ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยเลือกหน่อยครับระหว่าง....  (อ่าน 3275 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToonAmity

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆช่วยเลือกหน่อยครับระหว่าง....
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 20:24:00 »
รบกวนพี่ๆ ช่วยเลือก แนะนำ และให้ความรู้หน่อยครับ...  ชี้แจงหน่อยนะครับ คือ ผมอายุ 21 กำลังเรียน ป.ตรี ปี1 กำลังหารถขับไปเรียนครับ *มหาลัยห่างจากบ้านประมาณ 60 โล ไปกลับก็ 120 โล (อยู่ ตจว.นะครับ) แต่ผมเรียนแค่เสาร์ อาทิตย์.. อยากจะถามพี่ๆว่าระหว่าง city, mazda 2 sport และ civic (FD)มือสอง อ่ะครับ ผมควรเลือกอะไรดี ? ??? ??? ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ (การกินน้ำมัน อัตราเร่ง ช่วงล่าง การบำรุงรักษา) แล้วถ้าผมเลือก FD มันจะเก่าไปไหม ?...มีโอกาศได้ขับแค่ city ครับ ช่วงล่างกระเด้งจัง ขับเร็วก็ร่อนไม่น้อย ขับ 140 รอบเครื่อง เกือบ 4000 กินน้ำมันสุดๆ ? แต่ผมขับปกติครับ 100 เดียว!! .....mazda 2 ก็แต่งสวยดี เห็นเพื่อนขับกันเยอะ พี่ๆที่มีความรู้ช่วยให้คำแนะนำการตัดสินใจหน่อยครับ

**สรุป
การกินน้ำมัน อัตราเร่ง ช่วงล่าง การบำรุงรักษา และ อนาคต ขับ 3 รุ่นนี้ รุ่นไหนพอไปได้อีกไกลคับในแง่ความสวยงาม อิอิ  และทนทาน จุกจิก ของเครื่องด้วยครับ  ::) ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 20:33:09 โดย ToonAmity »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รบกวนพี่ๆช่วยเลือกหน่อยครับระหว่าง....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 20:32:55 »
ถ้าคิดว่า City กินน้ำมัน น้อง2มันจะเปลืองกว่านั้นอะ
ขับ 140 คันไหนก็ซดเหมือนกันหมดละครับ
2 จะดีกว่า City ก็ช่วงล่างนิดหน่อย ไม่เด้งแต่หนึบ
Civic FD ปัญหาจุกจิกเยอะไป รับได้ก็โอ   
แต่เท่าที่ใช้มา ผมว่า City นั่นละเหมาะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 20:35:00 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
Re: รบกวนพี่ๆช่วยเลือกหน่อยครับระหว่าง....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 20:37:49 »
ถ้าคิดว่า City กินน้ำมัน น้อง2มันจะเปลืองกว่านั้นอะ
ขับ 140 คันไหนก็ซดเหมือนกันหมดละครับ
2 จะดีกว่า City ก็ช่วงล่างนิดหน่อย ไม่เด้งแต่หนึบ
Civic FD ปัญหาจุกจิกเยอะไป รับได้ก็โอ   
แต่เท่าที่ใช้มา ผมว่า City นั่นละเหมาะแล้ว

ขอบคุณข้อมูลครับ... แต่มีเพื่อนบอกว่า Mazda2 เกาะถนนกว่า ช่วงล่างดี เร่งดีกว่า city จริงเปล่าครับ ? เพราะทางที่ผมเดินทาง สิบล้อ รถพ่วงยอะ ต้องแซงไวหน่อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 20:45:32 »

ขอบคุณข้อมูลครับ... แต่มีเพื่อนบอกว่า Mazda2 เกาะถนนกว่า ช่วงล่างดี เร่งดีกว่า city จริงเปล่าครับ ? เพราะทางที่ผมเดินทาง สิบล้อ รถพ่วงยอะ ต้องแซงไวหน่อย
เห็นด้วยเกือบทั้งหมด
ยกเว้นอัตราเร่งนี่ละครับ
ผมว่าเครื่อง 1.5 กับออโต้ 4สปีด ของ MZ2 อัตราเร่งไม่ได้ดีเท่ากับเครื่อง iVtec+เกียร์ 5สปีดของ City นะครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 21:08:18 »

เห็นด้วยเกือบทั้งหมด
ยกเว้นอัตราเร่งนี่ละครับ
ผมว่าเครื่อง 1.5 กับออโต้ 4สปีด ของ MZ2 อัตราเร่งไม่ได้ดีเท่ากับเครื่อง iVtec+เกียร์ 5สปีดของ City นะครับ

ขออ้างอิงคุณจิมมี่นะครับ เคยพูดไว้ใน The Clip Vios ใหม่ไว้ว่า Mazda 2 ช่วงล่างมันพอๆกับ Vios เก่านั่นหล่ะถ้าโดนลมดด้านข้าง

