ผู้เขียน หัวข้อ: User's Voice " Skoda Octavia Combi 2.0TDi " First in Thailand รึเปล่า ^_^  (อ่าน 28831 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
User's Voice " Skoda Octavia Combi 2.0TDi " First in Thailand รึเปล่า ^_^
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 00:26:44 »
ก่อนหน้านี้ผมไปจอง Cx-5 XDL เมื่อวันแรกที่เปิดตัวได้ทดลองขับ ชอบใน Option ของตัวรถ และเครื่องยนต์ที่แรงและเงียบ แต่ติดที่ดอกเบี้ยแพงไปนิดถึงจะดาว์น 30%แล้วก็ตาม  :P

แต่พอไปเจอ Octavia ในงาน Motor Expo ได้ลองขับสั้นๆ ได้รู้ถึง Option ของตัวรถ ความปลอดภัยที่มากกว่า ราคาที่ไม่หนีกันมาก (1.67M฿, 1.69M฿) และได้ดอกเบี้ยถูกกว่า  ;D จึงทำให้ผมลังเล

จึงต้องมาถามในนี้เพื่อความแน่ใจ และทราบว่าคุณJimmy จะมีรีวิวออกมาในเดือนมกราคม แต่ด้วยความชอบ และอารมณ์มันพาไป เลยมองข้ามถึงคำเตือนจากคนที่ทราบว่าสนใจรถยี้ห้อนี้ที่ได้รับ

ไม่ว่าจะเป็น ค่าใช้จ่ายหลังซื้อ อะไหล่หายาก, ป้ายได้ช้า, ซ่อมแพง, ซ่อมยาก เยอะแยะไปหมด ก็คิดว่าเอาวะ คนมันชอบ ถ้าให้ไปขับรถที่ชอบแบบครึ่งๆกลางคงไม่มีความสุข

เลยตัดสินใจซื้อ และก็ได้ออกมาเมื่อ 19/12/56 Sales ก็แจ้งผมมาว่าผมเป็นคนแรกที่ออกรถรุ่นนี้ในไทยเลย หวังว่าผมไม่เจอแจ๊คพ๊อตนะ ha ha  ;) และหลังจากออกมาได้ลองขับทั้งวันเลยก็ว่าได้

โดยจากศูนย์ที่ สุขุมวิท 101-นนท์-ราชบุรี-นนท์-ราชบุรี เป็นระยะทางกว่า 300 กว่ากิโลเมตร ณ ตอนนี้ยังไม่มี หรือพบปัญหาอะไร และหลังจากขับมาทั้งวัน ยิ่งทำให้รู้สึกชอบในตัวรถมาก

ไม่ว่าจะเป็นระบบช่วงล่างที่มั่นใจทั้งความเร็วปรกติและความเร็วสูง ระบบเกียร์ที่ฉลาด (DSG 6 Speed) ขับสนุก เครื่องยนต์ที่เงียบในระดับหนึ่ง ถึงจะเงียบไปเท่า Cx-5 แต่ก็ไม่ได้ดังกว่ารถกระบะแน่นอน

อัตตราเร่งมาตามแรงกดที่เท้าเลยก็ว่าได้ กดเป็นมาๆ หลังติดเบาะเลยทีเดียว และพื้นที่ภายในที่กว้างสะดวกสบาย ตามประสารถ wagon มีพื้นที่วางขาที่แถวหลัง และพื้นที่เหนือหัวแบบเหลือๆ (ผมสูง 180cm)

และพื้นที่เก็บของด้านหลัง กว้างและลึกมาก เข้าไปนั้งสองคนยังได้เลยโดยที่ไม่พับเบาะ ha ha รวมๆแล้วเป็นรถที่ขับสนุกเลยทีเดียว คุ้มค่าสมกับราคามาก

ผมคงจะขอรีวิวสั้นๆเพียบเท่านี้ก่อนนะครับ ผมก่ะว่าจะขอวิ่งเก็บข้อมูลอีกสักพัก เพราะมี option อีกเยอะที่ผมยังอ่านคู่มือไม่หมด  ;) และแถม Sales ก็ยังไม่รู้เลยว่าจะจอดโดยปลดเกียร์ว่างยังไง ha ha  :D

ก็เลยก่ะว่าให้พ้นช่วงระยะ run in ไปก่อน วิ่งไปสัก 2-3 พันกิโลก่อน จะได้จับอัตตราสิ้นเปลืองน้ำมันมาลองดูว่าได้สักเท่าไหร่ แต่ที่หน้าจอมันแสดงผล จะได้ 16 km/l บ้าง 17km/l บ้าง ผมยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

