ผู้เขียน หัวข้อ: --ถามคนที่เคยซ่อมกระจกร้าวครับ--  (อ่าน 14645 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
--ถามคนที่เคยซ่อมกระจกร้าวครับ--
« เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:49:16 »
โดนหินดีดเป็นรอยดาวประมาณ 1.5 ซมที่บานหน้าครับ หาข้อมูลและสรุปว่าจะซ่อม ยังไม่เปลี่ยนทั้งบานเพราะกลัวเรื่องลมเข้า ซีลไม่ดี

ขอถามเพื่อนๆที่เคยซ่อมแผลครับว่าระยะยาวเกินสามปี มีปัญหาอะไรมั้ยครับ
เช่น แผลร้าวเพิ่ม ๆลๆ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Re: --ถามคนที่เคยซ่อมกระจกร้าวครับ--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:03:31 »
ผมเคยซ่อมครับ
ทีแรก เอาเทปกาวใส ปิดแผลไว้ก่อน เด๋วฝุ่นเข้า
จากนั้นไปซื้อชุดเช็ทซ่อนมา เอารถเข้าที่จอดที่มันเงยหน้ารถหน่อย
แล้วทำตามวิธี ผมใช้รุ่นนี้

ซื้อมาจาก zeer ชั้นใต้ดิน

รอยประมาณ 2*2 cm
ตอนก่อนซ่อมเห็นรอยร้าวกระจายแยกเลย
หลังซ่อม รอยแยกลางเลือนลงไป แต่ก็ไม่หาย 100% นะ
เห็นลางๆ แต่ไม่ถึงกับลำคาญลูกตา มองผ่านๆนึกว่าฝุ่นธรรมดา
ซ่อมมา 2 ปีแล้ว ไม่ผมปัญหาอะไรตามมา เช่น ลาม ร้าวเพิ่ม ครับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
Re: --ถามคนที่เคยซ่อมกระจกร้าวครับ--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:09:10 »
รถผม tiida 5 dr ใช้มา 4 ปี เปลี่ยน กระจกไป 4 ครั้ง

อาจเป็นเพราะ องศา กระจกรถ มัน ตั้งๆ เลยมีส่วนกระทบ หิน บ่อย และ ถนนที่ใช้ง่าย เป็น 2 เลนสวนกันต้องจ่อตูด สิบล้อ ในจังหวะแซงบ้าง

แต่ จากที่ เคยเปลี่ยนมาเยอะ แนะนำว่า  เขียน ลงในใบเคลม ให้ถูกต้องและครบถ้วนครับ แนะนำให้ หา อู่ ที่มีกระจก ตรงรุ่น และ ฟิล์มที่เราต้องการ หรือ ฟิล์ที่เราติดเดิม และระบุให้ชัดเจนไปเลยครับ ว่า กระจกแบบไหน ฟิล์ม ยี่ห้อรุ่นอะไร เพื่อจะได้เคลมแบบสมบุรณ์  ผมเคย โดนมา 1 ครั้ง คุณมาทำร้าว ออกใบเคลมมา ผมเป็นคนเอาไปเคลม ในใบไม่ได้ระบุ อะไรเลยแค่บอก กระจก ร้าว ทางร้านตุกติก ไม่ยอมติดฟิล์ม ให้อ้างบอก ไม่มีในใบเคลม ผมต้อง ขับรถไป บ.ประกันเพื่อ ให้เขียนใบเคลมใหม่ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียงตังค่า ฟิล์ม

ส่วนกระจก ต้องทำตามที่ทางร้านแนะนำ บางร้านอาจมีวิธี บังคับต่างกัน เพราะ ใช้ ยางซีล คนล่ะแบบ

บางร้าน(ร้านใหญ่พอสมควร)  บอก ห้ามโดนฝน  บางร้านบอกโดนได้ ขับเร็วได้ ห้ามขับเร็ว ห้ามจอดตากแดด

ใช้เวลา เปลี่ยน ร่วมๆ 2 ช.ม. 

