ผู้เขียน หัวข้อ: CX-5ทำไมมีเสียงลมเข้าห้องโดยสาร  (อ่าน 9484 ครั้ง)

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
CX-5ทำไมมีเสียงลมเข้าห้องโดยสาร
« เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 06:38:16 »
ด้วยผมไปtest driveมาวิ่งที่ความเร็ว ไม่เกิน90มีเสียงลมเข้าห้องโดยสาร ในตอนแรกผมคิดว่ากระจกขึ้นไม่สุด ผมพยายามถามเซลล์ว่าทำไมมีเสียงลมเข้าชัดเจนมาเมื่อเพิ่มความเร็วขึ้น ไม่มีคำตอบจากเซลล์ ขับดีมาก2.5เกียร์ดีช่วงล่างแข็งไปนิด  แต่เข้าโค้งนิ่งมากเบรคหัวไม่ทิ่มเลย เสียอย่าเดียวลมเข้าไม่รู้ว่าทำไมเป็นแบบนี้ เลยพยายามหาข้อมูล. กำลังตัดสินใจ กลัวแจ๊กพอท์เจอลมเข้า มาเลประกอบใช่มั้ยครับ
เลยลังเลย เรื่องเสียงลมมาก

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: CX-5ทำไมมีเสียงลมเข้าห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:09:21 »
ของผมเสียงลมเริ่มดังตอน 120 ขึ้นไปนะครับ ต่ำกว่านั้นยังเงียบอยู่
การประกอบมาเลย์ผมให้ผ่านนะ คันผมมีปัญหาเดียวคือเบาะหลังขวาพับยาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
Re: CX-5ทำไมมีเสียงลมเข้าห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:10:59 »
อ่านรีวิวคุณจิมมี่บอกการเก็บเสียงยังไม่ดีเท่าที่ควร แต่เสียงลมเข้าระดับความเร็ว90นี่อาจเป็นเฉพาะรถเทสหรือเปล่าครับ รอฟังด้วยคนยังไม่ว่างไปเทสเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:18:25 »
ลองไปเทสอีกรอบ จากอีก 0 ดีไหมครับ เพื่อให้มั่นใจ

ผมก็จำไม่ได้ชัดเจนว่าเสียงลมเข้ามาที่เร็วเท่าไร แต่ก็มีเสียงดังเข้ามาเช่นกันตอนทดสอบครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:29:50 »
อ่านจาก review หลายๆที่มา เรื่องเสียงลมเข้าอันนี้ จริงครับ
แต่เมื่อเทียบกับ การขับขี่ที่ดีเยี่ยม ผมว่าเรื่องเสียง อาจจะเป็นปัญหาที่รับได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:33:37 »
ปกติของรถรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 11:52:00 »
เรื่องการเก็บเสียงนี่ Mazda ขึ้นชื่อว่าแย่ตามหลัง Honda มาติดๆเลยนะคะ เคยไป Test drive Mz2การเก็บเสียงจากลม จากถนน แย่กว่าเมื่อเทียบกับ Fiesta ยังกับฟ้ากับเหวเลย
ปล.ไปเทส ศูนย์ร่มเกล่า เทส 2ยี่ห้อติดกันเลย เพราะเป็นของเจ้าของเดียวกัน

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 16:16:00 »
mazda ก็เป็นทุกรุ่นนะครับ 2 3

แต่ผมชอบ BT-50 นะเสียงเงียบดี

แต่เวลาใช้งานจริงๆ ผมเป็นคนเปิดเพลงตลอด และเพลงมันดังตามความเร็วเลยเฉยๆ

แต่ถ้าขับ 120 แล้วไม่เปิดอะไรเนี่ย ก็มีเสียงลมจริงๆอะแหละ

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 17:40:30 »
2.2D ของผมค่องข้างเงียบที่ 90 km/h แต่จะเริ่มดังจนสังเกตได้ที่ประมาณ 110 km/h ครับ
เห็นสมาชิกใน CX-5 Club หลายท่านไปติด Silentzer หรือ Stuffit แล้วดีขึ้นนะครับ
แต่สำหรับผมคงไม่ติดครับ

ปัญหาในรุ่น 2.5 และ 2.2 คือระบบเครื่องเสียง USB ที่ไม่มีความสามารถในการ Resume Playback
ซึ่งตอนนี้กำลังรวบรวมชื่อเข้าไปพูดคุยกับมาสด้า สนง ใหญ่ เพราะตัวแทนจำหน่ายแก้ไขให้ไม่ได้ครับ

รถดีครับ ใช้มาเดือนกว่าแล้ว ไม่ผิดหวัง (ถ้าไม่นับเรื่อง USB)
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 18:22:26 »
2.2D ของผมค่องข้างเงียบที่ 90 km/h แต่จะเริ่มดังจนสังเกตได้ที่ประมาณ 110 km/h ครับ
เห็นสมาชิกใน CX-5 Club หลายท่านไปติด Silentzer หรือ Stuffit แล้วดีขึ้นนะครับ

ปัญหาในรุ่น 2.5 และ 2.2 คือระบบเครื่องเสียง USB ที่ไม่มีความสามารถในการ Resume Playback
ซึ่งตอนนี้กำลังรวบรวมชื่อเข้าไปพูดคุยกับมาสด้า สนง ใหญ่ เพราะตัวแทนจำหน่ายแก้ไขให้ไม่ได้ครับ

รถดีครับ ใช้มาเดือนกว่าแล้ว ไม่ผิดหวัง (ถ้าไม่นับเรื่อง USB)

ถูกต้องครับ USB มีปัญหาจริงๆ แถมเวลา Read กว่าจะเสร็จก็นาน

ขอถามหน่อยครับว่าคุณ penalty เคยเสียบมือถือกับช่อง USB + ต่อ bluetooth ไปพร้อมกันรีเปล่า
ของผมทำแบบนั้นแล้ว bluetooth connection จะหลุดทันที
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 18:37:58 »

ถูกต้องครับ USB มีปัญหาจริงๆ แถมเวลา Read กว่าจะเสร็จก็นาน

ขอถามหน่อยครับว่าคุณ penalty เคยเสียบมือถือกับช่อง USB + ต่อ bluetooth ไปพร้อมกันรีเปล่า
ของผมทำแบบนั้นแล้ว bluetooth connection จะหลุดทันที

เท่าที่ผมลองนะครับ
iPhone 4 iOS 7 เล่นเพลงผ่าน USB ไม่ได้ครับ แต่ชาร์จไฟได้
เลยลองเปิด Bluetooth ระหว่างที่ชาร์จไฟผ่าน USB
พบว่าเล่นเพลงผ่าน Bluetooth ได้ปกติครับ

Android ยังไม่เคยลองครับ
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 00:20:39 »
เรื่องการเก็บเสียงนี่ Mazda ขึ้นชื่อว่าแย่ตามหลัง Honda มาติดๆเลยนะคะ เคยไป Test drive Mz2การเก็บเสียงจากลม จากถนน แย่กว่าเมื่อเทียบกับ Fiesta ยังกับฟ้ากับเหวเลย
ปล.ไปเทส ศูนย์ร่มเกล่า เทส 2ยี่ห้อติดกันเลย เพราะเป็นของเจ้าของเดียวกัน
มาสด้า 2 ผมให้ผ่านนะครับดังมาจากยางและช่วงล่างนิดๆถือว่ารับได้
หรือผมเทียบกับยาริสที่บ้านไม่รู้คันนี้จะ 8 ปีแล้วเริ่มดังมาก
เสียเวลาไปลองอีกคันตามที่พี่ท่านบนแนะนำดีกว่าครับ