ผู้เขียน หัวข้อ: Mini impression สั้นๆ จากคนนั่ง GMC Yukon XL จาก Chicago-Champaign  (อ่าน 35271 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
สวัสดีครับ วันนี้ผมขอทำ Mini Impression ความรู้สึกที่ได้นั่งรถที่หานั่งได้ยากในประเทศไทยอีกคัน ออกตัวไว้ก่อนว่า เป็นการนั่งอย่างเดียวไม่ได้ขับเองนะครับ เพราะอาจารย์เป็นคนเช่าและขับเอง ว่าจะขอลองขับอยู่ แต่กลัวเสียเวลา
รีวิวนี้เป็นรีวิวเล็กๆ ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมเคยได้รีวิวยาวๆเต็มรูปแบบ “เล็กๆน้อยๆกับรถที่ไม่ค่อยได้เจอ, ควบ Astra ไต่เขาที่สก๊อตแลนด์ แถม Hyundai i30 “ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15174.msg226243.html#msg226243
และอีกคัน “ขับแล้วไม่อยากคืนรถ กับ VW PASSAT Estate 2.0 TDI Bluemotion ล่องเกาะอังกฤษ 4 วันเต็ม” http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31199.new.html#new
คราวนี้ขอทำแบบเล็กๆน้อยๆแล้วกันครับ เพราะไม่ได้ขับเองและไม่ได้เก็บรายละเอียดมาก รีบๆเช่า รีบๆมา เพราะมาทำธุระและให้ถึงโรงแรมเร็วๆ
 :D

Re: Mini impression สั้นๆ จากคนนั่ง GMC Yukon XL จาก Chicago-Champaign
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:12:25 »
เมื่อสิงหาคมที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสเดินทางมาประชุม Conference เกี่ยวกับงานวิจัยที่ University of Illinois เมือง Champaign ซึ่งเดินทางมาจากเมือง Liverpool ที่ผมอยู่โดยขึ้นเครื่องพร้อมกับกลุ่มวิจัย PhD students, Postdocs รวม 6 คน มาจาก Manchester มาลงที่ Chicago O’Hare Int Airport ทีนี้ระยะทางจากสนามบินนี้ไปเมืองที่หมายคือ Champaign มันไกลเอาเรื่องอยู่ เพื่อความสะดวก อาจารย์ก็เลยวางแผนจะไปเช่ารถจากบริษัท Alamo ใกล้ๆสนามบินโดยไม่ได้จองไว้เพราะอาจารย์บอกว่าเขามีรถเหลือเฟือ
ตอนไปติดต่อเช่ารถ ก็ได้นั่งรถบัสบริการฟรีจากสนามบินไปบริษัทเช่า ซึ่งอยู่ใกล้ๆเอง นั่งไม่กี่นาทีก็ถึงแล้ว พอไปถึง โอ้ววววว อย่างที่อาจารย์ว่าจริงๆ รถจอดเต็มลานเต็มไปหมด กว้างใหญ่ไพศาลมีให้เลือกตามใจชอบทุกแบบทุกยี่ห้อ มันต่างกับที่อังกฤษจริงๆ ให้ตายเถอะโรบิน อาจารย์ก็ไปติดต่อ เนื่องจากมากัน 6 คนเลยจะเอารถ 7 ที่นั่ง ก็ตกลงปลงใจได้เจ้ายักษ์ใหญ่ GMC Yukon XL มาขับขี่ ตอนเขาพาไปที่รถซึ่งจอดรออยู่แล้ว ผมตกใจนิดหน่อย เฮ๊ย จะพาขับเจ้ายักษ์นี่จริงหรอ? เพราะมันจอดเบ้อเริ่มอยู่ข้างหน้า ใหญ่มากกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 00:37:37 โดย Mark_UK »

