ผู้เขียน หัวข้อ: พี่จิมคับขอถามให้เพื่อนญนะคับ ระหว่าง2กับยาริส อันไหนดีกว่ากันคับ พอจะออกแล้วคับ  (อ่าน 7273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
พี่จิมคับขอถามให้เพื่อนญนะคับ ระหว่าง2 กับยาริส อันไหนดีกว่ากันคับ พอจะออกแล้วคับ
เธอขับรถในกทม.ก้อปกติคือไม่เกิน100 ถ้ากลับบ้านนครสวรรค์รีบๆ140-160 อันไหนจะปลอดภัยกว่ากันคับ
แล้วก้ออันไหนช่วงล่างจะ นิ่มกว่ากันคับ  แล้วOptionกับราคาอ่ะคับ
มองเป็นMazda 2 Spirit 640,000
กับYaris E AT 630000คับ
อยากเห้นVdo1.5ATจัง
ขอบคุณไว้ล่วงหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 16:28:20 โดย Puyzabra »

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member

/*-*/ สไตล์การตอบปัญหาของเรา่ : 1.ไม่ฟันธง 2. คุ้มไหม ตัดสินใจเอาเองนะครับ /*-*/

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=194.0

อิอิ

/*-*/ สไตล์การตอบปัญหาของเรา่ : 1.ไม่ฟันธง 2. คุ้มไหม ตัดสินใจเอาเองนะครับ /*-*/

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=194.0

อิอิ

รับทราบคับ ^^แล้วถ้าในราคาเท่ากันอ่ะคับ

ออฟไลน์ Sunnook

ผมไม่ทราบนะครับว่าช่วงล่างฝ่ายไหนนิ่มกว่ากัน

แต่ว่าถ้าวิ่ง 140-160 ไป นครสวรรค์น่ะนะ ผมไว้ใจ MAZDA2 มากกว่า

เพราะว่ามาสด้าเป็นรถที่ช่วงล่างดี ( กว่ารถในระดับ segment เดียวกันและราคาเท่า ๆ กัน แต่ก็ไม่ได้ดีแบบทิ้งห่างสุดโต่ง) เป็นจุดเด่นของแบรนด์อยู่แล้ว ( เสียดายเครื่องอืดไปหน่อย )

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
เอาเท่าที่เคยลองมานะครับ น้องของผมใช้ Yaris ตัว S ช่วงล่างแข็ง กระด้างมาก คือนั่งแล้วชวนคลื่นไส้ ของเพื่อนผมอีกคันขับ ตัว E ช่วงล่างนิ่มกว่า สบายตับ ไต ไส้ พุง กว่าตัว S ครับ ส่วน Mazda 2 นี่ผมชอบช่วงล่างของมันนะ มันกำลังดี ไม่นิ่มไม่แข็งจนเกินไป เทียบกับ New Jazz ผมก็ยังว่า Jazz แข็งกว่า Mazda 2 นะ หรือเพราะตอนที่ไปลอง ผมไม่ได้ถาม Sale ด้วยว่า ลมยางของ Jazz เติมเท่าไหร่? ลองไปขับเองดีกว่าครับ บอก Sale ว่าเติมลมยางสัก 32 ให้เท่ากันทุกรุ่นนะครับ แล้วเราจะรู้คำตอบเอง ว่าคุณชอบตัวไหนมากกว่ากัน

เอาเท่าที่เคยลองมานะครับ น้องของผมใช้ Yaris ตัว S ช่วงล่างแข็ง กระด้างมาก คือนั่งแล้วชวนคลื่นไส้ ของเพื่อนผมอีกคันขับ ตัว E ช่วงล่างนิ่มกว่า สบายตับ ไต ไส้ พุง กว่าตัว S ครับ ส่วน Mazda 2 นี่ผมชอบช่วงล่างของมันนะ มันกำลังดี ไม่นิ่มไม่แข็งจนเกินไป เทียบกับ New Jazz ผมก็ยังว่า Jazz แข็งกว่า Mazda 2 นะ หรือเพราะตอนที่ไปลอง ผมไม่ได้ถาม Sale ด้วยว่า ลมยางของ Jazz เติมเท่าไหร่? ลองไปขับเองดีกว่าครับ บอก Sale ว่าเติมลมยางสัก 32 ให้เท่ากันทุกรุ่นนะครับ แล้วเราจะรู้คำตอบเอง ว่าคุณชอบตัวไหนมากกว่ากัน
ผมไม่ทราบนะครับว่าช่วงล่างฝ่ายไหนนิ่มกว่ากัน

แต่ว่าถ้าวิ่ง 140-160 ไป นครสวรรค์น่ะนะ ผมไว้ใจ MAZDA2 มากกว่า

เพราะว่ามาสด้าเป็นรถที่ช่วงล่างดี ( กว่ารถในระดับ segment เดียวกันและราคาเท่า ๆ กัน แต่ก็ไม่ได้ดีแบบทิ้งห่างสุดโต่ง) เป็นจุดเด่นของแบรนด์อยู่แล้ว ( เสียดายเครื่องอืดไปหน่อย )

ขอบคุณทุกท่านนะคับ
เค้ากำลังไปลองมาสด้า2วันนี้คับ
ส่วนยาริสไงก้อรู้กันอยู่แล้วคับ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พี่จิมคับขอถามให้เพื่อนญนะคับ ระหว่าง2 กับยาริส อันไหนดีกว่ากันคับ พอจะออกแล้วคับ
เธอขับรถในกทม.ก้อปกติคือไม่เกิน100 ถ้ากลับบ้านนครสวรรค์รีบๆ140-160 อันไหนจะปลอดภัยกว่ากันคับ
แล้วก้ออันไหนช่วงล่างจะ นิ่มกว่ากันคับ  แล้วOptionกับราคาอ่ะคับ