ป.ล. กระจก ผมไม่ค่อยทราบว่า 2 ชั้น 3 ชั้น มันดูอย่างไร แต่ส่วนมากก็มีรอย แบ่งตรงกลาง

ออฟไลน์ Tuinui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 15:24:30 »
มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ
คันแรก w211 กระจกร้าวเป็นรูปดาว แผลน่าจะใหญประมาณ 2*2 เซ็นติเมตร แต่ปลายแผลยาวถึงขอบกระจก ช่างซ่อมแล้วใช้ได้ประมาณ 6 ปี แผลวิ่งยาวต่อจากรอยเดิมที่เคยซ่อมถึงกลางกระจก จากรอยเดิมที่แผลเล็กนิดเดียว กลายเป็นแผลใหญ่ยาวประมาณ 3 ฟุต แจ้งประกันเคลมเปลี่ยนกระจก (ซ่อมศูนย์) เข้าศูนย์เบ็นซ์ บ้านโป่ง ฝีมือดีมากกกก เปลี่ยนกระจกใหม่เสร็จไม่มีปัญหาเรื่องน้ำรั่วและเสียงลม

เทียบกับคันที่สอง อัลพาร์ด ไฮบริดโฉมปัจจุบัน รถ 1 ปี หินกระเด็นโดนกระจก 2 ครั้ง แต่ละครั้ง แผลใหญ่มาก  ครั้งแรกเอารถเข้าเปลี่ยนกระจกที่ ศูนย์ lexus สาขาหนึ่งที่กรุงเทพ (ขออนุญาต ไม่บอกสาขา) ปรากฎว่าเจอเสียงลมเข้าที่ความเร็วประมาณ 100 ขึ้นไป เข้าไปแก้งานอีกหลายครั้งก็ไม่หาย สุดท้ายเจ้าหน้าที่แจ้งว่ารถทรงสูง มันต้องมีเสียงลมปะทะ ฟังแล้วเพลีย ตัดสินใจไม่แก้งานแล้วทนขับไปอย่างนั้น

ต่อมา กระจกแตกอีก คราวนี้เข้าศูนย์โตโยต้าธีรชัย ราชบุรี ก่อนเปลี่ยนกระจก แจ้งอาการเรื่องเสียงลมเข้าให้ช่างรู้แล้ว ช่างไปลองรถแล้วแจ้งว่าช่างเดิมน่าจะติดกระจกต่ำเกินไป รออะไหล่กระจกอีก 1 อาทิตย์ ช่างโทรมาบอกว่าติดกระจกเสร็จแล้ว ให้ไปรับรถได้ รับรองว่าเงียบกริ๊บบ รับรถออกมาแล้ว ลองขับดูปรากฎว่าเงียบสนิทจริง

อยากสรุปสุดท้ายว่า ไม่ต้องกลัวการเปลี่ยนกระจกครับ การเปลี่ยนกระจกอยู่ที่ฝีมือช่างล้วน ๆ พยายถ่ายรูปกระจกก่อนซ่อมเพื่อดูตำแหน่งกระจกเดิมไว้หลายๆ มุม เอาไว้โต้แย้งกับช่างครับ

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 19:46:06 »
โดนบริเวณส่วนไหนของกระจกครับ ถ้า ไม่ใช่ฝังคนขับ ซ่อมก็ได้ครับ

แต่ถ้าโดนระยะสายตา มันจะทำให้รำคาญสายตามากครับเหมือนมีอะไรติดกระจกตลอดเวลา

คือยังไงมันก็ไม่เนียนครับ

ส่วนเรืองการเปลี่ยนกระจก ถ้าร้านชลบุรี ผมเห็นร้านขจร เปลี่ยนละวันอย่างต่ำ 10 คัน 360 วัน 3,600 คัน เค้าเปิดมา เกิน 10 ปี หรือ มากกว่า 36,000 คัน

ความชำนาญถือว่า สอบผ่านครับ ไม่ต้องกลัวมากเกินไป ลองหาร้านดีใน จังหวัดท่านดูครับ

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 21:06:04 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ รบกวนคุณTuinui หลังไมค์มาบอกศูนย์Lexus ที่ว่าได้ไหมครับ
เพราะรถผมถ้าจะเปลี่ยนกระจกก็คงเข้า0 Lexus ล่ะครับขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 13:23:45 »
B Quick ครับ ซ่อมกระจกได้ เนียนๆ แทบไม่เห็นรอย  ราคาเบาๆ