ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องซีวิค...!!! Help me please.. !!  (อ่าน 7580 ครั้ง)

ออฟไลน์ jauwnoy

• Newbie
  • *
ทำไมต้องซีวิค...!!! Help me please.. !!
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 18:59:00 »
เนื่องจากตอนนี้ข้าพเจ้ากำลังจะซื้อรถคันใหม่ (แต่แอบจองอัลติส 1.8 E สีขาวแล้ว)   แต่ทำไมเวลาเดินผ่านซีวิคแล้วยังตัดใจจากมันไม่ได้ ตอนแรกว่าจะเอาซีวิค( 1.8 s at as) แต่วันที่จะไปจองดันเจอลูกค้าที่เขาเอาซีวิคที่พึ่งซื้อได้ 7 วันมาเคลมเรื่อง ต๊อกๆๆ......!!! ผมเลยใจแป้ว..  จึงอยากถามพี่ ๆ ว่าโอกาสที่เราจะเจอปัญหาแบบนี้ในซีวิคมีมากน้อยเพียงใด (ถ้าผมเปลี่ยนใจมาซื้อซีวิคโดยการถอนจองอัลติสนั้นมันคุ้มค่ามากน้อยแค่ไหน) ผมยอมรับโดยตรงว่าชอบซีวิคมาก ผมจึงอยากถามพี่ ๆ ถึงปัญาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ที่เป็นปัญหา และการดำเนินการของทางฮอนด้า(ส่วน แอร์เหม็น กระจกตกร่องผมพอรับได้ครับ)  จึงอยากรบกวนพี่ ๆ ช่วยมาร่วมกันให้ข้อมูลผมหน่อยครับ ถ้ายิ่งเป็นพี่ ๆ ที่ใช้หรือเคยใช้ทั้ง 2 รุ่นมาช่วยตอบยิ่งดีครับ  เพราะพรุ่งนี้เช้าผมต้องไปเซ็นสัญญากับทางโตโยต้าแล้ว  ผมยังพอมีเวลารอคำแนะนำจากพี่ ๆ ถึงพรุ่งนี้เช้าครับ ช่วยผมทีครับ ผมต้องการคำแนะนำจากพี่ ๆ มากครับ...............ขอบพระคุณมาครับ แล้วถ้าพรุ่งนี้เป็นยังไงผมจะมารายงานให้พี่ๆทราบอีกครั้งครับ

(ถ้าพี่ ๆ ไม่สะดวกที่จะโพส รบกวนตอบที่ [email protected] ก็ได้น่ะครับ )

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมต้องซีวิค...!!! Help me please.. !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 19:22:15 »
ไม่สามารถให้คำแนะนะเกี่ยวกับเรื่องรถได้ค่ะ
แต่อยากจะบอกว่า ลองสมมติดูเล่นๆ แบบนี้แล้วกัน

กรณีสมมติที่1 คุณเปลี่ยนใจไปเอาซีวิค แล้วมันมีปัญหาต๊อกๆ คุณจะรู้สึกอย่างไร
กรณีสมมติที่2 คุณเปลี่ยนใจไปเอาซีวิค แล้วมันไม่มีปัญหาต๊อกๆ คุณจะรู้สึกอย่างไร

ถ้าคิดว่ารับความเสียใจแบบ 1 ไม่ได้ ก็อัลติสไปเถอะ
ถ้าคิดว่าต้องการที่จะรับความภูมิใจในแบบ2 แม้ต้องเสี่ยงที่จะรับความเสียใจแบบ 1 ก็ตาม
ก็แล้วแต่อ่ะนะ

แต่ถ้าเป็นเรา แม้ว่าโอกาสเกิด 2 จะมากกว่า 1 พอควร เราก็คงไม่เสี่ยงหรอก
ดีใจ ภูมิใจ มันกินไม่ได้ แต่ถ้าต้องซ่อม มันทั้งเสียใจ เสียเงิน เสียเวลา เสียสุขภาพจิต (ส่วนตัวนะ)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: ทำไมต้องซีวิค...!!! Help me please.. !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 19:25:44 »
ผมว่า ที่คุณคิดน่ะ มันก็ ถูกต้อง อยู่แล้วนะ

ปัญหา แอร์เหม็น / กระจกตกร่องน่ะ เป็นเรื่องเล็ก  แค่สร้างความรำคาญใจ

แต่ปัญหาเรื่อง ต็อก ๆ เนี่ย มันเรื่องใหญ่  มันเหมือนจู่ๆ คุณเป็นโรคหัวใจขึ้นมาน่ะ คุณว่า มันไม่ซีเรียสได้หรือเปล่า ?

