ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนรถใหม่ดีมั้ยครับ  (อ่าน 17635 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
Re: จะเปลี่ยนรถใหม่ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 21:51:00 »
ผมมีอยู่2คันครับ คันนึง เป็นโตโยต้า 3ห่วงตัวแรก เครื่อง 1300 ถ้าจำไม่ผิด ปี97 มั้งครับ เติม โซฮอล91 มั่ง โซฮอล95 มั่งก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร

คันใหม่ Teana 250XV V6 ออกรถเมื่อเตือนตุลาคมที่ผ่านมา ใช้มา4พันกว่ากิโล เติมโซฮอล95 สลับกับ E20 ก็เห็นเครื่องเดินเรียบปกติดี เหยียบแซงได้ทันใจตามสมรรถนะของรถที่มี ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ

ฉะนั้นเติมไปเถอะครับ โซฮอล อ่ะ ถ้าเปลี่ยนรถใหม่เพราะเรื่องน้ำมันแพงแล้วไม่อยากเติมโซฮอล ผมว่ามันแปลกๆดีนะครับ

ลองคิดดูว่าคนอื่นเติมกันก็วิ่งได้ แล้วทำไมเราจะใช้ไม่ได้ล่ะครับ ผมไม่สนับสนุนความคิดที่จะเปลี่ยนรถเพราะน้ำมันแพงครับ

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 23:14:03 »
เติมแก๊สโซฮอล์ไปเลยครับ
รถ Benzine ที่บ้านผมก็เติมหมดแล้วครับ ใช้มาก็พอสมควรแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ นอกจาก

แอร์เหม็น กระจกตกราง กระจกเด้ง กระจกค้าง ปรับอุณหภูมิดังแอ๊ดดด ปรับทิศแอร์ดังแกรกกกกกกก  คอมพิวเตอร์ต๊อง
ปล.ไม่เกี่ยวกับเครื่องเล้ยยยยยยยยย
ปล2.Camry ACV30 ยายผมเคยหลงไปเติม(ไม่ดูหัวจ่าย) E20 มาเต็มถัง(ตอนเติมไฟเตือนน้ำมันหมดโชว์) ตอนนี้ก็ยังไม่เป็นไรเลยครับ แต่ถ้าวันนั้นเติมดีเซลล่ะก็ หุหุ       

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 23:30:43 »
ลุงผมใช้ E200 kom ราคา 4 ล้าน ใช้มา 6ปีแล้วครับแก๊สโซฮอล์เนี่ย แล้วก็คิดว่า 99% ไม่มีผลเสียทั้งระยะสั้นและยาวครับ ผมว่าคุณเจ้าของกระทู้กลัวเรื่องไม่เป็นเรื่องแล้วละครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 00:27:53 »
ลองเปลี่ยนมาใช้แก๊สโซฮอล ไหมครับ ลองมาใช้ก่อน ดีไม่ดียังไงก็ค่อย คิดอีกทีว่าจะเปลี่ยนรถดีไหม   

จริงๆไม่น่ากลัวหรอกครับ ยิ่งโดยเฉพาะแก๊สโซฮอล95  ผมใช้มาตลอด ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 00:44:39 »
คำถามต่อเนื่องเกี่ยวกับ โซฮอลครับ

ว่าเติม 91 กับ โซฮอล 95 เรื่องอัตราเร่งอันไหนจะดีกว่ากันอะครับ

หรือว่าไม่ต่างกันมาก

ขึ้นกับสเปคเครื่องยนต์ ครับ

ผมว่า ถ้าเครื่องใหม่ๆ ที่กำลังอัดสูงๆ เช่น Vios 10.8:1 
สูงขนาดนี้ ผมเติมออกเทน 95 โลด (เบนซิน 95 , โซฮอล 95 , E20)

ส่วนถ้าเครื่องเก่าหน่อย อัตราส่วนกำลังอัดแถวๆ 9 กลางๆ  ก็อาจลองออกเทน 91 ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 03:08:54 »
ผมว่าตรรกะของเจ้าของกระทู้แปลกดีครับ...มากๆ ทำไมถึงกลัว เอททานอลครับ ? (แคมรี่เติม V-Power วีออส 91 )

ตอบตรงนี้ให้ได้ก่อน แล้วค่อยว่ากันอีกทีจะดีกว่า

ส่วนตัวผมนะครับ ผมใช้ SAAB ครับ ยังเติม โซฮอล 9-5 เลยครับ เมื่อวานกระเด๊ะไปเติม V-Power ครับ มันก็กินน้ำมันพอๆกันแหละ....แต่แพงกว่าโคตรพ่อเลย
กะเติมล้างถังแค่สองถังครับ จะเอากระติ๊กน้ำอ่ะ หลังจากนี้ก็หลายๆเดือนเติมล้างถังสักรอบครับ

