ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องน้ำมัน Diesel ครับ  (อ่าน 9850 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
สงสัยเรื่องน้ำมัน Diesel ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:28:36 »
ตอนนี้น้ำมัน diesel ในตลาดมีตัวไหนน่าใช้บ้างครับ
ตังแต่ใช้ 320d มาเติม Shell V-Power มาตลอดครับ แต่เวลาเร่งเครื่องบางครั้งแอบมีควันดำบ้าง
เลยมองๆ Esso กับ PTT Hyforce แต่ยังไม่กล้าเติมครับ ส่วนตัวมีอคติกับ PTT นิดหน่อยครับแหะๆ เพราะคันเล็กผมๆเติม E85 PTT เทียบกับ บางจาก แล้วบางจาก ได้ระยะทางมากว่าลองมา 4-5 รอบก็เยอะกว่าครับ
พี่ๆใช้อะไรกันบ้างครับมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:58:52 โดย hispza »

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องน้ำมัน Diesel ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:54:25 »
ที่เติมมา V-power นี่แหละครับดีที่สุดแล้ว

เครื่องดีเซล ยิ่งของรถเก๋ง จะใช้รอบต่ำ
ดู BMW ได้ครับ ตัดที่ประมาณ 2 พันรอบตลอดเลย
มันก็จะมีเขม่าค้างในท่อไอเสียครับ

คราวนี้ถ้าเกิดเหยียบเกิน 3000 รอบแล้วมีควันดำออกมา
ให้สันนิษฐานก่อนเลยว่ามาจากเขม่าที่ค้างอยู่ในท่อครับ
อันนี้เป็นเรื่องปกติมากๆ เติมน้ำมันอะไรก็มีครับ
ถ้ามาเยอะผิดปกติ หรือมาตลอดเวลาก็ต้องไปลองเช็คดูครับ

Re: สงสัยเรื่องน้ำมัน Diesel ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:59:54 »
มาบางครับครับแต่แอบอยากลองน้ำมันตัวอื่นดู

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:09:08 »
วันก่อนได้ลองhyforce กับall new dmaxมา1000บาท เติมตอนไฟน้ำมันขึ้น
รู้สึกว่าเสียงเครื่องเดินเรียบขึ้น แรงมาไวขึ้นอีกนิดจากความรู้สึกเทียบกับน้ำมันดีเซลทั่วไปลิตรล่ะ30นะครับ และกลิ่นควันดีเซลน้อยลงด้วยครับ (ดมตอนลงจากรถไปเปิดประตูบ้าน)
แต่ไม่รู้ว่าควันน้อยลงป่าวนะครับแต่น่าจะดีขึ้นครับ

ปล.ส่วนตัวชอบดีเซลฟิวเซฟมากสุด มันรู้สึกว่าไปได้ไกลขึ้น555

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:23:51 »
HyForce ต้องถัง 2 ครับถึงจะเริ่มเห็นผลชัดขึ้น ลองเติมยี่ห้ออื่นบ้างก็ไม่ผิดครับถ้ามันไม่ดีก็กลับไปเติมยี่ห้อเดิมได้ครับรถไม่พังแน่นอน

เพราะถ้าเติมแล้วพังเค้าคงไม่กล้าทำออกมาขาย เพราะถ้าเอาออกมาขายเค้าก็ต้องทำมาอย่างดีที่สุดเพื่อไม่ให้แพ้ยี่ห้อที่มีอยู่แล้วแน่นอน

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:24:30 »
ใช้v power ดีแล้วครับถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นจะดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด เหยียบเป็นพุ่งมาตลอด แต่เข็มน้ำมันก็ลงเร็วเช่นกันแต่ปกติผมเติมสลับกับบางจากเพราะมีบัตรลดมาตลอดซึ่งบางจากก็โอเคนะแต่สู้เชลลไม่ได้เลยไว้ใช้ในยามอยากประหยัดเติมเชลลืตอนอยากซิ่ง เติมกับอีซูซุดีแมคซ์มาตลอด ส่วนตัวยังไม่เคยลองอันใหม่เพราะผมก็อคติน้ำมันปตทเเหมือนคุณhispzaเหมือนกันว่างๆว่าจะลองhyforceดู แต่จะลองปตทhyforceก็ไม่เสียหลายหรอกครับถ้ารู้สึกว่าดีก็ใช้ประจำแต่ถ้าเชลล์ดีกว่าก็ใช้เชลล์

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 00:17:29 »
ถ้าขับในเมือง ไม่ได้กดแรงๆ ผมว่าเติม ธรรมดาของ ตราดาว กับ บางจาก หรือ ตราหอย ก็ ok ครับ
แต่ถ้ากดหนักหน่อย v power เลยครับ
ส่วนตัว hyforce ผมว่าก็ดีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 03:19:45 »
ผมเติมแต่บางจากนะ เป็น Euro5 เจ้าเดียวที่ไม่เพิ่มราคา Hyforce กับ V-power เพิ่ม3บาทต่อลิตรนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 05:53:19 »
หลักๆผมเติมอยู่ 2ยี่ห้อครับ Shell กับ Caltex
ถ้าบางจากจะวิ่งได้น้อยกว่าครับ จากการเก็บข้อมูลมา1ปี

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 07:21:09 »
ผมเติมแต่บางจากนะ เป็น Euro5 เจ้าเดียวที่ไม่เพิ่มราคา Hyforce กับ V-power เพิ่ม3บาทต่อลิตรนะครับ

บางจาก เพาเวอร์ดี เป็น Euro5 แล้วเหรอ ครับ ผมยังเห็น เค้า ขึ้นป้าย Euro4 อยู่เลย เอ๊ะหรือผมไม่ทันข่าว
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:26:01 »
ตอนนี้เปลี่ยนมา Hyforce แล้วครับเสียงเบาลงนิดนึง คันเร่งติดเท้ามากกว่าเดิม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:09:58 »
แสดงว่า Additive ที่ ปตท ใส่ลงไปใน Hy Force น่าจะดีขึ้นชัดเจน

น่าจะเป็น Additive จากบริษัทในเครือของ Caltex/Chevron อีกหรือเปล่าหว่า?