Re: Mini impression สั้นๆ จากคนนั่ง GMC Yukon XL จาก Chicago-Champaign
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:14:08 »
ภายในใช้ได้ทีเดียว ตกแต่งออกแนวหรูแต่ไม่ได้หรูเต็มขั้น ออฟชั่นดูจะพอใช้สอย เท่าๆที่เห็นและได้ใช้ก็มี ปุ่มควบคุมแอร์และเครื่องเสียงที่นั่งแถว 2 กล้องถอยหลังแสดงหน้าจอตรงมุมซ้ายของกระจกมองหลัง ครูซคอนโทรล คันนี้ไม่มีระบบนำทางแต่ทางบริษัทได้แถม American-accent Garmin  ;D :P มาให้ใช้ 1 ตัว (มันทำหน้าที่ได้ดีทีเดียว ถึงแม้อาจารย์ผมจะเลี้ยวผิดไป 1 ที และอาจารย์(คนอังกฤษ)ชอบล้อเลียนสำเนียงอเมริกันมันอยู่บ่อยๆ  ::)
เครื่องเสียง อาจารย์เปิดวิทยุท้องถิ่นฟัง ผมว่ามันใช้ได้เลยแฮะ เสียงเบสดีมากๆ นี่ถ้าเล่นเพลงจากไฟล์แท้ คงจะเสียงดีกว่านี้มากๆ ไม่รู้เครื่องนี้ตัวนี้เป็น Bose ตามที่ค้นดูในเน็ต(ลิงค์ข้างล่าง) หรือเปล่า ไม่มีเวลาเช็คครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:15:05 »
เครื่องยนต์ ไม่ได้เปิดดูครับ เพราะไม่มีเวลา ได้ยินอาจารย์บอกว่ามันขนาด 5.8 ลิตร แต่ในเน็ตที่ผมเสิร์จหาที่ http://www.gmc.com/2013-yukon-xl-denali-luxury-suv.html
และ http://www.gmc.com/2013-yukon-xl-denali-luxury-suv/features-specs/options.html
(ไม่แน่ใจว่าเป็นตัวนี้ออฟชั่นนี้หมดหรือเปล่า แต่ราคามันแอบแพงอยู่นะเออ) มันบอกว่ารุ่นนี้ใช้เครื่อง 6.2 L V8 โอ้ว มิน่าล่ะ มันคำรามหึ่มๆจริงๆเวลาอาจารย์เหยียบออกตัว อารมณ์ดึงใช้ได้ทีเดียว แต่ก็ดึงแบบยักษ์ใหญ่กำลังออกตัววิ่ง รอบเดินเบาเครื่องยนต์เงียบใช้ได้ จะมีเสียงยางล้อโตๆดังเข้ามาเวลาวิ่งบนถนนไม่เรียบแค่นั้น ตัวนี้อาจารย์บอกว่าเติมน้ำมัน E50 ได้ ข้อมูลในเน็ตบอกว่าเติมได้ถึง E85 (แอบอิจฉาคนที่นี่จังเลย)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:15:47 »
ช่วงล่าง มันนิ่มดีจริงๆแฮะ ตามถนนขรุขระ จะหลุมแค่ไหนมันก็รับมือสบายๆ ไม่สะเทือนเลยแม้แต่น้อย ตอนวิ่งเร็ว (จำกัดความเร็วสุดที่ 65-70 ไมล์/ชม.) รถก็นิ่งแน่น เกาะ ดี แต่ก็โยน โคลงเคลงตามประสารถใหญ่ๆและไม่น่ากลัว มันดีกว่าดีแมกซ์ที่ผมเคยขับแน่ๆ
พวงมาลัยและช่วงล่างสัมผัสจากตำแหน่งคนขับ ตอบไม่ได้จริงๆ เพราะอาจารย์ขับ แต่อาจารย์บอกว่า โอ้ว มันขับดีจริงๆ เคยขับแต่รถเก๋งเล็กๆที่อังกฤษ อาจารย์ชอบใหญ่เลย
ผมนั่งเบาะแถว 2  รู้สึกสบายมากๆ พื้นที่วางขาพอได้ (ผมสูง 186) แต่ก็ไม่ได้โอ่งโถงกว้างขวางเหมือนซีดานใหญ่ๆ โดยรวมรื่นรมย์ดี ใช้เวลาอยู่บนรถประมาณ 2-3 ชม. โดยเพราะตอนอาจารย์เซ็ต ครูซ บนมอเตอร์เวย์ ผมหลับปุ๋ยเลย
สรุป รถคันนี้ผมว่าเป็น SUV สไตล์อเมริกันที่เน้นเอาไว้ขับยาวๆ สบายๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:18:29 »
และทริปนี้เป็นการเปิดหูเปิดตา เปิดความรู้สึกในการสัมผัสรถใหม่ๆ สถานที่ใหม่ๆของผมพอสมควร และผมรู้สึกคุ้มค่าและตื่นเต้นที่ได้มามาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งแล้วการมาครั้งนี้ใช้ทุนของมหาลัยทั้งหมด! รวมถึงอาหารที่กิน :D ยกเว้นทริปที่ไปเที่ยวเองหลังจากนี้ (ยังแอบคิดอยู่ว่าจะลองเช่ารถขับไปชมนอกเมือง อีกซักคันตอนไปเที่ยวต่อที่นิวยอร์ก แต่ก็ได้แต่คิด) ที่เมกานี่อะไรๆก็ใหญ่โตไปหมด พื้นพี่มหาลัยใหญ่โตมโหฬาร เมื่อเทียบกับอังกฤษ และโดยเฉพาะเทียบกับฮอนแลนด์ที่เคยอยู่ ที่อะไรๆก็กะจิ๋วหริ๋วไปหมด รู้สึกรถราที่นี่มีแต่คันใหญ่ๆ เสียงคำรามหื่มๆกันวิ่งว่อนให้ทั่ว พวกเก๋ง  D-segment อย่างแคมมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า หรือแม้แต่ SUV size ธรรมดา ดูเล็กไปเลย เมือง Champaign, Illinois ดูเผินๆ น่าอยู่มากครับ อาหารการกินราคาถูกกว่าลิเวอร์พูลและฮอนแลนด์ โรมแรมของมหาลัยราคาไม่แพง บริการเยี่ยม คุณภาพใช้ได้เลย ในอนาคตอันใกล้จะมีประชุม Conference แบบนี้อีกที่ California ผมต้องกลับมาอีกแน่นอน 
จบแล้วคร๊าบบบบ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:19:13 »
ขอแถมรูปเที่ยวและรถยี่ห้อแปลกๆที่ไม่คุ้นตาคนไทยไว้ให้ดูกันเพลินๆนะครับ

