ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก SUV สักคันหน่อยครับ  (อ่าน 7340 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ช่วยเลือก SUV สักคันหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 23:19:12 »
พี่สาวผมเพิ่งจะขาย ford escape 3.0 V6 ที่วิ่งมา 1.9 แสนโลใน 5 ปีมาหมาดๆ แล้วกำลังดูรถคันใหม่อยู่ แต่ต้องไม่ใช่รถเก๋งเพราะต้องขับไปเกาะช้างทุกอาทิตย์ ขอเครื่องแรงหน่อย วิ่งไประยอง เข้าสวนยางซึ่งเป็นพื้นดินขรุขระเล็กน้อย ขับรถโดยเฉลี่ย 120-150 และต้องไม่เป็นรถ PPV ครับ

ตัวเลือกคือ
1.CR-V 2.4 AWD
2.Chevy Captiva 2.0 VCDI AWD

ผมแนะนำ CR-V 2.4 ตัวท๊อปไป แต่พี่บอกว่า ชอบ captiva 2.0 VCDI มากกว่าที่ดีไซด์ ผมติดตรงความที่มันมาจาก daewoo และก็ศูนย์น้อยนี้ละครับ  เพื่อนๆเลือกคันไหนกันครับ

อ๋อ ผมลองบอกว่า ถ้า V70 2.0T เหลือลดหลายแสนจะเอาไหม พี่บอก ถ้ามีก็อาจจะเอา ใครๆพอทราบข้อมูล V70 ว่ายังมีค้างอยู่มั้ย ราคาเหลือเท่าไร บอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ some_chig

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเลือก SUV สักคันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 23:56:10 »
ชอบทั้งสอง แต่ชอบรูปทรง เคปติว่าน่ะ และวันนั้นไปพัทยาเห็น Volvo XC90 วิ่งบนถนนสสวยมากๆเลยอ่ะ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ช่วยเลือก SUV สักคันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 08:42:10 »
เป็นผม >> แคปติว่าครับ

เรื่องที่มันเป็น Dawoo ผมไม่สน ตราบใดที่มันยังแปะตราเชฟอยู่

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:03:50 »
CAPTIVA นี่ตัวท็อปป่ะครับ ?

ถ้าใช่นี่เกือบได้ FORESTER เลยนะนั่น

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:11:24 »
ถ้าเป็นผมก็สองจิตสองใจนะ

แต่ผมเลือก "น้องแค๊บ" ครับ

เผื่อเวลาไปเที่ยวที่หนจะได้ขนกันไปเขอะๆ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:30:22 »
CAPTIVA นี่ตัวท็อปป่ะครับ ?

ถ้าใช่นี่เกือบได้ FORESTER เลยนะนั่น

Forester ก็อยากจะได้ครับ แต่ติดที่การใช้งานของพี่ผมส่วนใหญ่วิ่งออกต่างจังหวัดครับ หากมีปัญหามันต้องลากเข้ากรุงอย่างเดียวหนะสิครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:56:19 »
พอดีผมก็ดูและศึกษารถประเภทนี้มาซักพักใหญ่ๆเหมือนกัน

จริงๆผมเลือกไปแล้วล่ะ แต่เอาข้อมูลมาแบ่งกันนะครับ เพราะต่างคนก้ต่างจิตใจครับ ^^'

Captiva 2.0 AWD กับ CR-V 2.4 AWD

จากรู่นแล้วน่าจะเป็นตัว TOP ทั้งคู่นะครับ ภาพรวมแล้วตัดองค์ประกอบอื่นๆดูจาก spec บนหน้ากระดาษ Captiva จะได้เปรียบด้านเทคโนโลยีที่มีในตัวรถครับ ด้วยระบบต่างๆด้านความปลอดภัย พวก ช่วยการทรงตัว ป้องกันพลิกคว่ำ ฯลฯ หาอ่านจาก spec นะครับ ส่วน CR-V จะได้เปรียบเรื่องสมรรถนะของเครื่องยนต์ครับ ด้วยแรงม้าที่มากกว่าและตัวรถที่เบากว่า อาจจะดูคล่องตัวกว่านิดหน่อยจากมิติที่เล็กกว่า captiva นิดหน่อย

แยกเทียบเป็นข้อๆได้ตามนี้

- เทคโนโลยี
อันนี้ Captiva ได้ไปครับ ระบบต่างๆถ้าทำงานได้จริง ถือว่าคุ้มเลยละ

- สมรรถนะ
CRV เหนือกว่าด้วยแรงม้า 170 ตัวและตัวรถที่เบากว่า เสียเปรียบนิดเดียวคือแรงบิดที่น้อยกว่า 100nm ครับ Captiva 320nm/2000rpm CRV 220nm/4200 rpm

- เสียงเครื่องยนต์
ถ้าฟังจากข้างนอกเครื่องดีเซลจะค่อนข้างดังกว่า แต่ภายในไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ ต้องถามตัวเองว่ารับได้ไหม?