ส่วนอัตราเร่งดูจาก Review ในเว็บก็ชัดเจนครับว่า City เร่งดีกว่า ครับ

FD ผมไม่รู้จุกจิกมั๊ย แต่ถ้าถามว่าเก่ามั๊ยผมว่าไม่เก่า

ปล.รอดู New City ดีมั๊ย  ;D เพราะถ้าใช้เครื่องแบบ India คือเครื่องเดิม ลดแรงเสียดทาน ถ้ามคิดตามหลักเหตุผลจะพอคาดการณ์ได้ว่า น่าจะประหยัดน้ำมันขึ้น

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 21:36:18 »
fd ปัญหาหลักๆคือ

1 เสียงเครื่องต๊อกๆ ตอนซื้อตั้งใจฟังนิดนึงถ้าไม่มีก็โอเค
2 ยางแท่นเครื่องทรุด สังเกตุเครื่องจะสั่นหนัก ฮอนด้าให้ได้เคลมกี่โลจำไม่ได้แต่มากกว่า 3ปี แสนโลปกติ
3 แร็คพวงมาลัยรั่ว อันนี้ต้องลองขับ ถ้ามีเสียงหอนก็อาจใช่
4 ลูกปืนล้อแตก เวลาวิ่งจะดังหึ่งๆ

ถ้ารถไม่มีปัญหาพวกนี้ก็โอเคแล้ว หรือถ้าเป็นก็แก้ไม่ยากแค่ใช้เงิน ยกเว้นข้อ1

เกียร์ 5 ออโต้ fd 140 รอบอยู่ที่เกือบๆ 3000

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 21:58:33 »
 city  สวย กว้างดี ประหยัด(ผมว่าที่สุดใน 1500cc)
ถ้าทางดี ก็ไม่มีปัญหา 100-120 คงได้ แล้วแต่สภาพ

ถ้าทางไม่ดี+ขับเร็ว ก็
อยากเกาะก็จัดช่วงล่างใหม่ 25000-29000  
ถ้าเหลือ เปลี่ยนแม็ก หายางดีๆ
+ประกัน เผื่อ

ใช้ยาวๆๆ

140 รอบ 4000 สงสัย MT
รอบสูงไม่ได้แปลว่ากินน้ำมัน  อยู่ที่กดคันเร่ง

---------------------

2 กินน้ำมันกว่า แคบ หนักกว่า แต่(เดิมๆ)เกาะกว่า  ปราดเปรียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 22:07:19 โดย wannachat »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 22:40:02 »
fd ปัญหาหลักๆคือ

1 เสียงเครื่องต๊อกๆ ตอนซื้อตั้งใจฟังนิดนึงถ้าไม่มีก็โอเค
2 ยางแท่นเครื่องทรุด สังเกตุเครื่องจะสั่นหนัก ฮอนด้าให้ได้เคลมกี่โลจำไม่ได้แต่มากกว่า 3ปี แสนโลปกติ
3 แร็คพวงมาลัยรั่ว อันนี้ต้องลองขับ ถ้ามีเสียงหอนก็อาจใช่
4 ลูกปืนล้อแตก เวลาวิ่งจะดังหึ่งๆ

ถ้ารถไม่มีปัญหาพวกนี้ก็โอเคแล้ว หรือถ้าเป็นก็แก้ไม่ยากแค่ใช้เงิน ยกเว้นข้อ1

เกียร์ 5 ออโต้ fd 140 รอบอยู่ที่เกือบๆ 3000

ผมยังไม่เคยขับเลยครับ ที่เลือกมาเป็นตัวเลือก เพราะ อา จะขายต่อให้ราคากันเอง FD 09 ครับ ที่ผมชอบคืน คันใหญ่กว้างดีและยังคงความคิดเดิมๆว่า รถใหญ่ๆเครื่องใหญ่มั่นใจและกินน้ำมันพอกับเครื่อง 1500 *ไม่ชอบเลยไฟท้าย เพราะว่ามันเปลี่ยนโฉมมั้งครับเลยคิดแบบนี้ แต่อ่านมาหลายๆเว็บ มีแต่คนบอกมีปัญหาอย่างที่พี่บอกเลย และผมดูรถไม่ค่อยเป็นด้วย และมีคนบอกว่าเครื่อง 1500 รุ่นใหม่ๆ มั่นใจไม่แพ้รถใหญ่เครื่องใหญ่เลย คงต้องตัดสินใจ city,กับ mazda2 แล้วครับ ขอบคุณข้อมูลมากๆเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 22:57:05 »
city  สวย กว้างดี ประหยัด(ผมว่าที่สุดใน 1500cc)
ถ้าทางดี ก็ไม่มีปัญหา 100-120 คงได้ แล้วแต่สภาพ

ถ้าทางไม่ดี+ขับเร็ว ก็
อยากเกาะก็จัดช่วงล่างใหม่ 25000-29000  
ถ้าเหลือ เปลี่ยนแม็ก หายางดีๆ
+ประกัน เผื่อ