1. ถ้าในระดับความเร็วประมาณนั้น มันต้องมองเป็น 3 เรื่องครับ
1.1 ถ้าเอาอัตราเร่ง และจะเป็นเกียร์อัตโนมัติด้วย Yaris จะเร่งแซง ได้ไวกว่า Mazda 2 ครับ แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา เอาคันไหนก็ได้ใน 2 คันนี้ ดีใช้ได้ทั้งคู่
1.2 ถ้าเอาเรื่องความมั่นใจในการขับทางไกล ด้วยความเร็วสูงๆ และความเมื่อยล้า 2 เรื่องนี้รวมกัน Mazda 2 ชนะ Yaris ขาดลอยครับ
1.3 ถ้านิ่ม ในแง่ความเร็วต่ำ ผมว่า สะเทือนพอกันทั้งคู่ เพราะคุณน้องน่าจะมองรุ่น Spirit ที่เซ็ตช่วงล่างมา ต่างกัน เหมือน Yaris อีกนั่นละครับ
แต่ถ้า ในแง่ของการขับผ่านลูกระนาด ด้วยความเร็วต่ำๆ ผมคิดว่า Mazda 2 น่าจะนิ่มกว่าแต่ต่างกันแค่นิดเดียวเท่านั้น

Option และความคุ้มค่า กรุณา ตัดสินใจ และมองกันเอาเองเด้อ!

1. ถ้าในระดับความเร็วประมาณนั้น มันต้องมองเป็น 3 เรื่องครับ
1.1 ถ้าเอาอัตราเร่ง และจะเป็นเกียร์อัตโนมัติด้วย Yaris จะเร่งแซง ได้ไวกว่า Mazda 2 ครับ แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา เอาคันไหนก็ได้ใน 2 คันนี้ ดีใช้ได้ทั้งคู่
1.2 ถ้าเอาเรื่องความมั่นใจในการขับทางไกล ด้วยความเร็วสูงๆ และความเมื่อยล้า 2 เรื่องนี้รวมกัน Mazda 2 ชนะ Yaris ขาดลอยครับ
1.3 ถ้านิ่ม ในแง่ความเร็วต่ำ ผมว่า สะเทือนพอกันทั้งคู่ เพราะคุณน้องน่าจะมองรุ่น Spirit ที่เซ็ตช่วงล่างมา ต่างกัน เหมือน Yaris อีกนั่นละครับ
แต่ถ้า ในแง่ของการขับผ่านลูกระนาด ด้วยความเร็วต่ำๆ ผมคิดว่า Mazda 2 น่าจะนิ่มกว่าแต่ต่างกันแค่นิดเดียวเท่านั้น

Option และความคุ้มค่า กรุณา ตัดสินใจ และมองกันเอาเองเด้อ!

ขอบคุณมากคับพี่จิมมี่
ความคุ้มค่าผมว่ามาสด้าทุกกรณี เว้นแต่ราคาขายต่ออ่ะ
ตอนนี้เพื่อนไปขับมาสด้า2อยู่ที่โชว์รูม เป็นไงจะมาบอกนะคับ
หวังว่าได้2นะจะเอารถเพื่อนมาขับบ้าง(ในมหาลัยยาริสจอดติดกันตลอดจะเยอะไปไหนเนี่ย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 17:38:14 โดย Puyzabra »

สรุปเค้าได้เลือกรถแล้วคับ
เป็นMazda2 ตัวท็อป690000สีขาว(แม่สั่ง)เค้าจะเอาแค่640000สีดำ
ไงก้อขอบคุณคับ

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ส่วนผม....
เพิ่งรู้เมื่อตอนเย็นว่า คุณอา ได้ไปจองเจ้า mz2 ตัวที่ว่ามาให้แฟนเขาใช้แล้วครับ เมื่อวานนี้เอง
บอกตรงๆว่าอยาก กรี็ดดดดดดดดดดดดดๆๆๆๆๆๆๆๆ มากๆครับ

ปล.เป็นตัว 640000  สี บอน เงิน ครับ

ได้รถอาทิตย์หน้า....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 21:56:27 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Sunnook

อ่า ขอต้อนรับเข้าสู่ความรู้สึก Zoom-Zoom ครับ  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอ้ยย ขายดีจริงโว้ยยยยย

รถเค้าดีจริง แต่ตอนนีมีปัญหาเรื่องนึงคับจะเอาสีดำแม่ให้เอาสีขาว
ผมกำลังฮาอยู่
^^

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
ขอต้อนรับเข้าสู่ครอบครัว Zoom Zoom ครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
วิ่ง 140-160  ไปนครสวรรค์   <--  มันก้อไม่น่าใช้ทั้งคู่นั่นละครับ  ประมาทในการใช้ชีวิตไปหน่อยนะครับ

วิ่ง 140-160  ไปนครสวรรค์   <--  มันก้อไม่น่าใช้ทั้งคู่นั่นละครับ  ประมาทในการใช้ชีวิตไปหน่อยนะครับ

อันนี้เวลารีบๆคับ
ปกติเธอเค้าขับVigoก้อ100-120 เวลารีบๆก้อ140-150อ่ะคับ
เปลี่ยนมาหวังว่าคงปลอดภัยขึ้นก้อพอแล้ว