- ค่าบำรุงรักษา
CRV ที่เป็นแบรนด์ตลาด มีรถขายออกเยอะกว่าพอสมควร และศูนย์บริการที่มากกว่า จึงทำให้ได้เปรียบในข้อนี้

- รูปทราง
อันนี้ต้องแล้วแต่บุคคลครับ แต่ความเห็นส่วนตัวผม ผมชอบรูปทรงของ Captiva มากกว่านิดๆ แต่ให้ตายเหอะมันคล้ายกันมากจริงๆ

- อัตราสิ้นเปลือง
CRV ได้ไป อ้างอิงจาก review k Jimmy ซึ่งดูแล้ว ก็พบว่า ด้วยน้ำหนักของ Captiva ทำให้ CRV ทำตัวเลขได้ดีกว่าครับ  Captiva ได้เปรียบนิดเดียวคือใช้น้ำมันดีเซลบี 5 ที่ถูกกว่า

- ภายใน
Captiva จะได้เปรียบเรื่องความเอนกประสงค์กว่า ด้วยภายในที่ดูกว่างกว่านิดหน่อย กับการให้ที่นั่งมา 7 ที่ ถึงเสองบาะแถวหลังเกือบจะไม่เรียกว่าที่นั่ง แต่ถ้ามีเด็กน้อยก็พอจะจับยัดไว้ได้อยู่ หรือคนตัวเล็กๆอาจจะพอหยวนๆ. ส่วน CRV จะได้คะแนนเรื่องการออกแบบและวัสดุมากกว่านิดนึง

- ราคาขายต่อ
CRV ทิ้งไม่เห็นฝุ่น.. ด้วยเหตุผลเดียวกับค่าบำรุงรักษา -_-

- option อื่นๆ
ในข้อนี้ผมชอบ CRV ตรงที่มี Air Auto แยกฝั่ง (รุ่น top)  หน้าปัทม์เป็นแบบมาตรวัดเรืองแสง แล้วก็มี Side Airbag ให้ด้วย ส่วน Captiva ที่ผมชอบและออกจะให้ความสำคัญกับมัน คือ เกียร์แบบ Triptonic ที่ปรับ +/- ได้เอง (พร้อมระบบ HDC เวลาลงเนิน) กับอื่นๆก็มีลำโพง 8 จุด และมี LCD Touch Screen พร้อม GPS ในรุ่นทอป เป็นจุดที่ดีกว่าในข้อนี้  ส่วนอื่นๆ มีให้ในทั้งสองคัน (เน้นว่ารุ่นทอปนะครับ) ไม่ว่าจะเป็น ไฟหน้า auto ระบบ rain sensor หรือเบาะคนขับปรับไฟฟ้า พร้อมปรับตำแหน่งดันหลัง และอื่นๆ..

สรุป..
ก็ต้องดูข้อมูลรายละเอียดหลายๆด้านและสุดท้ายคือทดลองขับดูครับว่าจุดไหนที่เราให้ความสำคัญมากกว่ากัน.. ทั้งตัวเทคโนโลยีของรถเอง option ต่างๆ  ตัวบริษัทระหว่าง GM ที่ต้องรอการพิสูจน์อีกพักใหญ่ๆ กับ Honda ที่ต้องแก้ปัญหาที่รุมเร้าในช่วงนี้เพื่อดึงความเชื่อมั่นกลับมา.. ลักษณะการใช้งาน และสุดท้ายตัวคุณเองมีความสุขกับอันไหนมากกว่ากัน ครับ  ^_^'

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:26:14 »
อย่าลืมดูช่วงล่างการเกาะถนนและระยะเบรคด้วยหล่ะ ผมให้Captivaไปเลย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:38:52 »
ผมชอบ CR-V 2.4 นะ
เหตุผลหลักคือแรงกว่า ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 13:12:26 »
ส่วนตัวชอบ CRV มากกว่าครับ เพื่อนเคยตัดสินใจระหว่าง 2 ตัวนี้เหมือนกัน ก็จบที่ CRV เพราะ เรื่องคุณภาพการประกอบ กับ ศูนย์บริการ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 13:37:49 »
ขอแย้งบางหัวข้อจากข้างบนๆหลายๆท่านที่ว่า CRV แรงกว่า  (จากกระดาษ)
ดูค่าทอร์คของ Capty มันมาเร็วกว่าน่ะครับ เพราะเป็นดีเซล  ออกตัวนี่ CRV หนีไม่ได้น่ะครับ  เพราะต้องรอรอบ

ในใจเทให้ Capty ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 18:29:30 »
ปัญหาอย่างเดียว ที่พี่จิมเคยพูดไว้ และผมก็เห็นด้วย ของแคปติว่า คือ
"เบาะหัว คนขับและผู้โดยสารคนหน้า" ครับ ไม่สบายเอาเสียเลย

