ผู้เขียน หัวข้อ: ford focus vs mazda 3  (อ่าน 7398 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ford focus vs mazda 3
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:07:14 »
Focus 5 ประตู 1.6L T-VCT Ambiente AT ราคา 809,000 บาท

กับ

Mazda3 1.6 groove ราคา 755,000 บาท

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
1 สองตัวนี้ตัวไหนซดน้ำมันมากกว่ากันครับ
2 ต้องการใช้ประมาณ 10 ปีขึ้นไป
3 ใช้ประมาณวันละ 30 กิโลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 22:40:56 โดย Mortred »

syamana

• บุคคลทั่วไป
Re: ขออีกสักกระทู้ครับ ระหว่าง 2 คันนี้..................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:13:49 »
ข้อ 1 Mz3
ข้อ 2 Mz3
ข้อ 3 ไม่รู้   ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ขออีกสักกระทู้ครับ ระหว่าง 2 คันนี้..................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:15:45 »
ความคิดส่วนตัวผมเอง ถ้าจะซื้อ c seg 1.6 ผมเล่น b seg 1.5 ตัวท๊อปดีกว่า

ตัว c seg มันหนักไปสำหรับเครื่อง 1.6

รถที่เปรียบเทียบกันระหว่างฟอร์ดกับมาสด้า ถ้าเป็นเครื่อง 2.0 ผมเลือก ฟอร์ด แต่ถ้าเป็นเครื่อง 1.6 ผมไม่เลือก งบเท่านี้ผมไปซีวิค

ออฟไลน์ beerrl

Re: ford focus vs mazda 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 00:10:09 »
ถ้าไม่นับเรื่องศูนย์บริการ และ ปัญหาที่มีให้เห็นบ่อยกว่า
Ford focus ดีกว่าครับ ทั้งเครื่องยนต์ ระบบความปลอดภัย ช่วงล่าง
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 01:50:11 »
ตอบตามที่ถามนะครับ

1.mazda กินกว่าครับ
2.ใช้นาน mazda ดีกว่าครับ ศูนย์บริการ และเซอร์วิส ดีกว่า

นอกคำถามนะครับ ตามงบที่มีลองดูรุ่นอื่นก็ได้ครับ ประหยัดหว่า ศูนย์ดีกว่า ทั้ง 2 ตัวเลือก
เว้นแต่ว่า ชอบ Ford กับ Mazda ก็ตามคำตอบ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:00:18 »

2.ใช้นาน mazda ดีกว่าครับ ศูนย์บริการ และเซอร์วิส ดีกว่า

นอกคำถามนะครับ ตามงบที่มีลองดูรุ่นอื่นก็ได้ครับ ประหยัดหว่า ศูนย์ดีกว่า ทั้ง 2 ตัวเลือก
เว้นแต่ว่า ชอบ Ford กับ Mazda ก็ตามคำตอบ

ถ้ารุ่นอื่นจะแนะนำตัวไหนครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:17:09 »
สมรรถนะเครื่อง 1.6 เอาโฟกัสดีกว่าครับ
ถ้างบเล่น 2.0 ไม่ไหว ทั้งเกียร ทั้งเครื่อง โฟกัสดีกว่า

ระยะยาวๆ อะไหล่ตัวถัง อะไหล่สิ้นเปลือง ผมว่าพอๆกันนะครับ

แอบเห็นด้วยกับคุณ Alcatraz นะครับ
ถ้า C Segment 1.6 ด้วยกัน ผมว่ามีแค่ อัลติส กับ ซิลฟี่ ที่เครื่อง 1.6 ประสิทธิภาพดีและทันใจที่สุด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:22:24 »
สมรรถนะเครื่อง 1.6 เอาโฟกัสดีกว่าครับ
ถ้างบเล่น 2.0 ไม่ไหว ทั้งเกียร ทั้งเครื่อง โฟกัสดีกว่า

ระยะยาวๆ อะไหล่ตัวถัง อะไหล่สิ้นเปลือง ผมว่าพอๆกันนะครับ

แอบเห็นด้วยกับคุณ Alcatraz นะครับ
ถ้า C Segment 1.6 ด้วยกัน ผมว่ามีแค่ อัลติส กับ ซิลฟี่ ที่เครื่อง 1.6 ประสิทธิภาพดีและทันใจที่สุด

อัสติสผมไม่ชอบรูปทรง ส่วนซิลฟี่ไปลองมาแล้วไม่ชอบกันทั้งครอบครัว และผมเองก็ผิดหวัง

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:24:12 »

