ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อติดซุ้ม แก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 38343 ครั้ง)

ออฟไลน์ birdyaha

• Newbie
  • *
ล้อติดซุ้ม แก้ยังไงดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:32:38 »
คือ รถผม Mazda 2 แล้ว ไปเปลี่ยนล้อ ET 0 >กล้วย< นี่อ่ะครับ ใส่ยาง 195/50/R15

แล้วเวลาวิ่ง Jump ลง เนินแรงๆมันจะติด ซุ้มล้ออ่ะครับ

แล้วล่าสุดไป ผับ ซุ้มล้อมา ก็ยัง ติดอะครับ

แล้วแบบนี้ถ้าผมเปลี่ยน ซี่รี่ย์ ยางเป็น 185/55/R15 มันจะรอดไหมครับ

หรือมีวิธีแก้ไข อะไรแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ล้อติดซุ้ม แก้ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:41:54 »
จากรูป น่าจะเป็นผลมาจาก offset ล้อ กับ หน้าของล้อ max ที่กว้างกว่าของเดิมเยอะครับ
เปลี่ยนยางเล็กลง 1cm เท่ากับเล็กกว่าเดิมข้างละ 5mm เองครับ น่าจะติดเหมือนเดิม

ถ้าจะให้หายต่องหา ล้อที่ offset + มากกว่านี้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:47:34 »
เปลี่ยนยางก็ยังติดครับ ล้อ offset ล้นขนาดนี้

วิธีแก้ คือ  อัดโช๊คให้แข็งที่สุด เท่าที่จะทำได้ ถ้าใส่โช๊คสตรัทปรับเกลียว ก็ยกให้สูงที่สุด

เวลาจั้มโช๊คจะได้ยุบตัวน้อยลง ไม่มาขูดกับซุ้ม

ถ้ายังโดนอีก ก็ต้องดึงโป่งแล้วละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 17:01:30 »
จากรูป น่าจะเป็นผลมาจาก offset ล้อ กับ หน้าของล้อ max ที่กว้างกว่าของเดิมเยอะครับ
เปลี่ยนยางเล็กลง 1cm เท่ากับเล็กกว่าเดิมข้างละ 5mm เองครับ น่าจะติดเหมือนเดิม

ถ้าจะให้หายต่องหา ล้อที่ offset + มากกว่านี้ครับ

ขอบคุณนะครับที่มาแนะนำ แต่ คำว่า Offset + มากกว่านี้คือยังไง หรอครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 17:02:41 »
เปลี่ยนยางก็ยังติดครับ ล้อ offset ล้นขนาดนี้

วิธีแก้ คือ  อัดโช๊คให้แข็งที่สุด เท่าที่จะทำได้ ถ้าใส่โช๊คสตรัทปรับเกลียว ก็ยกให้สูงที่สุด

เวลาจั้มโช๊คจะได้ยุบตัวน้อยลง ไม่มาขูดกับซุ้ม

ถ้ายังโดนอีก ก็ต้องดึงโป่งแล้วละครับ
ขอบคุณครับ ที่มาแนะนำครับ
ตอนแรกก็คิดไว้อ่ะคับเรื่อง สตัทปรับเกลียว แต่ราคา ประมาณ 28000 แหะๆ เดียวต้องรอ งบ ก่อน ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 17:30:31 »
แล้วถ้าผมเปลี่ยน ล้อ เป็น

มันจะ พอได้ไหมครับ (ไม่แน่ใจว่า offset แบบนี้ ที่เรียกว่า + หรือเปล่า)

ของเดิมมันเป็นตัวนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 18:41:45 »
เปลี่ยนช๊อค พับซุ้ม พวกนี้มันแก้ปลายเหตุครับ ต้นเหตุมันคือการเลือกล้อที่ผิด
ตอนลองใส่ที่ร้านลองให้เด็กในร้านขย่มๆรถก็พอมองออกว่าติดใหม ออฟบวกล้อมันก็หุบเข้าไปหน่อย
แต่ต้องดูด้วยนะว่าไม่ติดนอกเดี้ยวติดใน