เพราะมันประหยัดเกินไปหรือป่าววววว โม้แล้ววววว เพราะผมขับเร็วบ้าง ช้าบ้าง รถติดที่แยกแคลายบ้าง(จากท่าอิฐจะไป the mall เป็นชั่วโมงเลย) และหากพี่ๆเพื่อนๆมีคำถามจะถามเกี่ยวกับตัวรถ

หรือจะให้ผมทดสอบอะไรแจ้งไว้ได้นะครับ ถ้าผมตอบได้จะตอบให้ และจะลองทดสอบตามที่พี่ๆเพื่อนๆอยากจะรู้ล่ะกัน เพราะผมก็ไม่รู้จะเขียนอะไรเอาเป็นว่าตอนนี้เอาข้อมูลคร่าวๆประมาณนี้ก่อนล่ะกันนะครับ

สวัสดี  ;)

ปล.รูปยังมีไม่เยอะพอดีว่าใช้ iPhone 4 ถ่ายแล้วมันไม่ค่อยสวย และไม่ได้ดั่งใจเท่าไหร่ ขอลงแค่สองรูปก่อนละกันนะครับ ไว้จะมาเพิ่มให้ทีหลัง ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
Re: User's Voice " Skoda Octavia Combi 2.0TDi " First in Thailand รึเปล่า ^_^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 05:33:08 »
 :o ขอบคุณสำหรับรีวิวและยินดีด้วยครับกับรถใหม่

ผมใช้ตัวก่อนนี้อยู่ครับ เป็นรุ่นปี 2010 sedan เบนซิน 1.8tsi เกียร์ dsg อายุสองปีครึ่งวิ่งมาสามหมื่นนิดๆเองครับ
รุ่นใหม่ตัวนี้สวยถูกใจมาก ราคาก็สมเหตุสมผล(คหสต.ครับ :)) แต่..ยังไม่กล้าไปดูเพราะไม่รู้จะเอาคันเก่าไปไว้ไหน 555
ที่ใช้มารู้สึกเหงาๆหน่อยเพราะไม่ค่อยมีเพื่อนบนถนน  :(  ได้แต่แซวตัวเองขำๆว่า  "ดี ไม่ใช่รถโหล => ทั้งประเทศ มีไม่ถึง 12 คัน"
แต่โดยรวมก็ happy ดีครับ  ;D  Enjoy Skoda  ครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: User's Voice " Skoda Octavia Combi 2.0TDi " First in Thailand รึเปล่า ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 06:04:30 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ปล. พริตตี้(ส่วนตัวหรือเปล่า?) น่ารักครับ

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 07:32:08 »
ยินดีด้วยครับ จะรอชมตอนต่อไป

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 14:19:59 »
:o ขอบคุณสำหรับรีวิวและยินดีด้วยครับกับรถใหม่

ผมใช้ตัวก่อนนี้อยู่ครับ เป็นรุ่นปี 2010 sedan เบนซิน 1.8tsi เกียร์ dsg อายุสองปีครึ่งวิ่งมาสามหมื่นนิดๆเองครับ
รุ่นใหม่ตัวนี้สวยถูกใจมาก ราคาก็สมเหตุสมผล(คหสต.ครับ :)) แต่..ยังไม่กล้าไปดูเพราะไม่รู้จะเอาคันเก่าไปไว้ไหน 555
ที่ใช้มารู้สึกเหงาๆหน่อยเพราะไม่ค่อยมีเพื่อนบนถนน  :(  ได้แต่แซวตัวเองขำๆว่า  "ดี ไม่ใช่รถโหล => ทั้งประเทศ มีไม่ถึง 12 คัน"
แต่โดยรวมก็ happy ดีครับ  ;D  Enjoy Skoda  ครับ

ใช่ครับรุ่นนี้สวยถูกใจสุดๆ และราคาในความคิดผมว่าได้ความคุ้มค่ามากเลย(ถ้าตัวรถไม่มีปัญหาอะไรนะครับ)
คงเทียบเคียงใกล้ๆ bmw 320d touring sport หรือ v60 ไม่รู้ผมพูดเกินจริงไปไหมเพราะไม่เคยลอง bmw เลย ลองแต่ volvo
ส่วนเรื่องเพื่อนรุ่นเดียวกัน นำเข้ามาทั้งหมด 5 คัน 1 คันเป็นรถทดสอบ น้อยมากๆ และจะเอาเข้ามาอีก 10-15 คัน ช่วงเดือนมีนา นะครับเห็น sales บอกเอาไว้
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 14:23:13 »
ปล. พริตตี้(ส่วนตัวหรือเปล่า?) น่ารักครับ