แนะนำ Civic ครับเติม E85 ใช้ 10 ปีได้ไม่มีปัญหา แต่ เจ้า FB สู้เรื่องช่วงล่างกะความคมของพวงมาลัยไม่ได้นะ หรือไม่ก็รอ Altis ตัวใหม่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:28:37 »
มาสด้าโฉมนี้เก่าแล้วนะครับแต่ก็ยังสวยอยู่ ประสิทธิภาพโดยรวมๆแล้วฟอร์ดดีกว่าเรื่องอัตราสิ้นเปลืองด้วยแต่ถ้าไม่รักกันจริงแล้วมองตัวอื่นด้วยป็นทางเลือกดีกว่าครับ  ลองไปดู Civic ยังหล่ะครับตัวอื่น 1.6 แต่นี่ 1.8 แต่ราคาพอๆกับ 1.6 เลยช่วงนี้ส่วนลดเพียบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:39:42 »
ผมว่า ฟอร์ดตอบโจทย์กว่าครับเพราะดูแล้วท่าน จขกท. อาจจะชอบรถ 5 ประตู

ส่วนถ้าจะไปซีวิค ต้องลองก่อนนะครับ เพราะสไตล์ต่างกัน

และส่วนตัวผมเชียร์โฟกัสครับ เพราะ ชอบ ล้วนๆ  ;D ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:01:51 »
ผมว่า ฟอร์ดตอบโจทย์กว่าครับเพราะดูแล้วท่าน จขกท. อาจจะชอบรถ 5 ประตู

ส่วนถ้าจะไปซีวิค ต้องลองก่อนนะครับ เพราะสไตล์ต่างกัน

และส่วนตัวผมเชียร์โฟกัสครับ เพราะ ชอบ ล้วนๆ  ;D ;D

ใช่ครับ โฟกัส 5 ประตู สวยมากๆ ผมชอบ

ถ้าใช้สัก 10 ปีอัพเป็นไรไหมนะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:26:26 »
แล้วถ้า city mc 2012 กับ civic เติม E85 ตัวไหนประหยัดน้ำมัน และเงินมากกว่าครับ

ออฟไลน์ womensun

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:21:58 »
โฟกัสค่ะ ชอบเป็นการส่วนตัว ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:28:02 »

และส่วนตัวผมเชียร์โฟกัสครับ เพราะ ชอบ ล้วนๆ  ;D ;D

ใช่ครับ โฟกัส 5 ประตู สวยมากๆ ผมชอบ

ถ้าใช้สัก 10 ปีอัพเป็นไรไหมนะ

ผมเคยมีประสบการณ์กับรถที่ใช้ยาวขนาดนั้นอยู่บ้างครับ เป็นอีซูซุ คาเมโอ 16 ปี ถึงวันนี้ ก็ยังใช้อยู่

ความคิดผม ปัจจัยสำคัญในการเลือกรถบนเงื่อนไขเรื่องการใช้งานยาวๆ มันจะประมาณว่า มีอะไรขัดๆกันอยู่บ้าง เช่น อาจจะไม่ใช่รถที่เราถูกใจไปทั้งหมด แบบคันที่ผมบอก มันอืดอาด ไม่แรง แต่ทน ........มันไม่ไฮเทค แต่มันซ่อมง่าย

การจะใช้รถซักคันยาวๆ เรื่องค่าใช้จ่ายการดูแล กับ ความยากง่ายในการซ่อม จะเป็นปัจจัยหลักที่จะทำให้ไปถึงตรงที่ว่าจะใช้เป็น 10 ปี นั่นเอง

ซึ่ง ณ วันนี้ ฟอร์ดโฟกัส มันตอบโจทย์ข้อนี้ ยัง ไม่ได้ และเราก็คงไม่สามารถบอกได้ว่า จะได้หรือเปล่า
ถ้าเราไม่เลือกรถเกินตัวเราไปเยอะ ผมว่ารถซ่อมแพง (ตามราคาของตัวมันเอง) น่ากลัวน้อยกว่าซ่อมไม่จบนะครับ

รถตลาด ที่ซ่อมกันแล้วบอกว่าค่าอะไหล่ถูก มันคืออะไหล่ทางเลือก ที่หลากหลายกว่า

ถ้าแท้เบิก  0  เหมือนกัน ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ แต่ละยี่ห้อ มี item  ถูก กับ แพง คละกันไป

อะไหล่บอดี้ซิน่าห่วงกว่าอะไหล่ maintenance ครับ

ลองดูครับ หวังว่าคงได้รถที่ถูกใจในท้ายที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:51:04 »
3 เหมาะตามโจทย์

แต่ Focus ได้สดใหม่ รถดี อย่างอื่นลุ้นเอาเอง

เป็นผมคงรอ มาสด้า 3 ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 12:47:10 »
เงื่อนไขคุณมันยากที่จะแนะนำให้ตรงความต้องการ เหมือนที่หลายท่านแจงไว้ครับ

