ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองอัลติสตัวใหม่มา ขอติเรื่องเดียวค่ะ  (อ่าน 24816 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: ไปลองอัลติสตัวใหม่มา ขอติเรื่องเดียวค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 11:30:14 »
.
.
.
ถ้าผมจะซื้อรถคลาสนี้ แค่เอาไปทำ taxi ก็ตัดก่อนเป็นข้อแรกแล้วครับ
รถราคาไม่ใช่ถูกๆ แต่คนขายไม่คำนึงถึงเรื่องภาพลักษณ์เลย แย่ครับ
ภาพลักษณ์ ถ้าเป็นตัว Altis ก็หรูหราไงครับ อดทนด้วย
คงเป็นคุณแหละที่ไปมองมันไม่ดี

ใช่ครับ ก็เป็นผมไงผมบอกว่าคนอื่นหรอ??
แล้วไอ้ที่มองว่าหรูหราก็คงเป็นคุณแหละที่ไปมองมันว่าดี ถูกไหม??
ต่างคนต่างความคิดไงครับ เป็นคุณก็คงซื้อ แต่ผมไม่ซื้อก็แค่นั้น

.
.
.
ถ้าผมจะซื้อรถคลาสนี้ แค่เอาไปทำ taxi ก็ตัดก่อนเป็นข้อแรกแล้วครับ
รถราคาไม่ใช่ถูกๆ แต่คนขายไม่คำนึงถึงเรื่องภาพลักษณ์เลย แย่ครับ

ที่เยอรมัน Benz E-Class กับ BMW Series 5 เป็นแท๊กซี่วิ่งกันให้เกลื่อน ไปเยอรมันถ้าไม่เห็นแท๊กซี่เบนซ์แปลว่าคุณไปผิดประเทศแล้ว อย่างนี้ก็แปลว่าใครที่ใช้ Benz กับ BMW ก็ใช้รถแท๊กซี่เหมือนกันดิครับ  

กะไว้แล้วว่าต้องมีคนมาพูดแบบนี้ ha ha ha
ถ้าเคยไปคงรู้แหละ ผมไม่อธิบายดีกว่า  ;)

ถ้าจะตอบแบบอมภูมิทำตัวเป็นกูรู้อยู่คนเดียวไม่ต้องตอบก็ได้ครับ ผมก็มีเพื่อนเป็นคนเยอรมันแท้ๆหลายคน ผมเคยถามเค้าว่าถ้าจะซื้อ Benz เค้าถือมั้ยเรื่องที่คนเอามาทำเป็นแท๊กซี่เยอะแยะ ทุกคนจะตอบคล้ายๆกันว่า ไม่เกี่ยวนิ Benz เป็นแท๊กซี่แล้วมันมีปัญหาอะไรเหรอ ผมเลยอธิบายว่าที่เมืองไทยมีรถรุ่นนึงที่มีคนนิยมเอามาทำแท๊กซี่ แล้วมีคนไทยบางส่วนแต่เยอะพอสมควรไม่อยากซื้อรถรุ่นนี้เพราะเค้ามองว่ารถที่เอามาทำแท๊กซี่ภาพลักษณ์มันดูไม่ดีเป็นรถราคาถูกเหมือนกำลังขับรถรับจ้าง เพื่อนผมหัวเราะกลิ้งเลย เค้าบอกซื้อมาใช้เองไม่ได้เอาโป๊ะไฟ TAXI มาติดบนหลังคาซะหน่อย แล้วมันจะเป็นแท๊กซี่ไปได้ยังไง ???

นั่นไง 555 เกือบทุกคนที่อ้างเรื่องนี้มักมีเพื่อนเป็นคนเยอรมัน
แล้วคุณเคยรู้ไหมครับว่า Taxi ที่เยอรมันมันเป็นยังไง? ถ้าจะเทียบแบบนั้น
ไม่ต้องไปเทียบไกลถึงเยอรมันหรอก รถโรงแรมบ้านเราที่วิ่งกันมีทั้ง อีคลาส
ซีรีย์ 5  ซีรีย์  7 เยอะแยะ  แต่มันเหมือนกันไหมกับ Taxi ทั่วไป?

