ผู้เขียน หัวข้อ: แนะแนวทีครับ  (อ่าน 3109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toon Nitrus

• Newbie
  • *
แนะแนวทีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:18:42 »
คือว่าผมอยากเป็นช่างยนต์แต่ว่า ทางบ้านไม่ให้เรียนปวช. และตอนนี้ผมก็ไม่ได้เรียนสายวิทย์ครับ ผมอยู่ ม.4 ช่วยแนะแนวทางทีครับ ว่าจะไปยังไงดี

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
Re: แนะแนวทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:53:59 »
วิศวเครื่องกล หรือวิศวยานยนต์ แต่อาจไม่ได้คลุกคลีซ่อมเครื่องเหมือนช่าง ปวส.

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 22:30:41 »
ลองขอย้ายแผนการเรียนดูก่อนมั้ยครับ เพราะพวกวิศวะนี่จะรับแต่สายวิทย์นะครับ ถ้าไม่ใช่สายวิทย์ก็หมดสิทธิ์คครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 22:53:17 »
SIIT TU
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 23:16:07 »
เหอ ๆ ลองไปถาม ช่างยนต์ที่เค้าซ่อมรถกันอยู่ได้เลยครับ
หาคนจบ วิดวะช่างยนต์ ได้น้อยมากครับ ยกเว้นเปิดอู่ของตัวเอง

ส่วนใหญ่ จบกันแค่ ปวช ปวส หรือ บางคนจบ แค่ ม.6 ส่วนใหญ่ ต้องอาศัยประสบการณ์ ผมยังไม่เคยเจอ ช่างยนต์คนไหน จบ วิศวะ มาเลย
อาจจะมี จบวิศว ก็พวกเจ้าของอู่ไปเลย หรือลูกเจ้าของกิจการ แล้วส่งไปเรียนมารับช่วงต่อ พ่อแม่ จบวิศวะ มาเป็น ช่างยนต์น้อยครับ

บ้านเรา วิศวะ เรียน ครอบจักรวาลครับ ไม่ได้เน้นอะไร จบมาทำไรยังไม่ได้หรอกครับ ถ้าไม่ได้เรียนสายช่าง หรือไผ่รู้ด้วยตัวเอง
ส่วนใหญ่ สอนให้ไปเป็นลูกจ้าง

ช่าง ยนต์ ไม่จำเป็นต้องไปเรียน ถึง วิศวะ หรอกครับ

เชื่อ เหอะ ผมพูดแบบนี้ไป เจอถล่มเละ

อยากเป็นจริง แต่ไมไ่ด้เรียนสายวิทย์ ลองไปเรียนหลัก สูตรการอาชีพเอาครับ
เป็น ช่าง ต้อง อาศัยประสบการณ์ มากกว่านะ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 23:38:11 »
SIIT TU ภาพลักษณ์ดูดีกว่าปวช ปวสด้วย

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 02:35:50 »
SIIT TU อีกเสียงครับ เพราะเค้ารับหมด ศิลป์ภาษา ศิลป์คำนวน วิทย์คณิต

เข้าภาควิศวกรรมเครื่องกลอะครับ ได้เรียนแน่ๆเกี่ยวกับเครื่องกล รถ ครอบหมดเลย

ถ้าสนใจค่อยต่อโท วิศวฯยานยนต์เอาก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 06:21:18 »
เรียน วิศวะ ดีแล้วครับ วิศวะเรียนกว้าง เรียนครอบคลุม เรียนรู้และมองทุกอย่างเป็นระบบ นำความรู้ไปประยุกต์ใช้งาน มีทฤษฎีประกอบ
ถ้าจะเรียน เรียนวิศวะยานยนต์ไปเลยครับ

ส่วนอยากซ่อมรถเป็น ผมแนะนำ
เรียนที่ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงานครับ (จากที่ผมได้เข้าไปคุยกับอาจารย์ที่สอนที่นี่ จังหวัดพิษณุโลก)
1. เรียน 10 เดือน อยู่ที่ศูนย์เลยครับ เป็นทุกอย่างแน่นอน (มีหอพักให้ด้วย)
2. มีวุฒิบัตรอยู่ 3 ระดับ (ระดับ 1 2 3) และคุณจะต้องสอบปฏิบัติเพื่อให้ได้วุฒิบัตรเท่านั้น เมื่อเรียนจบ จะมาสอบเมื่อไหร่ก็ได้

http://home.dsd.go.th/bkk/home/images/filenew/yokradub.pdf
http://home.dsd.go.th/bkk/home/index.php?option=com_content&view=article&id=26&Itemid=67

ถ้าได้ถึงระดับ 2 สามารถเป็นหัวหน้าช่างในอู่เล็กๆได้แล้วครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 06:22:27 »
คือว่าผมอยากเป็นช่างยนต์แต่ว่า ทางบ้านไม่ให้เรียนปวช. และตอนนี้ผมก็ไม่ได้เรียนสายวิทย์ครับ ผมอยู่ ม.4 ช่วยแนะแนวทางทีครับ ว่าจะไปยังไงดี

ไปเรียนตอนปิดเทอม ที่สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานก็ได้ครับ ระยะ 1-2 เดือน เลือกทีละหลักสูตร ปรึกษาอาจารย์ เด๋วเขาบอกครับ

ออฟไลน์ Toon Nitrus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 10:23:45 »
ขอบคุณมากครับ ผมจะเก็บไปพิจารณาในหลายๆแนวทาง  ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 15:39:40 »
ใช่แล้วครับ ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงาน อีกเสียง
 ทำเป็นจริงๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:53:49 »
เห็นด้วยครับ ช่างใหญ่เก่งๆ หลายๆคนไม่ได้จบสูงเลยนะครับ

ประสบการณ์ ความขยันล้วนๆ