อย่าคิดว่าเป็นเรื่องเล็กถ้าสองคนหน้าจะพักหัวเป็นระยะเวลานานๆครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 18:56:32 »
ขอแย้งบางหัวข้อจากข้างบนๆหลายๆท่านที่ว่า CRV แรงกว่า  (จากกระดาษ)
ดูค่าทอร์คของ Capty มันมาเร็วกว่าน่ะครับ เพราะเป็นดีเซล  ออกตัวนี่ CRV หนีไม่ได้น่ะครับ  เพราะต้องรอรอบ

ถึงออกตัวจะหนีไม่ได้ แต่เมื่อความเร็วมากขึ้น CR-V ก็แรงกว่าอยู่ดี
ไม่ได้อ่านจากกระดาษด้วยครับ เคยสัมผัสมาแล้วและเป็นอย่างนั้นจริง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 19:21:45 »

ถึงออกตัวจะหนีไม่ได้ แต่เมื่อความเร็วมากขึ้น CR-V ก็แรงกว่าอยู่ดี
ไม่ได้อ่านจากกระดาษด้วยครับ เคยสัมผัสมาแล้วและเป็นอย่างนั้นจริง

อ่าครับ  ถ้าวิ่งเร็วมากๆ นี่หน่ะ ใช่  แต่จะได้ใช้ความเร็วขนาดนั้นซักกี่ครับกันครับ   ผมวิ่งต่างจังหวัดยังไม่เคยเกิน 140 เลย  คิดถึงหน้าลูกเมีย ก็ยกเท้าออกแล้วครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:01:37 »
ผมก็ชอบ CR-V 2.4 2WD มากกว่าเหมือนกัน

แต่นี่มีลุยทางขรุขระด้วย

ก็คงต้องเป็น Captiva ละครับ

แต่จริงๆแล้ว

ให้เขาไปลองขับเองจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:11:20 »
ถ้าบรรทุกเต็มพิกัดวิ่งไต่เขาไปแม่ฮ่องสอนแข่งกัน captiva ชนะไปแบบชิวๆเลย เพราะแรงบิดมันเนี่ยแหละ ผมจะบอกว่า accord G8 2.4 180 แรงม้า ไต่เขาสนุกสู้ chevy colorado 3.0 com 146 แรงม้าไม่ได้เลย ถ้าทางมันชันมากๆ แอคคอร์ดผมต้องสับโหมด M ให้มันอยู่ที่ 1 ให้รอบมันคาไว้ที่ 4000 รอบ เพื่อให้มีแรงไต่เขาต่อเนื่อง ถ้าใช้โหมด D มันจะล๊อคอยู่แค่เกียร์ 2 ที่ 2500 รอบ เหยียบคันเร่งจนติดพื้นรถมันยังไปแบบเอื่อยๆเลย ส่วนเจ้า chevy เนี่ยขึ้นเขาใช้แค่ D มันก็คาที่เกียร์ 2 แถวๆ 2500 รอบเหมือนกัน แต่มันวิ่งได้ฉิวเหมือนแอคคอร์ดที่ลากเกียร์ 1 ที่ 4000 รอบเลย เห็นว่าจะเอาไปไต่เขาเกาะช้างเล่นอยู่บ่อยๆ ผมเชียร์น้องแคปหมูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:59:10 »
เวลาเร่งแซงที่ความเร็ว 40 - 70 Captiva มันส์กว่าครับ
แต่ CRV คุณจะขับสนุกถ้ารอบเกิน 3500 ขึ้นไปครับ(เครื่อง 2.0 ที่อืดๆ ขับอยู่ 175 กดแล้วยังจะไปต่ออีกครับ)

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:39:21 »
Cap กะ CRV ผมว่าพอฟัดพอเหวี่ยงกัน ชอบรูปลักษณ์ หรือ แบรนด์ไหน ก้อเอาตัวนั้นได้เลย ไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 15:39:29 »
ปัญหาอย่างเดียว ที่พี่จิมเคยพูดไว้ และผมก็เห็นด้วย ของแคปติว่า คือ
"เบาะหัว คนขับและผู้โดยสารคนหน้า" ครับ ไม่สบายเอาเสียเลย

อย่าคิดว่าเป็นเรื่องเล็กถ้าสองคนหน้าจะพักหัวเป็นระยะเวลานานๆครับ

ยืนยันครับว่า เบาะในรุ่น LT สามารถปรับหัวเบาะให้เลื่อนเข้า/ออกได้ 3 ระดับ แล้วก็มีปุ่มหมุนปรับส่วนของการดันหลังด้วยครับผม ลองปรับดีๆผมก็ว่านั่งสบายใช้ได้อยู่ครับ

ปล. แต่อย่าสบายจนง่วงละกันครับ :D :D :D