Altis ถึงจะไม่ได้สวยเท่า Civic แต่มันก็ไม่ได้ถึงขั้น ขี้เหร่ นะ  คันที่แต่งสวยๆ ก็มีให้เห็นเยอะแยะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 19:27:13 »
โอกาสที่ รถของคุณ ที่คุณจะจอง ไม่ว่าจะซีวิค หรืออัลติส จะมีปัญหานั้น

มันเกิดขึ้นได้ทั้งสิ้นครับ ไม่มีใครรู้ ไม่มีใครบอกล่วงหน้าได้เลย

ดังนั้น ทำใจครับ ถ้ามีปัญหา ก็คงต้องเคลมกัน ว่ากันไป เว้นแต่ว่า มันมีหลายเรื่อง มากเกินไป จนรับไม่ไหว นั่นก็อีกเรื่องนึง...ครับผม

อัลติส พวงมาลัย ผมว่าเบาเกินไป และออกแนวน่ากลัว
ไม่แน่ใว่า ล็อตหลังๆ จะปรับ ให้พวงมาลัย ดีเท่ากับ อัลติส 2.0 แล้วหรือยังหนะครับ

ยังไม่นับเรื่องคันเร่งที่อาจจะมีโอกาสค้างได้เหมือนกัน แต่ ต้องดูแลเรื่องพรมใต้พื้นรถให้ดีๆครับ
ปัญหาก็น่าจะไม่เกิด

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 19:46:31 »
สำหรับผม จากที่ผ่านตามาตลอดเรื่อง Civic หัวเด็ดตีนขาดยังไงผมก้อไม่เอา
ไม่ใช่ว่ารถมันจะเสียไปทุกคันหรอก มันก้อมีโอกาสพอๆกับ ยี่ห้ออื่น หรือมากกว่าก้อนิดหน่อย 
แต่ผมรับไม่ได้ ถ้าจะต้องมาเจอคำว่า  ก้อบอกแล้วว่ามันมีปัญหา ยังจะเอามันอีก นี่สิ

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 20:16:01 »
ชอบคันไหนซื้อคันนั้นเลยครับ ถ้าซื้อคันที่ไม่ชอบหรือไม่ถูกใจ คุณลองคิดดูนะครับ เวลาขับรถแล้วเจอรถที่อยากได้จะรู้สึกยังไงครับ

ถามว่าถ้าชอบจริงๆแล้วถอนจองคุ้มไหม ผมตอบได้เลยครับว่าคุ้มมาก ดีกว่ามานั่งเสียใจตอนหลังนะครับ ว่ากับเงินไม่กี่พันทำให้เราไม่ได้สิ่งที่เราอยากได้

ส่วนเรื่องปัญหาของ Civic นั้นขอย้ำนะครับ ว่าไม่ได้เป็นทุกคัน เพราะโดยส่วนตัวก็ใช้อยู่(1.8MC)ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร หรือถ้ามีปัญหาจริงๆก็คงต้องแก้กันไป แต่ตอนนี้ใช้มาได้ปีกว่าแล้วครับ ก็ปกติดีทุกอย่าง

ส่วน เจ้าAltisใหม่ ไม่เคยลองนะครับ ไม่สามารถให้ข้อมูลได้ แต่ถ้ารูปลักษณ์ Altis จะดูเป็นผู้ใหญ่กว่า โดยส่วนตัวแล้วผมว่าสวยนะ

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ รถทุกคันย่อมมีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันไป อยู่ที่ึคุณ จะยอมรับได้รึเปล่า