แล้วรู้ไหมว่าค่า Taxi ที่เยอรมันมันเท่าไหร่?
รู้ไหมว่าที่นั่นกว่าจะมาเป็นคนครับ Taxi ได้มันยากแค่ไหน?
แล้วรู้ไหมว่ามันเป็นอาชีพที่รายได้ดีมาก และคนที่จะมาขับได้ก็ไม่ใช่ออกจากคุกก็ขับได้
เพราะมันต้องสอบแล้วสอบอีก ต้องรู้เรื่องถนนทุกเส้น ทุกซอย ทางลัด ต้องตอบได้หมด
ต้องตอบได้ว่าจากตรงนี้ไปอีกที่นึง จะไปทางไหนที่เร็วที่สุด ต้องไม่มีปัญหาเรื่องสายตา
ต้องไม่มีประวัติอาชญากรรม และรถที่เอามาทำ Taxi ของที่โน่น เค้าเน้นใช้รถดีๆ
แพงๆ เพราะถือว่าเป็นหน้าเป็นตาของเมือง โดยที่ถ้าคุณสอบใบอนุญาติได้
รัฐจะช่วยออกเงินค่าซื้อรถให้ด้วย และไม่ว่าจะอยู่ส่วนไหนของโลก
MB หรือ BM ถือว่าเป็นพรีเมียมในทุกตลาดทั่วโลก ที่เยอรมันก็เช่นกัน
เพราะมันยังมี VW มี Skoda มี Peugeot ในราคาที่ถูกกว่าให้เลือก

ถ้าคุณไม่ได้รู้บริบททั้งหมดก่อนกรุณาอย่าเพิ่งเอามาเทียบกัน ไหนๆจะถามเพื่อน
ให้เป็นความรู้ทำไมไม่ถามเยอะๆ หรือไม่ก็ลองไปเที่ยวดู ลองไปอยู่ดู จะได้รู้จริงๆ
ถึงได้มีคนบอกไง เวลาคนที่ชอบอ้างว่า MB หรือ BM ก็เป็น Taxi ที่เยอรมัน
ส่วนใหญ่คนพวกนี้มักจะไม่เคยไปเยอรมัน

และที่สำคัญผมจะไม่ชอบรถรุ่นนี้เพราะอะไรมันสิทธิของผมนะ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2014, 11:45:15 โดย raygun »

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
Re: ไปลองอัลติสตัวใหม่มา ขอติเรื่องเดียวค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 11:47:55 »
ประเทศอื่นๆทั่วโลกแท็กซี่ไม่ได้เป็นง่ายๆครับ ใบอนุญาตินี่กว่าจะได้มาแทบรากเลือด ราคาก็ไม่ได้ถูกๆเหมือนไทย รวมทั้งเค้าจำกัดจำนวนแท็กซี่ และจำกัดขอบเขตรถยนต์ที่ใช้ครับ เช่น ฮ่องกงก็ต้องเป็น crown รุ่นเก่าที่เค้ากำหนดเท่านั้น เยอรมันก็ไม่อนุญาติ ให้นำรถญี่ปุ่นมาทำแท็กซี่

ประเด็นไม่ใช่จะดูถูกแท็กซี่ในไทย หรือคนใช้อัลติสครับ แต่ประเด็นที่คุณจะเอาแท็กซี่ในไทยเปรียบเทียบกับแท็กซี่เยอรมัน ไม่ถูกต้องเสียทีเดียว

แล้วสำหรับแท็กซี่กับอัลติสในไทย ผมไม่เห็นมันจะน่าอายตรงไหนเลย??  ถ้ารถมันไม่ดี ไม่ทนทาน ไม่คุ้มราคาเค้าจะเอามาทำเป็นแท็กซี่หรอครับถามจริงๆ??  เราๆซื้อรถมาใช้ให้มูลค่ามันลดมาเรื่อยๆ แต่แท็กซี่ซื้อไปใช้หาเงินนะครับไม่ดีเค้าไม่ใช่หรอก