เอิ่ม... นี่คือรถกระบะใช่ไหม?

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:20:04 »
นี่อีกอัน ดีนะที่จอดรถกว้าง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:20:52 »
สวยดีแฮะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:22:01 »
คันนี้สวยกว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:23:08 »
เก๋าเจงๆ แถมเก่าด้วย ยี่ห้อไรหว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:24:13 »
การแต่ง Altima/Teana สไตล์อเมริกัน แต่งซะเหลืองเชียว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:24:53 »
บั้นท้าย มันน่าโบกจริง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:26:03 »
รถไฟก็ยักษ์มากกกกกกกกก ตอนนั่งกลับ ไหลลื่นเงียบดี แต่มันรู้สึกแปลกๆ เคยนั่งแต่เล็กๆเร็วๆในยุโรป ไม่ค่อยชินแฮะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:28:19 »
บอกแล้วว่าทุกอย่างมันใหญ่ ขวดน้ำอะไรต่างๆ รวมทั้งไวน์แดงแกนลอนนี้ โฮกกกกก มองตอนแรกนึกว่าถังสารเคมี :o

จบบริบูรณ์ครับ
ขอขอบคุณ Headlightmag สำหรับพื้นที่การแชร์ประสบการณ์และคนที่เข้ามาอ่านทุกท่านขอรับ  ;)

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:53:36 »
เคยไปอยู่ LA มาสองเดือนกว่า สวรรค์ของผมเลยครับ ชอบรถอเมริกันสุด ๆ เหยียบกันสะใจ
รถแต่ละคันช่างใหญ่โต อลังการ ^^

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 16:02:17 »
เก๋าเจงๆ แถมเก่าด้วย ยี่ห้อไรหว่า

Chevrolet Corvette C4 ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 17:22:52 »
เคยไปอยู่ LA มาสองเดือนกว่า สวรรค์ของผมเลยครับ ชอบรถอเมริกันสุด ๆ เหยียบกันสะใจ
รถแต่ละคันช่างใหญ่โต อลังการ ^^
จริงคับ

Chevrolet Corvette C4 ครับ
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 18:14:08 »
ชอบรีวิวนี้ครับ สั้นๆ กระชับ อ่านง่ายดีครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 03:12:46 »
ชอบรีวิวนี้ครับ สั้นๆ กระชับ อ่านง่ายดีครับ
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 12:45:23 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ส่วนตัวผมเองก็ชอบพวก Full size truck & suv. อยู่แล้วครับ อยากลองนั่งสักครั้ง