ออฟไลน์ ake_maenprasert

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 20:32:38 »
ถ้ารัก CIVIC จริง ๆ แล้วไม่ต้องการที่จะอยู่ต๊อกๆคลับก็เอาตัว 2.0 เลยครับ ที่ต๊อกๆ นั้นเป็นกับเครื่อง 1.8 หากคิดว่าชีวิตคือการเสี่ยงโชคก็ 1.8 ครับ หากไม่ต้องการเสี่ยงโชคก็ 2.0 แต่ว่าถ้าต้องการซื้อคุณภาพ ไม่สนใจราคาขายต่อ เป็นคนที่ขับรถแบบไม่กระชาก ก็ EX เลยครับ ถึงจะเป็นเกียร์ CVT แต่ว่าถ้าเราใช้งานเกียร์แบบเข้าใจเกียร์มากขึ้นเกียร์ก็จะอยู่กับเราอีกงานไม่แพ้เกียร์เฟืองหรอกครับ อีกทั้งยังช่วยให้คุณประหยัดน้ำมันได้มากกว่าเกียร์เฟืองด้วยซ้ำ ลองตัดสินใจดูแล้วกันนะครับ แต่ผมเชียร์ EX 2.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 20:36:21 »
จากเท่าที่ผมอ่าน ผมว่าคุณยังไม่กล้าที่จะเสี่ยงกับปัญหาของซีวิค
ซึ่งที่คุณตัดสินใจผมคิดว่ามันถูกแล้วครับ ถ้ายังไม่พร้อมจะเสี่ยงก็อย่าไปเสี่ยงมันเลยครับ :D

สุดท้ายแล้วคุณจะซื้อรถคันไหนผมขอให้คุณได้รถที่ดีไม่มีปัญหาครับ :D

ออฟไลน์ mumu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 21:32:45 »
ให้เลือกเหมือนเราเลือก คนที่เรารักครับ

ทุกคนและทุกคัน มีทั้งความดีและไม่ดี

มีทั้งข้อดีและข้อเสีย

รถเสีย(ซึ่งก็ยังไม่แน่) ซ่อมได้ครับ

คนรักมีข้อบกพร่อง? เราจะทิ้งเธอก่อนเลือก

เพียงเพื่อหนีปัญหาบางอย่างของเธอ ที่คุณคิดว่าเธอต้องมีและเป็นแน่ๆ

แต่ถ้าเธอไม่ได้เป็นอย่างนั้น และคุณหนีเสือปะจระเข้

คุณจะเสียใจสองต่อครับ

ออฟไลน์ Boyd

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 22:24:01 »
ถ้าเห็นทุกครั้งยังชอบและฝันถึง.....จุดบกพร่องของเขายังแก้ไขได้
เป็นผมเลือกสิ่งที่เห็นแล้วชอบ ดีกว่าจะทนขับกับสิ่งที่ไม่ได้รัก

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 23:00:45 »
รถผมหลังจากเครมเปลี่ยนเครื่องมาแล้วถึงตอนนี้วิ่งมา 1000โล นิดๆ ยังเงียบเป็นปกติครับ ไม่ดังเหมือนเครื่องเก่าที่ดังตั้งแต่วิ่งได้ 200 โล สำหรับปัญหาดังกล่าวช่างบอกว่าเป็นที่ปั้มน้ำมันเครื่องที่มีการให้ตัวเขกกับชิ้นส่วนในเครื่องเล็กน้อย บ้างก็บอกเป็นที่โซ่สายพาน ช่างแต่ละศูนย์ก็พูดเหมือนกันบ้าง ต่างกันบ้าง ยังไม่มีผลสรุปออกมาว่าเกิดจากอะไรกันแน่ ทำให้คนที่ใช้ต่างไม่สบายใจไปตามๆกัน แต่ผมมีกรณีของรถเพื่อนที่มหาลัยที่ดังมาตั้งแต่ออกใหม่ๆ ถึงตอนนี้วิ่งมาจะแสนโลแล้วก็ยังเร่งแรง แซงทันใจอยู่ พึ่งมารู้ว่ารถมันดังต๊อกๆๆก็ตอนที่ผมเข้าไปนั่งฟังให้เนี่ยแหละ เป็นกรณีตัวอย่างที่เกือบแตะแสนโลแล้วกับปัญหาต๊อกๆๆๆก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ ทำให้ผมเชื่อว่า ระยะยาวไม่น่ามีปัญหา ยิ่งกับเครื่องที่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่นั้นถึงปัจจุบันผมเริ่มวางใจได้ 65% แล้วว่า ปัญหาเดิมจะไม่กลับมา และถึงจะกลับมาผมก็ไม่กลัว เพราะ K20A มันรอผมอยู่หากเกิดเครื่องพังขึ้นมา  ;D

