ผู้เขียน หัวข้อ: SUV 4WD full time  (อ่าน 6350 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
SUV 4WD full time
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:13:59 »
อยากทราบว่ามี suv ตัวไหนที่ขับ 4 ตลอดเวลานอกจาก subaru บ้างครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: SUV 4WD full time
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:30:18 »
fortuner ครับ แต่เป็นppvนะรอท่านอื่นมาต่อ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:58:18 »
น่าจะมี  X3, X5, ML, Q5,

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 21:46:15 »
เอาจริงๆ ผมว่า crv ก็แทบจะวิ่ง 4 ตลอดอยู่แล้วนะ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 23:24:49 »

CX-5 diesel

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 00:07:00 »
เอาจริงๆ ผมว่า crv ก็แทบจะวิ่ง 4 ตลอดอยู่แล้วนะ
CR-V วิ่ง 2 แทบตลอดครับ เป็น AWD ไม่ใช่ Full time ครับ

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 01:46:30 »
CRV กับ CX5 เห็นว่าเป็นแบบ Real time ไม่ใช่ All time ประมาณว่า ต้องไถลไปสักหน่อย ล้อหลังมันถึงจะหมุนให้
ถ้าอยากได้ AWD คงต้อง PPV หรือไม่ก็ ซู ละครับ

ส่วน BMW นี่ไม่มีวาสนาได้ขับ อ่ะ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 07:28:45 »
fortuner ครับ แต่เป็นppvนะรอท่านอื่นมาต่อ

จริงๆแล้ว Fortuner/ Mu-X / PJS/ eververest  ก็เป็น SUV ครับ  แต่ประเทศเราเรียก PPV เพราะต้องการเลี่ยงภาษีของ SUV ที่แพงกว่า

ส่วนท่าน จขกท. ถ้าต้องการรถ

ลุยหนัก => Fortuner  

ลุยได้บ้าง=> CX-5 disel (AWD) / CRV (AWD)
***AWD จะเปลี่ยนเป็นขับ 4 ให้อัตโนมัติเมื่อ ระบบของรถตรวจพบการหมุนของล้อเร็วไม่เท่ากัน

****พวกที่ขีดทิ้งไม่เป็น full time ครับเพลินไปหน่อย ออกจากประเด็นที่ จขกท.ตั้งไว้ แฮะๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 07:31:30 โดย HDE35 »

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 13:11:42 »
รถFulltime 4wd ได้แก่ xv. Fortuner  และ ปาเจโร่ สปอร์ต ครับ เอาพวกราคาไม่เกิน 1.5 MBนะ
   ขอขยายความอีกนิด ท่านอื่นยังมีสับสน
Fulltime หมายถึงต้องขับเพลาหน้า หลังตลอดเวลาไม่มียกเว้น (พวกawd แบบ crv แคป cx5 ไม่ใช่)
                และต้องกระจายแรง เพลาหน้า เพลาหลังได้ด้วยนะครับ ที่เขาเรียก 70:30 จนถึง50:50
                ถ้าแบ่งตายตัวแบบ เทรเบรเซอร์ mu-x คือหน้า หลัง 50:50 ตลอดเวลาก็ไม่ใช่ เวลาเลี้ยว
                แคบๆ ตอนขับ4 มันจะมี ขืนตัว หลายๆคนบอกว่า ทำบ่อยๆระบบขับเคลื่อนเสียได้

ออฟไลน์ cerberus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 15:21:13 »
มี pjs กับ for ครับ นอกนั้นเป็น sometime

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 18:41:02 »
CRV กับ CX5 เห็นว่าเป็นแบบ Real time ไม่ใช่ All time ประมาณว่า ต้องไถลไปสักหน่อย ล้อหลังมันถึงจะหมุนให้
ถ้าอยากได้ AWD คงต้อง PPV หรือไม่ก็ ซู ละครับ

ส่วน BMW นี่ไม่มีวาสนาได้ขับ อ่ะ
ไม่มีวาสนาเหมือนกัน ถ้ามีคงต้องหักกระดูกกันเลยทีเดียว

จริงๆแล้ว Fortuner/ Mu-X / PJS/ eververest  ก็เป็น SUV ครับ  แต่ประเทศเราเรียก PPV เพราะต้องการเลี่ยงภาษีของ SUV ที่แพงกว่า

ลุยได้บ้าง=> CX-5 disel (AWD) / CRV (AWD)
***AWD จะเปลี่ยนเป็นขับ 4 ให้อัตโนมัติเมื่อ ระบบของรถตรวจพบการหมุนของล้อเร็วไม่เท่ากัน