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 19:13:15 »
จากรูปน่าจะพอช่วยให้เข้าใจได้ครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 20:16:48 »
ล้อกล้วยมันแนวเรโทอยู่แล้ว ล้อปลิ้นๆออกมาจากตัวรถ

เปลี่ยนสปริงกับโช๊คให้แข็งขึ้น น่าจะช่วยได้ แต่รถก็จะแข็งตามนั่งไม่นิ่ม

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 20:59:46 »
เปลี่ยนยี่ห้อยาง กับหน้ากว้างครับ น่าจะรอด

อ้อ พับซุ้มด้วยครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 21:30:41 »
จากภาพรอดยากครับ ต้องการล้อล้นๆ ก็ต้องทำใจ หรือเปลี่ยนล้อที่ออฟ+ เยอะหน่อย
ล้อล้นมากๆ วิ่งไม่ดีหลอกครับ แถมชกมวยง่าย ช่วงล่างรับภาระเยอะ เอาล้อแบพอดีๆ ซุ้มล้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 21:38:24 »
เท่าที่นึกออกก็ประมาณนี้ครับ

1. ตั้งแคมเบอร์ให้เป็นลบมากๆล้อมันจะแบะแล้วหุบเข้าไปในบังโคลนเวลายุบ
2. โช้ค+สปริงแข็งๆ
3. ระเบิดซุ้ม ดึงโป่งออกมา
4. เปลี่ยนยางให้แคบลงหัวมันจะได้หลิมๆหลบขอบบังโคลน

ทีนี้ต้องใช้ข้อใหนบ้างขึ้นกับว่ามันติดมากน้อยแค่ไหน หากมันยื่นเยอะๆก็อาจต้องทำทั้งสี่ข้อไปพร้อมกัน

หากติดนี้ดเดียวก็อาจทำแค่ข้อใดข้อหนึ่งข้างบนก็พอ

นี่คือการทำ Wheel Fitment  แบบเต็มๆครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 21:45:10 »
ทางออกมี 3 ทางคับ

1. ปรับแคมเบอร์ล้อ ให้ลบเยอะๆ ก็คือแบะนั่นเอง ให้พ้น ยางจะไปไวโคด
2. ปรับโช๊คให้แข็งสุด แต่จะกลายเป็นนั่งเกวียนนะครับ
3. เปลี่ยน offset ให้เหมาะมากกว่านี้ 0 นี่สุดๆ เลยนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 21:49:38 »
สาเหตุของการติดซุ้มแบบนี้มาจาก Offset 0 ล้วนๆครับ..

ทางแก้..
1. ปรับโช้คให้แข็ง..
2. ระเบิดซุ้ม..
3. เปลี่ยนล้อที่ไม่ใช่ Offset 0 อาจจะเป็นซัก +20 ไปถึง +35

รักที่จะเล่นล้อล้นแบบนี้มันก็ต้องทำใจบ้างในบางเรื่อง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 22:15:14 »
ไหนๆก็ชอบแบบล้นๆปลิ้นๆกันแล้ว

ดึงโป่งโหดๆมาคลุมล้อไปเลย.    จั๊มป์ไม่ติดแถมปลิ้นสะใจกันไป

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 23:20:25 »
เท่าที่นึกออกก็ประมาณนี้ครับ

1. ตั้งแคมเบอร์ให้เป็นลบมากๆล้อมันจะแบะแล้วหุบเข้าไปในบังโคลนเวลายุบ
2. โช้ค+สปริงแข็งๆ
3. ระเบิดซุ้ม ดึงโป่งออกมา
4. เปลี่ยนยางให้แคบลงหัวมันจะได้หลิมๆหลบขอบบังโคลน

ทีนี้ต้องใช้ข้อใหนบ้างขึ้นกับว่ามันติดมากน้อยแค่ไหน หากมันยื่นเยอะๆก็อาจต้องทำทั้งสี่ข้อไปพร้อมกัน