ถ้าเป็นผมให้เลือกใหม่ตอนนี้ผมก็ยังจะซื้อ civic อยู่เหมือนเดิมหากให้เลือกระหว่าง altis เพราะผมไม่ชอบ altisเรื่องเดียว ตรงที่ นั่งแล้วเมื่อย และเบาะหน้าเมื่อปรับสุดขาผมยังอยู่ในตำแหน่งที่งอมากเกินไป เล่นเอาเมื่อยได้ง่าย(ผมสูง 184 ครับ) แต่กับ civic  แล้ว มันให้ตำแหน่งที่ดีทีเดียว นั่งสบายทุกตำแหน่งเบาะ แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า ข้อบกพร่องต่างๆ toyota พบได้น้อยกว่า honda และความคงทนของเตรื่องยนต์และเกียร์ ผมเชื่อว่า toyota ทำทนมือทนเท้ามากกว่าครับ

ปัญหา civic ที่เป็นอยู่ขณะนี้ที่เกิดกับรถผมคือ คอลโซลดังครับ ว่าจะเอาเข้าไปให้ศูนย์อัดใหม่อยู่ เห็นหลายคนทำแล้วหายดัง  :)

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 00:00:39 »
ถ้าใจมันรักก็เอาเถอะครับ ถึงจะมีปัญหา รถใหม่สะอย่าง ยุ่งยากเคลมหน่อย ยังไง สะก็มีแนวทางแก้ไขอยู่บ่างและน่า ว่าไหม

ออฟไลน์ GAG

• Newbie
  • *
  • ???
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 00:54:59 »
ใช้jazzตัวตัวใหม่อยู่ครับ
  เคลมเกียร์ไป3รอบ สนิม 4จุด เบรคมีเสียงดัง และอีกมากมาย
ไม่เอาอีกแล้วครับ honda ดวงไม่สมพงษ์กันเศร้า :'(
GAG

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 02:55:35 »
เป็นผมนะ และผมก็ทำแบบที่ผมคิดด้วยสิ

ผมหารถมือสองครับ.....รุ่น 1.8 นี่แหละ ผมหาได้ปี 2007 ครับ วิ่งสามหมื่นกว่าโล สภาพดีมากๆ ทำไมไม่เอาป้ายแดง?

คำตอบง่ายๆที่สุดของผมคือ รถแม่งแพง แพงเกินราคารถครับ ตัว S ป้ายแดงก็แปดแสนแล้ว...ผมเสียดายเงินสดกับเสียดายเงินที่ต้องส่งทุกเดือน
ผมเลยหารถมือสอง หกแสนต้นๆ....มันเซฟไปเยอะครับ  เราอาจจะ้ต้องแลกกับคำว่า "ป้ายแดง" แต่...ข้อดีคือ เรามั่นใจได้เลยว่ามันไม่ ต๊อกๆ เพราะมีโอกาส
ได้ทดลองขับ ได้ฟังเสียงเครื่อง ได้ลองทุกอย่างก่อนตัดสินใจ ในรถคันนั้นๆ มันคือ เหตุผลที่ง่ายที่สุดที่จะเลือกสำหรับผมน่ะครับ
เหตุผลที่เลือกปี 2007 Up เพราะมันยังมีประกันครับ....ให้เราแก้ตัวได้กรณีรถมีปัญหาผิดพลาดมาจากเจ้าของเดิม หรือต้องการเครม

และเมื่อลองหมดแล้ว ก็ัมั่นใจที่จะเอารถคันนั้น เดี๋ยววันพุธหน้าก็ออกรถได้แล้ว เมื่อวานยื่นเรื่องไฟแนนท์ วันนี้ัมันบอกว่าผ่านแล้ว รอคอมเฟิร์มวันจันทร์เรื่องเบี้ยประกันอีกที
ดังนั้นถ้าคุณมีความสามารถเรื่องรถ มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ ผมว่า มือสองก็ไม่น่ากลัวครับ ส่วนเหตุผลดีๆก็อย่างที่กล่าวมาข้างต้นน่ะแหละ