จะใช้รถระยะยาว ต้องมองหลายปัจจัย ทั้งค่าซ่อม สต๊อกอะไหล่ ความทนทาน ไม่จุกจิก จุดนี้ผมมอง 3 ถือไพ่เหนือกว่าโฟกัส แต่เอาสบายใจจริงๆ ในเมื่อคุณไม่ชอบอัลติส ซิลฟี่ ก็ต้องกลับไปหาซีวิคครับ ผมว่าโดยภาพรวมไม่ด้อยกว่า fd เลย แถมตอบโจทย์ได้ครบ แต่ถ้าอยากใช้โฟกัสจริงๆ อย่าคิดใช้ระยะยาว ;)

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:34:04 »
2 ตัวนี้ไป ฟอร์ด โฟกัส เลยครับ มาสด้านอกจากรักจริง หรือไม่ก็ 2.0 (ผมยังไม่ปลื้มภายในอยู่ดี)

ใช้รถสิบปีอย่าไปกลัว ใช้วันละ 30 โลถูกไม๊ครับ 1 ปี หมื่นนิดๆ 10 ปี แสนโล

รถคันไหนก็ตาม แสนโลนี่จิ๊บจ๊อยครับ ใช้รถไม่โหด (น้อยด้วยซ้ำ) ไม่ต้องกลัวมันจะพังหรือจุกจิก

ฉะนั้นเอาคันที่ชอบครับ ลองขับทั้ง 2 รุ่นยังครับ ถ้าลองหมดแล้ว ใจเทไปทางไหนก็ทางนั้นแหล่ะครับ

ปล. สิบปีนี่ชิวๆ นะ อะไหล่ของรถที่เป็นรถตลาดทั่วไปและขายมันทั่วโลก ชิวมากกกกกก
แล้วรถแสนโลจะเปลี่ยนอะไรแปลกๆ บ้าง ยังนึกไม่ออกครับ วอลโว่ 850 ผมที่ว่าซ่อมแพงจุกจิก
จะ 3 แสนโลแล้วครับ (ติดแก๊สอีก) อายุรถก็ 16 ปีกำลังเอ๊าะๆ ยังไม่มีรายการไหนที่พิสดาล
จนต้องพลิกแผ่นดินหา ขอแค่มีเงินจ่ายเถอะ เอากี่เข่งก็มี

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:43:33 »
พูดได้ดีครับ เอาไป 10 กระโหลก

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:59:32 »

แนะนำ Civic ครับเติม E85 ใช้ 10 ปีได้ไม่มีปัญหา แต่ เจ้า FB สู้เรื่องช่วงล่างกะความคมของพวงมาลัยไม่ได้นะ หรือไม่ก็รอ Altis ตัวใหม่

ความคิดส่วนตัวผมเอง ถ้าจะซื้อ c seg 1.6 ผมเล่น b seg 1.5 ตัวท๊อปดีกว่า

ตัว c seg มันหนักไปสำหรับเครื่อง 1.6

รถที่เปรียบเทียบกันระหว่างฟอร์ดกับมาสด้า ถ้าเป็นเครื่อง 2.0 ผมเลือก ฟอร์ด แต่ถ้าเป็นเครื่อง 1.6 ผมไม่เลือก งบเท่านี้ผมไปซีวิค

ผมเชียร์ Ford เพราะผมใช้ Ford และคุณภาพ Focus ในแง่สมรรถนะมันเทียบรถยุโรปได้จริงๆครับ

แต่ ไม่ใช่ Mazda ไม่ดีนะครับ บรรดารถยุ่นในไทย ผมก็ให้ Mazda ครับ ช่วงล่างเขาได้ใจนะครับ

สำหรับโจทย์เจ้าของกระทู้ในแง่เครื่อง 1.6 นะครับ ผมเห็นด้วยกับคนที่บอกว่าไปเล่น Civic ดีกว่า เพราะเครื่อง 1.6 กับ Focus มันดูหนักไปนาาา เครื่อง 1.6 ของ Altis มันฉับไวและซ่อมง่ายจริงๆครับ แต่ข้างในคงไร้อะไรเลย 555555

อีกอย่างคุณกะว่าใช้ตั้ง 10 ปี Mazda ก็ไม่ได้น่าเกลียด ส่วนหากจะใช้ Fordจริงๆแล้วกลัวอะไหล่ ผมว่าไม่ต้องกลัวนะครับ เพราะตอนนี้ Ford มาตั้งโรงงานเต็มตัวในไทย เพื่อป้อนส่งออก ใช้ Supplier ไทยเยอะครับ มองดีดี บางตัวยังใช้เจ้าเดียวกับ Volvo อยู่เลยครับ

