ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวเล็กๆ น้ำยาเคลือบล้อแม็กครับ  (อ่าน 19053 ครั้ง)

ออฟไลน์ K_D

• Sr. Member
รีวิวเล็กๆ น้ำยาเคลือบล้อแม็กครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 20:10:03 »
วันนี้มีของมารีวิวแบบสั้นๆ ให้ชมครับ
เนื่องจากผมซื้อล้อใหม่มา ก็เลยหาแว็กซ์มาเคลือบซะหน่อย
น้ำยาเคลือบล้อเท่าที่เห็นผมเห็นว่ามี 3 แบบ
แบบแรกเป็นเหมือนน้ำยาเคลือบแก้ว ราคาขวดจิ๋วๆ ราวๆ 3 พัน อันนี้ตัดไป อิอิ
อีกแบบเป็น spray กระป๋องละ 500 มีหลายยี่ห้อ ทั้งเมกไกวส์ armor all ฯลฯ
ส่วนแบบนี้เป็นคล้ายๆ paste wax แต่เค้าว่าเป็น sealant ก็มีหลายยี่ห้อ แต่ผมเลือกอันนี้แหละ ยี่ห้อเด็กจน

อุปกรณ์ที่เตรียมก็ ฟองน้ำเหลืองธรรมดาๆ
หรือจะใช้ฟองน้ำลง wax สีแดงก็ได้ครับ ผ้าไมโครอีกผืน
ก่อนลงก็ล้างและรอให้ล้อแห้งก่อน แต่ของผมเป็นล้อใหม่ยังไม่ได้ใส่รถเลยก็เลยละเลงได้ทันที

ลักษณะน้ำยาจะเหลวพอสมควร

วิธีลงก็เหมือนลง paste wax ครับ ทาแล้วทิ้งให้ขึ้นฝ้าแล้วเช็ด
สามารถลงหลาย coat ได้
ความรู้สึกเวลาเช็ดก็อกง่ายดีครับไม่ต้องออกแรงเลย
ประมาณแว็กซ์พวก fuzion เลย
ลงเสร็ตแล้วลองลูบดูก็ลื่นขึ้นพอสมควรครับ

เวลาทาก็เอาให้ทั่วทั้งด้านนอกด้านใน เดี๋ยวพอใส่รถจริงๆ แล้วด้านในอาจจะทาไม่ค่อยถึง
ไหนๆ ลงล้อแล้ว ก็ลงน๊อตล้อด้วยเลย

สุดท้ายผมลองเอาน้ำราด มีคลิปมาให้ชมครับ ถือโอกาสลองถ่ายแบบ slow motion ซะเลย
วงขาวมือคืออันที่เคลือบแล้ววงซ้ายยังไม่เคลือบ
เรื่องการไล่น้ำคงไม่เท่าไหร่ดูไม่ค่อยจะต่างกันเลย
แต่ผมคิดว่าเวลาใช้งานจริงน่าจะทำให้ล้างฝุ่นและผงเบรคได้ง่ายกว่าไม่เคลือบครับ

ปล.แปะ  link youtube ไม่เป็น  ;D ;D

จบแล้วครับ รีวิวสั้นๆ
ผมยังไม่ได้ลองใช้งานจริงเลยเพราะรอสั่งยางอยู่ กว่าจะได้ลงพื้นก็คงช่วงปีใหม่ละครับ

ออฟไลน์ navgun43

• Newbie
  • *
Re: รีวิวเล็กๆ น้ำยาเคลือบล้อแม็กครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 20:30:50 »
มีขายที่ไหนครับเนี่ยเดี่ยวว่าจะเอาล้อไปทำสีแล้วก่อยากจะให้สีอยู่นานๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รีวิวเล็กๆ น้ำยาเคลือบล้อแม็กครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 11:01:33 »
สอบถามจขกท ว่าล้อไซส์ 17 แบบนี้ตามรูป รึเปล่าครับ
ถ้าใช่อยากทราบราคาหน่อยครับ ขอบคุณครับ
มีขายที่ไหนครับเนี่ยเดี่ยวว่าจะเอาล้อไปทำสีแล้วก่อยากจะให้สีอยู่นานๆ
ดูใน TWCC เลยครับ ส่งถึงบ้านเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^