ออฟไลน์ Meak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 22:35:41 »
พ่อผมก็เช่าเจ้าคันนี้ตอนไป banff ,Canada  ไปกัน6 คน+ของ แทบนั่งไม่พอแต่รถนั่งสบายมากทางไปก็สวยนั่งไม่กระพริบตาเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 21:01:23 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ส่วนตัวผมเองก็ชอบพวก Full size truck & suv. อยู่แล้วครับ อยากลองนั่งสักครั้ง
Thx kub ลองหาโอกาสนั่งดูครับ นิ่ม สบายจริงๆ

พ่อผมก็เช่าเจ้าคันนี้ตอนไป banff ,Canada  ไปกัน6 คน+ของ แทบนั่งไม่พอแต่รถนั่งสบายมากทางไปก็สวยนั่งไม่กระพริบตาเลยทีเดียว
แถวนั้นน่าจะสวยดีครับ แต่แถวที่ผมไปมีแต่ป่าข้าวโพด ฮาๆๆ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:53:42 »
อ่าววววว  ;D
ผมก็อยู่ UIUC ครับตอนนี้เลยเนี่ย 5555

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 22:36:56 »
อ่าววววว  ;D
ผมก็อยู่ UIUC ครับตอนนี้เลยเนี่ย 5555
ไปทำอะไรหรอคับ ไม่รู้คนไทยที่นั่นเยอะป่าว ผมไปแค่สามสี่วันเอง ไม่เจอคนไทยเรย ออ ตอนนั้นเด็กๆปิดเทอมกันด้วยคับ เลยกลายเป็นเมืองร้างชั่วคราว
ตอนนี้น่าจะคึกคัก มันกว้างใหญ่ไพศาลด้วยแหละครับ เดินไม่ไหว ไม่เหมือนแถวยุโรป เดินสำรวจแป๊บเดียวก็หมด  ;D

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 02:03:19 »
มา exchange อยู่ที่นี่ปีนึงครับ
คนไทยมีอยู่ร้อยคนครับ ถือว่าเยอะพอสมควรครับ
ตอนยังไม่เปิดเรียนนี่เมืองร้างจริงๆครับ น่ากลัวมากตอนกลางคืน 5555

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 00:44:03 »
มา exchange อยู่ที่นี่ปีนึงครับ
คนไทยมีอยู่ร้อยคนครับ ถือว่าเยอะพอสมควรครับ
ตอนยังไม่เปิดเรียนนี่เมืองร้างจริงๆครับ น่ากลัวมากตอนกลางคืน 5555
โห คนไทย(คาดว่าคงหมายถึงนักเรียนอย่างเดียว)เยอะมากเลยคับ ที่ลิ"พูลรวม 2 มหาลัย แค่ 40-50 คนเอง
ผมน่าจะไปตอนเขาเปิดเทอมนะ อยากเห็นแบบคึกคักๆบ้าง โดยรวมกลางวันน่าอยู่ทีเดียวคับ แต่ตกกลางคืน ดูไม่ค่อยจะอยากออกไปไหนเท่าไรนัก  ;D

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:29:52 »
ขอบคุณ สำหรับ Mini impression ครับ ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 21:50:06 »
แล้วขับดีหรีอเปล่าครับส่วนใหญ่รถGMC ใช่แฟตฟอร์มดียวกับเชพโรเล็ตและแคดิแล็กครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 01:29:04 »
ขอบคุณ สำหรับ Mini impression ครับ ;D
ยินดีคับ
แล้วขับดีหรีอเปล่าครับส่วนใหญ่รถGMC ใช่แฟตฟอร์มดียวกับเชพโรเล็ตและแคดิแล็กครับ
บอกอะไรได้ไม่มากเลยคับ เพราะอาจารย์เป็นคนขับ ปกติอาจารย์ผมขับ Octivia ตัวเก่าที่อังกฤษ เห็นอาจารย์บอก ขับดีมากๆ คงเพราะไม่เคยขับรถอะไรที่ใหญ่ๆแบบนี้มาก่อน ส่วนผมคนนั่งผมขอบอกว่าสบายมากๆคับ เล่นเอาหลับสบายไปเลย