แต่ถ้าถามผม หรือผมออกความเห็นได้ ผมจะให้รอดู Fiesta EcoBoost แล้วก็รอ EcoSport แล้วถ้าเป็นไปได้ ถ้าเอา Ford กับ Mazda มาเทียบแล้ว ก็รอ Mazda ที่ใช้ SkyActiv ไปเลยครับ ถ้ารอได้ แล้วค่อยมาดูอีกครั้ง แต่ถ้ารีบจริงๆ

ค่อยๆคิดครับ ใช้เงินทั้งที ใช้ให้คุ้มและมีความสุขครับ ถ้าตัดสินใจซื้อไปแล้ว อย่าไปเสียดายหรือเสียใจนะครับ

โชคดีครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:01:32 »

ผมเชียร์ Ford เพราะผมใช้ Ford และคุณภาพ Focus ในแง่สมรรถนะมันเทียบรถยุโรปได้จริงๆครับ

แต่ ไม่ใช่ Mazda ไม่ดีนะครับ บรรดารถยุ่นในไทย ผมก็ให้ Mazda ครับ ช่วงล่างเขาได้ใจนะครับ

สำหรับโจทย์เจ้าของกระทู้ในแง่เครื่อง 1.6 นะครับ ผมเห็นด้วยกับคนที่บอกว่าไปเล่น Civic ดีกว่า เพราะเครื่อง 1.6 กับ Focus มันดูหนักไปนาาา เครื่อง 1.6 ของ Altis มันฉับไวและซ่อมง่ายจริงๆครับ แต่ข้างในคงไร้อะไรเลย 555555

อีกอย่างคุณกะว่าใช้ตั้ง 10 ปี Mazda ก็ไม่ได้น่าเกลียด ส่วนหากจะใช้ Fordจริงๆแล้วกลัวอะไหล่ ผมว่าไม่ต้องกลัวนะครับ เพราะตอนนี้ Ford มาตั้งโรงงานเต็มตัวในไทย เพื่อป้อนส่งออก ใช้ Supplier ไทยเยอะครับ มองดีดี บางตัวยังใช้เจ้าเดียวกับ Volvo อยู่เลยครับ

แต่ถ้าถามผม หรือผมออกความเห็นได้ ผมจะให้รอดู Fiesta EcoBoost แล้วก็รอ EcoSport แล้วถ้าเป็นไปได้ ถ้าเอา Ford กับ Mazda มาเทียบแล้ว ก็รอ Mazda ที่ใช้ SkyActiv ไปเลยครับ ถ้ารอได้ แล้วค่อยมาดูอีกครั้ง แต่ถ้ารีบจริงๆ

ค่อยๆคิดครับ ใช้เงินทั้งที ใช้ให้คุ้มและมีความสุขครับ ถ้าตัดสินใจซื้อไปแล้ว อย่าไปเสียดายหรือเสียใจนะครับ

โชคดีครับ

ไม่เข้าใจทำไม ford focus ใช่เกิน 10 ปีไม่ได้ครับ

มันไม่ทนหรืออย่างไร

แล้วของพี่ใช้ 2.0 หรอครับ

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:16:21 »
มาสด้าก็ซด
ฟอร์ดก็กลัวเรื่องศูนย์บริการ
ลองดู pulsar เป็นตัวเลือกไหม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:17:35 »
มาสด้าก็ซด
ฟอร์ดก็กลัวเรื่องศูนย์บริการ
ลองดู pulsar เป็นตัวเลือกไหม

ไม่ชอบรูปทรงมันครับ  และก็เคยนั่งด้วย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:18:50 »
แล้วถ้า focus ลดราคาร่วมแสนถือว่าคุ้มไหม ตัว 1.6 แอมเบียน และเทน

ออฟไลน์ lifeonmap

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:48:50 »
ไปโฟกัส

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 17:51:22 »
มาสด้า3 ถ้าจะซื้อ 1.6 ผมว่าซื้อตัว S+ ดีกว่าครับ ยังรู้สึกว่ามันเหนือกว่า โฟกัส อยู่หลายอย่าง (โฉมกับออพชั่น)

แต่ถ้า 1.6กรูฟ มันดูไม่น่าจะวัดกับโฟกัสได้เลยน่ะครับ (ว่าแต่รุ่นกรูฟ เขามีออกมาให้ขายแล้วเหรอครับ ตอนผมไปจอง  เขาบอก ถ้ากรูฟรอนานเลย )

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 19:44:05 »
ฟอร์ดเริ่มโตขึ้นอะไหล่่คงดีขึ้นไม่ หมือนเเก่่าที่ยิ่งกว่างมเข็ม