระอักแล้วครับ ปิดก็ไม่ได้ ต้องทำใช้หนี้ต่อไป

แนะนำ อบรมเรื่องภาษี กับพวก BANK หลายๆแห่งที่เปิดสัมมนาครับ มันมีวิธีการลดหย่อนที่มาสอน เรียนแล้วสัก 2-3ครั้ง เข้าใจขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ ~tawan~

• Newbie
  • *
ของผมบุคคลธรรมดาครับดาวน์40%ของรถ ดูสเตทเม้นท์ ก็ผ่านไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ mothsan

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
ว่ารายได้ต่อเดือน หรือต่อปีเท่าไหร่ ถึงจะคุ้มกับการเปลี่ยนเป็นเสียภาษีนิติบุคคลครับ
เพราะต้องมีค่าตรวจสอบบัญชี ทำบัญชีแต่ละเดือนด้วย แบบไหนคุ้มกว่ากัน
จะคุ้มที่จะเปลี่ยนเป็นนิติ เมื่อรายได้เท่าไหร่ครับ
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ อยากรู้มานานล่ะ