****พวกที่ขีดทิ้งไม่เป็น full time ครับเพลินไปหน่อย ออกจากประเด็นที่ จขกท.ตั้งไว้ แฮะๆ ;D
รถFulltime 4wd ได้แก่ xv. Fortuner  และ ปาเจโร่ สปอร์ต ครับ เอาพวกราคาไม่เกิน 1.5 MBนะ
   ขอขยายความอีกนิด ท่านอื่นยังมีสับสน
Fulltime หมายถึงต้องขับเพลาหน้า หลังตลอดเวลาไม่มียกเว้น (พวกawd แบบ crv แคป cx5 ไม่ใช่)
                และต้องกระจายแรง เพลาหน้า เพลาหลังได้ด้วยนะครับ ที่เขาเรียก 70:30 จนถึง50:50
                ถ้าแบ่งตายตัวแบบ เทรเบรเซอร์ mu-x คือหน้า หลัง 50:50 ตลอดเวลาก็ไม่ใช่ เวลาเลี้ยว
                แคบๆ ตอนขับ4 มันจะมี ขืนตัว หลายๆคนบอกว่า ทำบ่อยๆระบบขับเคลื่อนเสียได้
ปัจจุบันใช้ pajero อยู่ครับ แต่พ่อเค้าขับไม่ไหว เลยว่าจะเปลี่ยนเป็น suv ที่พวงมาลัยกับคันเร่งมันเบาขึ้นมาหน่อย 74 แล้ว
เผอิญต้องขับเข้าป่าด้วยเลยต้องใช้ 4 ล้อตลอดครับ
ถ้าไม่มีจริงๆสงสัยต้องยอมหักกระดูกไปเอา forester ไม่ก็พวก bmw
xv ไม่มีปรับไฟฟ้า พ่อเค้าไม่ผ่าน T T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 22:40:15 »
ในพิกัดนี้มีแค่รุ่นเดียวครับ

ถ้านับ Fortuner ถนนปกติผมว่าก็ค่อนข้างโอเค

นอกนั้นก็แพงกว่านี้ทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 14:15:02 »
เชียร์ Forester ครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 18:46:44 »
ปาเจโร่สปอร์ตกับmu-xรวมทั้งกระบะมัน4wd part timeไม่ใช่หรอ เพราะมันปรับเป็นขับ2ปกติ-ขับ4ล้อได้
ส่วนที่บอกfull timeนี่คือขับ4ตลอดเวลาหรือป่าว หรือผมเข้าใจอะไรผิด

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:27:19 »
ที่บอกว่า xv ไม่มีปรับไฟฟ้า หมายถึงอะไรครับ ???
     เดาว่าต้องการปรับไป mode  4low หรือเปล่าเพื่อแรงบิดสูงๆ
แต่จากการตั้งกระทู้ 4wd fulltime เหมาะกับการขับด้วยครามเร็วสูงบนถนนที่ลื่นมากกว่านะ
ผมซื้อปาเจโร 4wd เมื่อปี 2011(ตอนนั้นไม่มี xv ) ต้องการใช้เที่ยวภูเขาที่ถนนยังเป็นหินลอยอยู่
เท่านั้น ไม่คิดจะลุยหน้าฝน ตอนนี้ผมยังคิดว่า xv ก็คงจะพอ ใน clip ต่างประเทศ xvลุยโคลนให้ดูเลย

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:36:21 »
รถตลาดก็ Fortuner โฉมก่อน BMC และ BMC จะเป็น 4WD Fulltime = ขับเคลื่อน4ล้อตลอดเวลา ปรับขับ2ไม่ได้ ส่วน โฉมแรก ปี05 รุุ่่นท๊อป 4WD จะเป็นแบบ Partime ปรับได้ว่าจะขับ 2 หรือ ขับ 4
และก็ PJS 4WD เป็นแบบ Part Time คือ ปรับได้่ว่าจะขับ2หรือ4

ไม่มีวาสนาเหมือนกัน ถ้ามีคงต้องหักกระดูกกันเลยทีเดียว

จริงๆแล้ว Fortuner/ Mu-X / PJS/ eververest  ก็เป็น SUV ครับ  แต่ประเทศเราเรียก PPV เพราะต้องการเลี่ยงภาษีของ SUV ที่แพงกว่า

รถFulltime 4wd ได้แก่ xv. Fortuner  และ ปาเจโร่ สปอร์ต ครับ เอาพวกราคาไม่เกิน 1.5 MBนะ
ปัจจุบันใช้ pajero อยู่ครับ แต่พ่อเค้าขับไม่ไหว เลยว่าจะเปลี่ยนเป็น suv ที่พวงมาลัยกับคันเร่งมันเบาขึ้นมาหน่อย 74 แล้ว
เผอิญต้องขับเข้าป่าด้วยเลยต้องใช้ 4 ล้อตลอดครับ
ถ้าไม่มีจริงๆสงสัยต้องยอมหักกระดูกไปเอา forester ไม่ก็พวก bmw
xv ไม่มีปรับไฟฟ้า พ่อเค้าไม่ผ่าน T T
PPV ใช่ครับ ว่ามันคือ SUV แต่ต้องมีคำต่อท้ายด้วย "บนโครงสร้างพื้นฐานรถกระบะ" ไม่ใช่ รถยนต์นั่งเหมือนพวก Crossover ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:40:43 โดย f1rstgot »