ใช้ยาวๆๆ

140 รอบ 4000 สงสัย MT
รอบสูงไม่ได้แปลว่ากินน้ำมัน  อยู่ที่กดคันเร่ง

---------------------

2 กินน้ำมันกว่า แคบ หนักกว่า แต่(เดิมๆ)เกาะกว่า  ปราดเปรียว

ใช่ครับเคยขับแบบ MT  ตาก พิจิตร รถเดิมๆ  140 (เพราะรีบครับ ปกติขับแค่100เดียวก็มั่นใจดี) รอบเครื่องเกือบ 4000 นั่ง 3 คน เสียงเครื่อง เสียงลม เด้ง ร่อนเสียวหลังเลยครับ  ที่ชอบความสวย ทั้ง city mazda2 ทั้งคู่เลย แต่ผมอยากได้รถที่ลงตัวกับผมมากที่สุด  ผมคิดว่าถ้าซื้อมาก็จะไม่ทำอะไรเลย ขับเดิมๆ เพราะผมปรับแต่งอะไรไม่เป็นเลย หน้ายาง แม็กแบบไหนไม่มีความรู้เลย ถือว่าเป็นรถคันแรกในชีวิตเลยอ่ะครับ  ;D ;D ;D ปล. ขอบคุณข้อมูลพี่มากครับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 09:09:59 »
ถ้ามีความรู้เรื่องรถอยู่บ้าง ก็อยากให้เล่น Civic FD ครับ เพราะผมว่ามันสวย ;D อนาคตน่าจะไกลกว่าคนเอามาแต่งกันเยอะด้วยรูปโฉมของมัน บอกกับเครื่อง K20 ฝาแดงอันลือลั่นของ Honda แต่ถ้าพึ่งเข้ามหาลัย ปี 1 รับรองได้เลยว่าการใช้รถไปกับกิจกรรมเพื่อนฝูงเพียบแน่นอน ถ้ากลัวจะหนักใจเรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมากก็จับดมแก๊ส แต่ถ้าไม่อยากติดแก๊ส Honda city ก็เป็นอีกทางเลือกนะครับ ขับไปเรียน ไปเที่ยวกับเพื่อน เที่ยวกับแฟน สบายกระเป๋ากว่า
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ NeoBlythe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 10:30:58 »
ถ้ามีคนดูรถเป็นจริงๆอยากเชียร์ FD 2.0 มือสองครับ

แต่ถ้าจะเลือกป้ายแดง City น่าใช้กว่า M2

ออฟไลน์ MYM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 10:59:00 »
แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นจะมีข้อดีข้อเสียต่างกันครับเอาแบบสรุป
1.การกินนำ้ำมัน city ประหยัดสุด รองลงมาก็ m2 civic
2.อัตราเร่ง civic แรงสุด รองลงมาก็ m2 city
3.ช่วงล่าง m2 ดีสุด รองลงมาก็ civic city
4.การบำรุงรักษา city ง่ายสุด รองลงมาก็ civic m2
ซื้อรถมือสองถ้ามีคนดูเป็นดูให้ก็น่าสนครับ เงินสดยิ่งแหล่มเพราะดอกมือสองค่อนข้างสูง+vat อีก
city ประหยัดครับ แ่ต่ร่อน ถ้าขับในเมืองก็โอเค (สมชื่อ) ทางไกลไม่แนะนำ ยกเว้นคุณขับเรื่อยๆ
m2 ช่วงล่างหนึบดีครับ คล่องแคล่ว ขับมัน แต่ห้องโดยสารเล็กมากในความรู้สึกของผม
**เลือกเองตามความชอบข้อดีของแต่ละรุ่น+รับได้กับข้อเสียของมันเลยครับ**

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 11:11:26 »
กลัวเปลืองก็ City CNG ครับ เสร็จจากโรงงาน

หรือว่าถ้าอยากได้สมรรถนะเผื่อๆเหลือๆ ก็ Mazda 2 MT มี ABS driver's airbag ไม่ขี้เหร่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 14:36:11 »
ออกใหม่ All new City
มือ 2 FD 2.0 LPG

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 11:30:31 »
mazda2 MT ก็ดีครับ ขับหนักๆ ก็ยังเห็นเลข 12 โลลิตรได้ ขับชิวๆเหมือนน้องชายผม ก็ 15 โลลิตรครับ
civic fd ก็มีปัญหานิดๆหน่อย แต่ไม่ได้มากมาย อย่างรถคนรู้จักผมคนนึง เครื่องก็ไม่ได้มีเสียงต๊อกๆ อย่างที่หลายๆท่านเป็นกัน
city แรงกว่า 2 อยู่แล้วแต่ไม่ได้มากมาย ประหยัด ไม่ต่างกันจนเวลาคิดเป็น บาท/กิโลเมตร แล้วต่างกันเกิน 0.3 บาทหรอกครับ

ปล ช่วงล่าง ผมว่ากลางๆทุกตัว ขับก็ระมัดระวังด้วยนะครับ