ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องnavigatorครับ  (อ่าน 1685 ครั้ง)

ออฟไลน์ Natto1688

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำเรื่องnavigatorครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 12:46:38 »
พอดีได้ซื้อรถ toyota landcruiser prado มาครับ แล้ว มันมีระบบ navigator แต่ใช้กับประเทศไทยไม่ได้ครับ เลยอยากขอความรู้กับคำแนะนำครับ พี่ๆเพื่อนๆมีที่แนะนำไหมครับว่า ให้ไปปลดล็อคระบบ navigator ที่ไหนดีครับ และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jonbaba

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องnavigatorครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 15:52:17 »
มีคับ ที่ใช้กับหน้าจอเดิมของรถเลยนะคับ โดยเค้าจะทำให้หน้าจอเดิมของเราทัชสกรีนด้วยคับและไม่ได้ปิดระบบการทำงานของจอเดิม

แต่มีข้อเสีย (เดา) เวลาเข้าโหมดนาวิเกเต้อแล้ว พวกการทำงานปกติของหน้าจอจะใช้การไม่ได้ (เหมือนเปลี่ยนช่อง hdmi1 ไป hdmi2) คือน่าจะต้องเปลี่ยนช่องไปมา

ประกันน่าจะหลุดนะคับ...เพราะไปยุ่งกับระบบไฟแน่ๆ

ราคาเท่าไหร่ ไม่ทราบคับเพราะไม่เคยติด แต่ผมศึกษาไว้เพราะว่าผมเป็นคนโง่ทางมากๆคับ กว่าจะจำทางได้ต้องไปบ่อยๆและถ้าไม่ได้ไปนานๆก็ลืมทางคับ และรถคันที่จองก็มีหน้าจอพร้อมระบบที่มีระบบนำทาง....ที่แย่คือรถยี่ห้อนี้ไม่ยอมทำแผนที่ไทยซักที (บ่น)  >:( >:( >:( ผมละไม่เข้าใจจริงๆเลย แค่จ้างบริษัทนี้มาทำระบบนำทางให้ก็น่าจะจบแล้ว แต่เค้าก็ไม่เคยคิดว่าจะมีแผนที่ไทยซักที เซลก็อ้างว่ากำลังทำแผนที่ไทยอยู่ อีกไม่นานหรอก มุขนี้พูดมาหลายปีละ สรุปเค้าคงไม่เอาดีในไทยและไม่มีวันตีบีมเม่อกะดาวได้ (บ่นต่อยาวๆ)

ขอออกตัวด้วยว่าผมไม่ได้มีส่วนไรกับไอ้ที่รับทำนะคับ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าแปะเว็บเค้าไว้จะผิดกฎหรือไม่ เลยไม่แปะดีกว่า

แนะนำว่าลองถามอากู๋ดูคับ โดยใช้คำว่า luxury car navigation อยู่ในหน้าแรกนั่นแหละ ถ้าหาไม่เจอเดี๋ยวผมซิบไปบอกละกันคับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องnavigatorครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 17:23:37 »
มีคับ ที่ใช้กับหน้าจอเดิมของรถเลยนะคับ โดยเค้าจะทำให้หน้าจอเดิมของเราทัชสกรีนด้วยคับและไม่ได้ปิดระบบการทำงานของจอเดิม

แต่มีข้อเสีย (เดา) เวลาเข้าโหมดนาวิเกเต้อแล้ว พวกการทำงานปกติของหน้าจอจะใช้การไม่ได้ (เหมือนเปลี่ยนช่อง hdmi1 ไป hdmi2) คือน่าจะต้องเปลี่ยนช่องไปมา

ประกันน่าจะหลุดนะคับ...เพราะไปยุ่งกับระบบไฟแน่ๆ

ราคาเท่าไหร่ ไม่ทราบคับเพราะไม่เคยติด แต่ผมศึกษาไว้เพราะว่าผมเป็นคนโง่ทางมากๆคับ กว่าจะจำทางได้ต้องไปบ่อยๆและถ้าไม่ได้ไปนานๆก็ลืมทางคับ และรถคันที่จองก็มีหน้าจอพร้อมระบบที่มีระบบนำทาง....ที่แย่คือรถยี่ห้อนี้ไม่ยอมทำแผนที่ไทยซักที (บ่น)  >:( >:( >:( ผมละไม่เข้าใจจริงๆเลย แค่จ้างบริษัทนี้มาทำระบบนำทางให้ก็น่าจะจบแล้ว แต่เค้าก็ไม่เคยคิดว่าจะมีแผนที่ไทยซักที เซลก็อ้างว่ากำลังทำแผนที่ไทยอยู่ อีกไม่นานหรอก มุขนี้พูดมาหลายปีละ สรุปเค้าคงไม่เอาดีในไทยและไม่มีวันตีบีมเม่อกะดาวได้ (บ่นต่อยาวๆ)

ขอออกตัวด้วยว่าผมไม่ได้มีส่วนไรกับไอ้ที่รับทำนะคับ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าแปะเว็บเค้าไว้จะผิดกฎหรือไม่ เลยไม่แปะดีกว่า

แนะนำว่าลองถามอากู๋ดูคับ โดยใช้คำว่า luxury car navigation อยู่ในหน้าแรกนั่นแหละ ถ้าหาไม่เจอเดี๋ยวผมซิบไปบอกละกันคับ

ขอบคุณมากจริงๆครับผม ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Jonbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 17:49:22 »
แปลว่าหาเจอแล้วสินะคับ ^_^

ยังไงรบกวนรายงานหรือทำรีวิวหลังจากติดตั้งด้วยนะคับ เพราะตัวผมก็สนใจมากๆอยู่

ยังไงก็ดีใจกับรถคันใหม่ด้วยนะคร้าบ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 18:59:29 »
ถาม จขกท นิดนึงครับ prado นี่ต้องสั่งนำเข้าช่ายไหมครับ..เเล้วเป็นตัวดีเซลหรือเบนซิลครับ..กาจับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ..ค่าตัวอยุ่ที่ประมานเท่าไรครับ?? ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 23:09:50 »
ถาม จขกท นิดนึงครับ prado นี่ต้องสั่งนำเข้าช่ายไหมครับ..เเล้วเป็นตัวดีเซลหรือเบนซิลครับ..กาจับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ..ค่าตัวอยุ่ที่ประมานเท่าไรครับ?? ^^

ผมซื้อกับ ศูนย์นำเข้าอิสระครับ ตัวดีเซลครับ การขับขี่ดีครับใช้ได้เลยนิ่มมากเกาะดีเวลาเข้าโค้งก็โยนนิดๆตามสไตล์ suv ครับ ค่าตัว 3 ล้านปลายครับ