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:29:29 »
แรกๆก็ลองเติมน้อยๆก่อนดูสิครับเผื่อเห็นท่าไม่ดีก็ค่อยไปเติมตัวเดิมเจือจางเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:37:46 »
ผมรอผมดถังอยู่เนี้ย 555 ตอนนี้ล่อไป 400 แล้วครึ่งถังเอง

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:47:43 »
ผมเติมอยู่สามเจ้าครับ Caltex, Shell V powerและบางจาก สะดวกเจ้าใหนเอาเจ้านั้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:47:55 »
ผมเติมแต่บางจาก พาวเวอร์ดี
เบนซินก็ใช้บางจากคุณ(อี)20 สลับกับ คาร์เท็ค

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 11:16:55 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มาแชร์กันครับ กำลังจะต้องเติมดีเซลกะเค้ามั่งล่ะ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 12:08:24 »

เติม vpower มาตลอดครับ เพิ่งลองเติม hyforce มา1ถัง(ปตทถังแรกในรอบ3ปี)โดยใช้ถังก่อนหน้าจนเหลือrangeไม่ถึง10กม แล้วจึงเติมhyforce

ผลคือลื่นกว่าเดิมจนรู้สึกได้ครับ เวลาเร่งมันจะไปแบบเรียบๆไม่กระตุกไม่ขาดตอนและยังมีแรงดึงอยู่ ส่วนตัวมันคือความรู้สึกแรกที่ได้รับรถและยังมี
น้ำมันที่เติมจากUKติดมาครึ่งถัง เรียบลื่นประมาณนั้นจริงๆครับ แต่ที่ยังไม่ลองคือตีนปลายว่าหลังจาก150ขึ้นไปจะเป็นไง

เหตุผลที่ใช้ hyforce และคิดว่าจะใช้ต่อคือรถผมเป็นeuro5และมีตัวดักจับฝุ่นละอองไอเสียDPF (Diesel Particulate Filter) ถ้าใครไม่มีตัวนี้ผมว่า shell fuel saveคือทางเลือกที่ดีที่สุดครับ เพราะจากที่เคยลองทางไกลด้วยตัวเองมันไปได้ไกลกว่าเจ้าอื่นหลายๆเจ้าจริงๆครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 14:26:08 »
แนะนำดีเซลของเอสโซ่ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ cinello

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 20:29:38 »
แสดงว่า Additive ที่ ปตท ใส่ลงไปใน Hy Force น่าจะดีขึ้นชัดเจน

น่าจะเป็น Additive จากบริษัทในเครือของ Caltex/Chevron อีกหรือเปล่าหว่า?

มาจากเล็ปของ ปตท.เองครับพี่จิมมี่ ตอนไปฟังก่อนเปิดตัวเค้าว่าค้นคิดมากว่า 5 ปีแล้วมีเพิ่มสารและวิธีการกลั่นพิเศษทำให้โมเลกุลเรียงตัวเป็นแถวตรงทำให้การจุดระเบิดทำได้ง่าย(อันนี้ฟังจากนักเคมีของ ปตท.เค้าบรรยยายมาอีกที)
หลัก ๆ ก็มี
1.Injector Cleaning
2.Anti-Oxidation
3.Anti-corrosion
4.Hy-Booster
5.Injector Improver
6.Demulsfied

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 07:17:14 »
ผมเติม V-power ทีไหร รถแสดงอาการไม่ดีทุกทีครับ ยังกับเติม B5  เป็นงงเหมือนกัน เพื่อนอีกคันอีกยี่ห้อก็บอกเหมือนกันครับว่า ไม่ดีสมราคาและชื่อ พอเิติมบางจาคและppt กลับไม่เจออาการดังกล่าว เลยเป็นงงเหมือนกันครับ เติมประจำคือบางจาคครับ เพราะปั้มใกล้บ้าน เห็นบอกว่าเป็น ยูโร 4 ด้วย
 :)

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:20:05 »
F30 320d ตั้งแต่เติมHyforceถังแรกไม่กลับไปเติมVpowerอีกเลย
โหมดcomfortออกตัวล้อฟรีท้ายปัดตลอด มาไวขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:58:12 »
ยังไม่เคยลอง Hyforce ครับ

เห็นคอมเม้นแล้วมันน่าลองเลย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:35:26 »
F30 320d ตั้งแต่เติมHyforceถังแรกไม่กลับไปเติมVpowerอีกเลย
โหมดcomfortออกตัวล้อฟรีท้ายปัดตลอด มาไวขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
เดี๋ยวต้องลองแล้วครับ
ยังไม่เคยลอง Hyforce ครับ

เห็นคอมเม้นแล้วมันน่าลองเลย

หมดถังแล้วไปลองกันครับพี่ 555

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 14:21:40 »
สงสัยต้องไปลอง Hyforce แล้วมั้งครับเนี่ย
แต่ละคอมเมนต์