ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ captiva 2.0D LTZ  (อ่าน 4567 ครั้ง)

ออฟไลน์ wezaa

• Newbie
  • *
สนใจ captiva 2.0D LTZ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:46:28 »
รบกวนถามพี่ จิมมี่ captiva ตัวใหม่ Diesel LTZ ตัวท็อป กับ volvo v50 อันไหนน่าจะคุ้มค่ากว่ากัน เพราะเห็นราคาใกล้เคียงกันมาก แล้วcaptiva ตัวใหม่ปรับปรุงหลายๆจุดดีขึ้นหรือยังครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สนใจ captiva 2.0D LTZ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 12:41:28 »
ห้องโดยสาร และความอเนกประสงค์ Captiva ยังไงก็ใหญ่กว่า V50

แต่้เบาะนั่ง ผมว่า Volvo นั่งสบายกว่า แต่พื้นที่ห้องโดยสาร ยังไงๆ Captiva จะใหญ่กว่าครับ

คู่นี้ ปกติแล้ว เอามาเทียบกันไม่ได้ รถคนละประเภทกันเลย ครับ
ซื้อรถทั้งที มองที่ราคาจริง แต่จะให้ดีครับ ถ้าเทียบให้ถูกกลุ่มตลาดกัน

คือ ดูงบแล้ว
ดูว่าเราจะซื้อรถประเภทไหนได้บ้าง แล้วดูความต้องการของตัวเอง
ว่าต้องการลุยมากน้อยแค่ไหน ลุยมาก ก็รถประเภทนึง ลุยน้อย ก็รถประเภทนึง
อย่าเพียงแค่เห็นว่าราคา ฉันจ่ายไหว ฉันจับมา Mix and ไม่ match กันในทันทีหนะครับ ^_^

การซ่อมลำรุง วอลโว ซ่อมแพงกว่า แต่มักจะจบ ถ้าเจอช่างดีๆ

แต่ Captiva ศูนย์ของเชฟ เอง ก็ยัง ต้องหา ศูนย์ฯดีๆครับ หายากไล่เลี่ยกัน
อะไหล่ถูกกว่าแน่ๆ

อีกอย่างนึง ความคุ้มค่า เราบอกไปแล้วในกระทู้ปักหมุดครับ ว่าเราไม่ตอบให้โดยเด็ดขาด
คุณต้องตอบตัวเองครับว่า คันไหน ค้มสำหรับคุณกว่ากันครับ

ลองดูที่นี่ครับผม
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=194.0

ออฟไลน์ wezaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 14:15:17 »
ขอบคุณครับ พี่จิมมี่แล้ว ตัว LTZ ตัวใหม่มีการพัฒนาเครื่องยนต์ให้ดีขึ้นบ้างหรือยังครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 14:42:47 »
LTZ ที่เปลี่ยนหลักๆคือเพิ่มจอ LCD แบบสัมผัสกับ navigator ครับ

เครื่องยนต์ใช้ block เดิม

ส่วนอื่นๆที่เปลี่ยนแปลงจากรุ่น LT คือ ล้อแมกเปลี่ยนเป็น 18" เบาะเป็นหนังแบบเจาะรูระบายอากาศสีเบจ และโครมบาร์ใต้กันชนหน้า

ที่เหลือเหมือนเดิมหมดครับ แนะนำว่า ถ้าไม่ได้ต้องการจะใช้ navi ที่ติดมากับรถจริงๆ แล้วก็ไม่มาย ล้อแมกซ์ 17" ของตัว LT ซึ่งผมก็ว่าสวยอยู่แล้ว แนะนำซื้อ LT ก็พอครับ เหมือนตอนนี้จะมีโปรฯ แถม navi ซะด้วย ..  ^^'