ผู้เขียน หัวข้อ: CX5 Vs. Forester  (อ่าน 5294 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
CX5 Vs. Forester
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 22:58:03 »
หลายคนอาจจะสงสัย เอ้ะทำไมเอา 2 ตัวนี้มาเทียบกัน เพราะราคามาห่างกันเกิน
แต่ในมุมมองผมแล้ว มันเป็น suv ขนาดนั่ง 5 คน เหมือนกัน และ xv เบาะมันไม่ปรับไฟฟ้า 555

วันนี้ได้ไปลองทั้ง 2 คันมาครับ หลังจากทิ้งงานการเพราะอยากไปลอง subaru ปรากฏว่า ดันมีโชว์รูม maxda อยู่ติดกัน เลยเสร็จเลย  ;D

ขอดีที่ผมเปรียบเทียบ 2 คัน นะครับ
การยึดเกาะในการเร่ง maxda ทำได้ดี แต่ subaru ทำได้ดีกว่า
การเก็บเสียงภายนอก subaru ทำได้ดี แต่ maxda ทำได้เหนือกว่า
เกียร์ maxda ทำได้ smooth มาก subaru กับรู้สึกติดขัดจังหวะนิดๆ
ความสบายในการนั่งหรือขับขี่ subaru ผมรู้สึกว่านิ่ม และ โปร่งกว่า maxda
การเบรกเท่ากันเลยครับ ผมรู้สึกไม่ค่อยได้ ถือว่าอยู่ในเกณท์ดีทั้งคู่
เครื่องเสียงทั้งสองตัว จะ bose หรือ harman ผมว่าเท่ากัน หรือผมหูไม่ดีนะ
ความกระชับ maxda ทำได้ดี subaru กับมีความรู้สึกหวิวๆเวลาเลี้ยว ทั้งที่ความจริงมันเกาะไม่น้อยกว่าเลย
รูปลักษณ์ภายนอก ผมให้ maxda กินขาด subaru นั้นเป็นป้าขายข้าวแกงจริงๆนั้นแหละ
ความประหยัดยังไงๆ maxda ก็คุ้มกว่าในหลายๆเรื่อง
ด้านภายในผมให้เท่ากันนะครับ แต่ก่อน subaru แย่มาก แต่ตัวใหม่นี้กลับดีขึ้นเยอะ

สรุป สำหรับผมแล้ว
หากสนใจอารมณ์วัยมัน(จะแก่ / อ่อน แล้วแต่) กับความประหยัด ไป CX5
หากไม่ใส่ใจรูปลักษณ์ภายนอก อยากได้ความสบายแบบนั่งชิวๆ เครื่องแรง subaru เป็นทางเลือกที่ดี

สุดท้ายผมมีคำถามนิดหน่อยครับ เผอิญตอนลองmaxdaรถมันติดเลยไม่รู้
ใครเคยลอง 2 ตัวนี้แล้ว เวลาเปลี่ยนเลนแบบเร็วๆ กระชาก ตัวไหนมันเหวี่ยงกว่ากันครับ

ปล. ที่ผมลองนั้นเป็นตัว CX5 2.2D กับ Forester XT นะครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: CX5 Vs. Forester
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 23:28:52 »
 ถ้าเอาเหตุผลก็ต้องมาสด้าแต่ถ้าราคานั้นต้องไป x1 ครับ ;)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 11:20:34 »
ด้วยราคาแล้ว CX5 คุ้มกว่าแบบเห็นได้ชัดเจน
การขับขี่ ผมว่า ไม่ต่างกันมาก
แรงดึงดีเซล กับ เบนซินturbo ไม่ต่างเยอะ แต่ Forester XT เร็วกว่า แรงกว่าแน่นอน
แต่มาจบที่ราคา ที่ mazda CX5 ดีเซล +B segment ตัว Top = Subaru forester XT
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 14:42:27 »
XT นี่คือรุ่น turbo ใช่มั๊ยครับ ราคามันโดดจาก CX5 ดีเซลไปหลายแสนมากเลย ถ้าคุ้มค่าเม็ดเงิน ยังไงก็ต้อง CX5 ครับ

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 23:16:44 »
ศุนย์แถวไหนครับ...อยากลองตรงรุ่นทั้งคู่เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 18:50:43 »
CX5 พอแล้วครับ สวยกว่าด้วย

หน้าตา Forester ไม่ไหวจริงๆ