ส่วนข้อเสีย คุณไม่ได้ขับป้ายแดง ติต่างเหมือนได้เมียไม่ซิง ...ที่ผ่านคนอื่น....มาแล้วบ้าง จะมากจะน้อยก็อยู่ที่ว่าสามีคนก่อนดูแลถนุถนอมขนาดไหน
คุณแคร์ระดับไหนหล่ะ? เพราะรถมันไม่มีิจิตใจเหมือน เมีย ดังนั้น สำหรับผม เป็นอะไรที่รับได้ ถ้ารถได้รับการดูแลมาดีพอ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 08:38:51 »
ผมคิดเหมือนกับคุณ mumu นะ

แต่ผมว่า

คนที่เรารัก ถ้าเค้ามีปัญหาที่เรารับไม่ได้จริงๆ มันก็ต้องแยกจากกันแหละครับ
เหมือนผม ต่อให้ผู้หญิงคนนั้นจะสวย ดี แค่ไหน
ถ้าเค้ารับพ่อแม่ผมไม่ได้ ไม่เคารพพ่อแม่ผม ผมก็ไม่เอา

ซีวิคเอง ถ้ารักมันจริงก็เอาเถอะครับ จะได้ไม่เสียดาย
แต่ปัญหาของรถ(ที่อาจจะเกิดขึ้น ไม่เป็นทุกคัน)
ดันเกิดที่หัวใจของรถนี่สิ - -

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:28:11 »
เพิ่มเติมกรณีซื้อมือ 2 นะครับ หากคุณดูรถเป็น ฟังเสียงเครื่องเป็นเหมือนพี่อาท ก็สบายใจได้ไปอีกระดับหนึ่ง ตัวที่ผลิตปี 2007 ยังมีปัญหาน้อย แต่ถ้าหากได้รถที่วิ่งมาเกิน 20000 กิโลแล้วพบว่ามันต๊อกๆๆๆ ศูนย์จะไม่เปลี่ยนเครื่องให้นะครับแต่จะผ่าเครื่องให้แทน ซึ่งถ้าได้ช่างฝีมือไม่ถึงมาฝ่าให้ก็จะมีปัญหาตามมาซึ่งหลายคนที่ผ่าพบเช่นนั้น แต่ถ้าฟังเสียงเครื่องเป็นนะครับ 10000 กว่าๆโลหากไม่ได้ยินก็ถือว่า รอด แล้วละครับ ถ้ามันจะดังใน3 4 5 ...หมื่นโลก็จะเป็นเสียงของลูกรอกสึก เปลี่ยนก็หาย

สำหรับรุ่นปี 2010 ได้ข่าวว่า hondaเข้มงดใน QC มากขึ้น ก็จะไม่ค่อยพบปัญหากัน แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่พบเลย ก็ยังมี 2-3 คนด็ซวยเจอปัญหาครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 13:15:37 »
ลองไปดูๆ ใน club ของ FD สิครับ ว่าปัญหาเบาลงหรือยัง แล้วค่อยตัดสินใจ ส่วนตัว ผมก็ไม่ชอบให้รถผมมีเสียง ต็อกๆ เหมือนกัน เครมก็เสียทั้งเวลาและอารมณ์
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ pianopop

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 17:03:49 »
      ปัญหาทุกยี่ห้อย่อมมี แต่ทำไมการเกิดปัญหาแบบซ้ำๆซากๆ ยังเกิดกับHonda!! ก็น่าคิดนะ?
รถคนซื้อเยอะ จองก็มาก เลยเร่งผลิตให้ทันโดย QC แย่ๆ ก็ไม่รู้นะ
      ผมเองเคยใช้ทั้งcivic และ CRV แต่ขายไปหมดแล้ว

คนเราทำผิดกันได้ แต่ถ้าผิดแล้วยังผิดซ้ำผิดซาก ก็ไม่น่าให้อภัย! รถยนต์นะ ไม่ใช่ลวกหมูลวกก๋วยเตี๋ยว สุกบ้างไม่สุกบ้างกินไม่ได้ก็ทิ้งไป! เพราะแค่ชามละ30 

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 19:03:49 »
น้อง 3  2.0 ก้อใช้ได้น๊า   ;D