ส่วนไอเดียผมนะ ถ้าคุณกลัว แก๊สโซฮอล์ 9-5 หมดไปจากประเทศไทย ขอบอกเลยว่า ไม่มีทางครับ  1,000,000 % ถ้ารัฐบาลไหนทำ ก็เจ๊งครับ เพราะคนไม่ยอมหรอก
รถอีกกว่า 50% ในประเทศ ยังต้องพึ่งพาน้ำมันออกเทนสูงครับ โดยเฉพาะรถยุโรปนะครับ ไ่ม่มีใครบ้าเติม 91 หรอก เครื่องมันน๊อก.....คิดดูเล่นๆนะ เขาบอกว่า 9-5 จะหมดไป
จากประเทศไทย....ตอนนี้ใครทำขายบ้าง? เชลล์ มีคนเติมได้มั๊ย ? มี....เยอะด้วย ได้ส่วนต่างราคาน้ำมันอื้อซ่า...แล้วพี่ใหญ่คิดไง ปตท.ทำขายครับ...ปั๊มเจ๊ทเดิม ไปดูได้เลย
มีแอบๆ อยู่หลายหัวจ่ายกระจายตามหัวเมืองใหญ่......

ในทางออกของผม คือเจ้าของกระทู้ติดแก๊ส LPG หัวฉีดกับแคมรี่เดิมไปเลย เอาให้มันใช้ได้ทั้งสองระบบ เพราะน้ำมันคุณควรเติม 9-5 ไว้สตาร์ทวอล์มเครื่องยนต์
และแก๊สเอาไว้วิ่งครับ ประหยัดกว่าทุกกรณีครับ ทุกกรณี ไม่ต้องกลัว LPG หมดไปจากประเทศหรอก ไ่ม่มีรัฐบาลไหนกล้าทำหรอกครับ ทำก็เจอประท้วง หนักๆด้วย
กระแสตก คนไม่เลือก ถ้าหลุดจากรัฐบาล ก็ฝ่ายค้านยาวเลย 

ไม่ต้องกลัวเครื่องพังครับ ถ้าจูนและติดมาเรียบร้อย ยาวครับกว่าจะบ่าวาล์วสึก กว่าจะถึงเวลานั้นคุณก็คุ้มทุนไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว เงินทำเครื่องหลักไม่กี่บาทหรอกครับ
ยิ่งรถบ้านด้วย ไม่ได้วิ่งตลอด 24Hr เหมือนแท็กซี่ ยังไงก็ใช้ยาวครับ ถ้าพัง ส่วนมากคือชุดวาล์วไอเสีย สี่ตัวพร้อมทำไม่กี่บาทครับ โตโยต้าถ้าไม่เข้าศูนย์ข้างนอกมีอู่ชำนาญการเยอะ อย่ากลัว ขนาดซาบว่าซ่อมยากๆ พี่ท่านติดแก๊สกันเป็นแถวครับ

คือ นิดนึงนะ พลังงาน มันคือนโยบายระดับชาติ ที่มีรัฐเป็นหัว ดังนั้นจะพูดเรื่องนี้ ต้องโยงเข้าการเมืองพอให้เห็นภาพรวม
ไม่ต้องกังวลหรอก ทุกพรรค แคร์เรตติ้งมากกว่า 91 95  หรือ LPG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 03:12:23 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 04:01:06 »
ผมขับ โดเรม่อนก็เติม โซฮอล95คับ
ติดแก๊สด้วยเติมมานานแล้วไม่เห็นจะเป็นอะไร

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 09:00:51 »
BMW 318 2001 เติม Gasohol 91
MB E230 Gasohol 95
BMW 316 1996 Gasohol 95
BMW 523 1999 Gasohol 95
Vigo 2.7 Gasohol 91
Hyundai Tiburon Gasohol 91
Civic ตาโต Gasohol 91
Toyota Camry 2.4 Gasohol 95
Vios Gasohol 91
Civic FD Gasohol 91
Toyota Altis 08 E20 and Gasohol 91

ทุกคันที่ว่ามาเกิน 100000 โลแล้วครับ บางคันก็ ร่วม ๆ 200000 โล บางคันเติมแล้วจอดเฉย ๆ เป็นปี ๆ ก็ยังมีนะ ไม่มีปัญหาอะไร เติมตั้งแต่ เริ่มมีขาย Gasohol นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 13:32:02 »
ทำไมผมลองเติม V-power สลับกับ Gasohol 95 แล้วได้ว่าใช้ Gasohol แล้วมันประหยัดกว่าใช้ V-power ง่ะ