ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ ALPHARD 2.4 ถ้านั่ง6คน อืดมากมั้ยครับ  (อ่าน 10196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supat

• Jr. Member
  • **
ถ้า นั่ง6คน พร้อมสัมพาระ ไปเทียวนี่จะอืดมั้ยครับ  ถ้าขึ้นเขาด้วยจะไหวมั้ยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
อืดครับ คอนเฟิร์ม ;D
เพิ่งถอยมาครับเมื่อเดือนที่แล้ว รุ่น2.4ไฮบริด จากToyota แท้
ถ้าถามว่าอืดไหม อืดแน่นอนโดยเฉพาะ ECO mode แต่ผมพอใจครับ เพราะมันเหมาะกับรถครอบครัวให้คุณพ่อคุณแม่นั่ง
นุ่มสบายสุดๆ BenzE250เทียบไม่ติด ขับง่ายกว่าที่คิดเยอะครับ ถ้าเอา ECO mode ออกก็จะประมาณ Altis หน้าหมู อ่ะครับ พอรับได้
เข้าโค้งนี้นิ่งฟุดๆ  ;) ประหยัด 12โล/ลิตร ครับขับ 100-110กม/ชม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถในฝัน

ผมเคยนั่งครั้งนึงในชีวิต ตัว 2.4 Hybrid ฟินมากๆ นิ่ม นุ่ม สูง แรง(แบบพอประมาณ)

อยากได้ๆๆๆ ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เพิ่งถอยมาครับเมื่อเดือนที่แล้ว รุ่น2.4ไฮบริด จากToyota แท้
ถ้าถามว่าอืดไหม อืดแน่นอนโดยเฉพาะ ECO mode แต่ผมพอใจครับ เพราะมันเหมาะกับรถครอบครัวให้คุณพ่อคุณแม่นั่ง
นุ่มสบายสุดๆ BenzE250เทียบไม่ติด ขับง่ายกว่าที่คิดเยอะครับ ถ้าเอา ECO mode ออกก็จะประมาณ Altis หน้าหมู อ่ะครับ พอรับได้
เข้าโค้งนี้นิ่งฟุดๆ  ;) ประหยัด 12โล/ลิตร ครับขับ 100-110กม/ชม

เห็นเขาว่า อัลพาร์ท ขับเร็วๆ เกิน 100 สัก 120-140 ไม่นิ่ง อันนี้จริงป่าวครับ ผมก็เคยแต่ลองนั่ง ไมเคยขับ

เห็นเขาว่า อัลพาร์ท ขับเร็วๆ เกิน 100 สัก 120-140 ไม่นิ่ง อันนี้จริงป่าวครับ ผมก็เคยแต่ลองนั่ง ไมเคยขับ

ปกติไม่ค่อยขับเกิน120 ครับ แต่ที่ลองสั้นๆ มันก็ไม่ได้เลวร้าย ซึ่งผมว่ามันโอเคมากแล้วสำหรับรถตู้
ตอนนี้กำลังสนุกกับการขับแบบประหยัดครับ เลยไม่ค่อยได้ขับเร็ว
ยิ่งถ้าให้คนแก่นั่งนะ มันคือรถในอุดมคติเลย ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ MoLee

เคยนั่งอย่างเดียวนะครับ 2.4 มีแรงดึงบ้างเล็กน้อย แต่แรงแบบลื่นๆเรื่อยๆ(นั่งเต็มคัน) วิ่งบูรพาวิถี มีวูบบ้างช่วงลมแรงแอบมีโคลงๆบ้างเล็กน้อย(อาจเพราะผมนั่งหลังสุด) โดยรวมโอเคครับ ถ้าคิดว่าเน้นนั่งสบาย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมว่าอืด แต่ก็ไม่เลวร้ายครับ เดินทางปกติครับ

แต่ผมไปลองแล้วเมารถเลยขอตัดออกจากตัวเลือก 555++
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• **
คุณ Mjunior  ออก0 ส่วนลดและโปรดีหรือป่าวครับ  จะได้เอาเป็นแนวทางในการต่อรอง 55  :o :o

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เคยขับไป7คน ขับขึ้นเขาใหญ่ ก็ไม่เลวร้ายนะครับ ไปได้สบายๆแบบไม่รีบร้อยนะ แต่ไหลๆก็ไป140ไม่รู้ตัวเหมือนกันครับ

ซื้อศูนย์เพื่อนครับ ได้ส่วนลดอย่างเดี่ยวเลย 1แสนบาทครับ

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member

ถ้ารถเกรย์ ตัวโช๊คไฟฟ้า 180 ทางตรงนี่นิ่งสบายยย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ไปต่างจังหวัด 7 คน อัตราเร่งเรื่อย ๆ ครับ แต่ตอนแซงจะไม่รู้สึกทันใจทันเท้าเท่าที่ควร ต้องเผื่อระยะแซงเยอะกว่าปกติอยู่พอสมควร

ซึ่งต่างจากตัว 3.5 V6 มาก แต่รายนั้นกินน้ำโหดทีเดียว !

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
ที่บ้านเป็น Vellfire 2.4 นั่งคนเอียดไม่อืด วิ่งชิวๆ แต่4-6 คนอืดครับ บวกกับรำคาญเสียงเกียร์ CVT และเสียงเครื่องที่ค่อนข้างดังเข้ามาในรถ ขอบอกว่าอืดครับ ถ้าวิ่งถนนหลวงก็พอได้แต่ถ้าวิ่งรถเลนสวนกว่าจะแซงได้เหงื่อตกครับ รถคันเก่า Alphard 3.0 ปี 2003 กำลังเครื่องดีกว่ามาก

• **
แล้วตัว 3.5  น่าจะกินน้ำมันกี่โลลิตรครับ      แอบดูมือ2เหมื่อนกันเห็นราคาลงมาเยอะ