หากติดนี้ดเดียวก็อาจทำแค่ข้อใดข้อหนึ่งข้างบนก็พอ

นี่คือการทำ Wheel Fitment  แบบเต็มๆครับ

ทำเต็มขนาดนี้เห็นแล้วเหนื่อยแทน ไปหาล้อกล้วยoffsetซัก30+ แล้วขายของเก่าทิ้ง จบง่ายกว่า ใช้งบน้อยกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 23:24:22 »
ขอบคุณครับทุกท่านที่เข้ามาตอบและแนะนำ วิธีต่างๆครับ
ตอนนี้ผม เปลี่ยน ล้อแม็กตามรูปที1 แล้วครับ ไม่น่าติดแล้วครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 05:54:49 »
ล้อใหม่ ออฟเซทเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่ต่างจากเดิมก็ไม่น่ารอดครับ
อันที่จริงน่าจะคำนวณให้ดีดีก่อนนะครับ จะได้ไม่เสียเงินหลายรอบ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:36:08 »
ใส่ล้อ offset ขนาดนี้ มันสวยตรงไหนหละนี่

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 13:43:56 »
ยังงี้แนวฟลัชลูกเดียวแล้วครับ อยากไม่ให้ติด หรือ น้อยที่สุด มีวิธีครับ แต่จะกล้าหรือป่าว อิอิ

1. เปลียนซีรียส์ยางครับ 165/50 หรือ 175/55 ก็ได้ครับ เพื่อให้ล้อดึงแก้มยาง

2. ตั้งแคมมุมแคมเบอร์ล้อให้ มีค่าเป็นลบ ครับ ยื่นออกมาแบบนี้ -3 ถึง -5 น่าจะอยู่

3. เปลี่ยนช่วงล่างเป็น สตรัสปรับเกลียวครับปรับแข็งสุด กดให้สุดๆ  หรือไม่ก็เตี้ยสดครับ เอาโชคเดิมไปโมทำสตรัส ละอัดน้ำมันใหม่

ถ้าจัด Fitment ได้ถูกต้อง มันจะออกเป็นแบบนี้ครับ พวกนี้วิ่งใช้งานชีวิตประจำวันได้ครับ แทบจะไม่ติดซุ้ม แต่ขับเหนื่อยแทน อิอิ

หรือถ้าไม่อยากทำแบบนี้ก็ หาโป่งประกบมาครับ และก็เฉีอนขอบโป่งเดิมออกประมาณ 1 นิ้ว มันจะเป็นแบบนี้ และไม่ติดซุ้มแน่นอนครับ

ลองดูนะครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:52:06 »
เปลี่ยนล้อง่ายสุดครับ
..

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 07:29:07 »
- ชอบล้นๆ ปลิ้นๆ แนะนำให้ดึงโป่งไปเลย เลือกแบบดีๆ Mazda 2 นี่เห็นทำออกมางามๆหลายคันเลยครับ
- ไม่อยากทำอะไรกับ body มาก และยังอยากขับรถที่ไม่กระด้างเกินไปนัก คงต้องเปลี่ยนล้อแล้วครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:35:01 »
เปลี่ยนล้อเถอะครับ  ตีโป่ง รถเสียซะเปล่าๆ  เดี๋ยวนี้เห็นหลายกลุ่มนิยมกันมากเลยนะครับ ล้อล้นๆเนี้ย ผมก็ไม่เข้าใจว่ามีประโยชน์ตรงไหน  อัดโช้ค ปรับสปริงแข็งไป เวลาbump แล้วตัวรถมันยุบไม่ได้ ล้อก็ดีดจากพื้นถนนแรงอีก ไม่เกาะถนนอีก  โช้ค สปริงนิ่มไปก็ยุบมากระแทกยางอีก  เสียหายอีก  เปลี่ยนล้อให้มันดูเต็ม เวลาช่วงbump ให้ล้อซุกได้พอดีๆดีกว่าไหม