ขอบคุณครับ ถ้าไม่ได้เธอต่อราคาดอกเบี้ย คงไม่ได้ออกเหมือนกันนะครับ 555

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 14:30:51 »
สวยครับ ผมว่าราคามันค้มค่ามากนะครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 23:29:05 »
ยินดีด้วยค๊าบบบ กับรถใหม่ เจ้า Octavia Combi 2.0TDi
ผมขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมเลยนะครับ  เกี่ยวกับ อัตราการกินนำ้มันเฉลี่ยคับ (ขับ นอกเมือง ชานเมือง  โดยใช้ความเร็วที่สูงหน่อยคับ) ว่ากินจุป่่าวคับ ประมาณกี่โลลิตรคับ  (ลงมาถึง 13-15 โลลิตรหรือป่าวคับ) ไม่รู้ได้ลองเทสเก็บข้อมูลไว้บ้างมั๊ยครับ 

ขอบคุณคับ พอดีรถผม น้องเล็กสุด อย่างเจ้า ฝาเบียร์ 1.4 เบนซิน มันแอบกินจุนิดนึงเลยคับ (~ 10 กม/ลิตร) 

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 12:47:39 »
เมื่อกว่า 20 ปีที่แล้ว (สมัยเรียนมหาวิทยาลัยอยู่) เดินผ่านศูนย์เล็กๆแถวๆแยกบรรทัดทอง เห็นยี่ห้อนี้ก็สงสัยว่ายี่ห้อนี้มีด้วยหรือ ?? จนมาเมื่อปีก่อน เห็นใน YouTube รุ่น superb โห ชอบเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 10:38:40 »
ยินดีสำหรับรถใหม่ครับ ผมว่ารุ่นนี้สีดำดูดีมาก
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีระบบความปลอดภัยเช่น stability control หรือ ม่านถุงลมด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 21:13:23 »
รีวิว เร็วจริงครับ  Odyssey ผมขอซัก 500 กม. ก่อน จะมาจัดให้

แต่ที่เซ้งมากคือ วันที่ 2 โดนอะไรไม่รู้กระเดนมาโดนฝากระโปรงหน้าบุ่บไปหน่อยนึง

ส่วนเครื่อง 2.4 ผม กินโซ 95 เล่นเฉลี่ย 10 กม ลิตรเลยครับ หรือ กม. ล่ะ 4 บาทได้

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:21:25 »

ขอบคุณครับ ถ้าไม่ได้เธอต่อราคาดอกเบี้ย คงไม่ได้ออกเหมือนกันนะครับ 555
ต่อไปเธอจะต้องเป็นนายธนาคาร(ส่วนตัว)แน่นอน ฝากได้ห้ามถอน 555+

รีวิว เร็วจริงครับ  Odyssey ผมขอซัก 500 กม. ก่อน จะมาจัดให้

แต่ที่เซ้งมากคือ วันที่ 2 โดนอะไรไม่รู้กระเดนมาโดนฝากระโปรงหน้าบุ่บไปหน่อยนึง

ส่วนเครื่อง 2.4 ผม กินโซ 95 เล่นเฉลี่ย 10 กม ลิตรเลยครับ หรือ กม. ล่ะ 4 บาทได้

รอรีวิวนะครับ

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 22:51:04 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับผม สวยมากๆเลย ผมรู้สึกได้ว่า จขกท พิมพ์ไปฟินไปจริงๆครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่มากๆ

ก่อนหน้านี้ผมก็ดู Skoda ตัว Superb อยู่เหมือนกัน แต่ไปๆมาๆไปจบที่ Scirocco แบบงงๆแทน  ::)

เกียร์ DSG ขับสนุกมากๆครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 19:10:12 »
ยินดีสำหรับรถใหม่ครับ ผมว่ารุ่นนี้สีดำดูดีมาก
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีระบบความปลอดภัยเช่น stability control หรือ ม่านถุงลมด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ ในรถคนนี้มี ESC (Electronic Stability Control) มาให้นะครับ ส่วนถุงลมมี 1 คู่หน้า 1 ตัวที่เข่าคนขับ ด้านข้าง 4 ลูก (คู่หน้า/หลัง) และม่านถุงลมอีก 1 คู่ด้วยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 19:11:45 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับผม สวยมากๆเลย ผมรู้สึกได้ว่า จขกท พิมพ์ไปฟินไปจริงๆครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่มากๆ

ก่อนหน้านี้ผมก็ดู Skoda ตัว Superb อยู่เหมือนกัน แต่ไปๆมาๆไปจบที่ Scirocco แบบงงๆแทน  ::)

เกียร์ DSG ขับสนุกมากๆครับ  ;D ;D ;D

ใช่เลยครับ พิมพ์ไปฟินไป ส่วน DSG ขับไปก็ฟินไป ขับสนุกจริงๆ ทั้ง D ทั้ง S

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 00:27:10 »
เป็นรถที่น่าใช้มากครับ :)