จริงๆถ้าแคร์สายตาคนรอบข้างขนาดนั้น ก็เก็บตังไปซื้อ C class, serie 3 ดีกว่าครับ ขนาดรถพอๆกัน แต่ไม่โดนเปรียบเทียบแน่ๆ เพราะถ้าคนประเภทที่เค้าจะดูถูกจริงๆ เค้าไม่ดูถูกแค่แท็กซี่หรอกครับ ผมเคยเจอมาแล้ว คนขับแคมรี่มันยังดูถูกได้ว่าแค่รถญี่ปุ่น

แต่ในสายตาคนที่มีเงินจริงๆ จะขับอะไรก็ไม่ต่างหรอกครับ เค้ามองที่ความเหมาะสม ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจพันล้าน มาขับอัลติส เค้าก็จะมองว่า ไม่เหมาะสม ไม่ภูมิฐาน อาจมองว่า งกด้วยซ้ำ แต่ถ้าคุณเป็นข้าราชการธรรมดา ไม่มีมรดก ไปขับ slk เค้าก็อาจ
มองว่า โกงมา

ใครที่มีงบจำกัด หรือมีความจำเป็นต้องใช้รถก็อย่าแคร์สายตาคนอื่นมากเลยครับ ถ้ารถมันดี มันทน ศูนย์ใกล้บ้านมันเยอะ ก็ใช้ไปเถอะ วันไหนร่ำรวยเงินเหลือขึ้นมาจะขยับไปขับ mercedes porsche Lambo ก็ไม่มีใครมาสรรเสริญเราเท่าไรหรอกครับ ไม่ต่างกับเราใช้อัลติส ก็ไม่ใช่คนอื่นจะมองรถเราแล้วร้อง "ยี้ แท็กซี่"ไปเสียทุกคนหรอก เรามองของเราเองมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:07:45 »
ผมกลับชอบนะครับคอนโซลแบบมันดูย้อนยุคขลังๆดี  ส่วนเรื่องแท็กซี่ผมว่ายอมรับเถอะครับ ถ้าพูดถึงโคโลล่านี่ภาพแท็กซี่มันลอยมาเลยนะครับยอมรับก็จบ ส่วนใครจะมองว่าดีหรือไม่ดีอีกเรื่องนึงครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:09:46 »
บางคนไม่ซื้อเพราะมันเป็นแท้กซี่
บางคนแค่ลังเล
บางคนไม่สนใจ
บางคนกลับชอบใจอะไหล่เยอะ

มันเป็นความจริง ที่มีทุกแบบบผมก็อยู่ในสองกลุ่มแรกครับ
แล้วนี่ประเทศไทย ผมว่าภาพลักษณ์คนขับแท้กซี่มันดูแย่นะ แม้ว่าขับแล้วจะเงินดีก็ตาม
เห็นด้วยนะ ผมก็อยู่ใน 2 กลุ่มแรก คือ ที่บ้านเคยซื้อมาใช้ไง พอไปนั่ง taxi แล้วมันรู้สึกว่า แมร่งเหมือนรถตูเลย แล้วตูจะซื้อมาทำไมฟะ บางทีเราก็อยากเปลี่ยนบรรยากาศบ้างอะไรบ้าง 555
ปล ตอบกระทู้  ผมว่าต้องไปลองบ้างละ แต่เท่าที่ดูคร่าวๆผมว่ามันใช้ได้เลยละ ต้องลองๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2014, 12:11:37 โดย balliblue »

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:09:55 »
จากประเด็นธรรมดา กลายเป็นประเด็นรถแท็กซีเลย ผมว่าคนซื้ออัลติส ไม่ได้แคร์เรื่องว่าจะเหมือนแท็กซี่หรือเปล่า แต่สนใจเรื่องของอะไหล่ ราคาค่าซ่อม ยี่ห้อโตโยต้าศูนย์เยอะครอบคลุมมากกว่า ผมก็เห็นแบรนด์อื่นมีเป็นแท็กซี่นะ แต่ไม่เยอะเท่าโตโยต้าเท่านั้นเอง ผมเคยนั่งแท็กซี่อินโนว่า แท็กซี่ฟอร์จูนเนอร์ รถราคาล้านกว่ายังเป็นแท็กซี่ได้ อย่าเอาความคิดเรื่องนี้มายัดเยียดคนอื่นครับ คนขับแท็กซี่รวยกว่าพนักงานกินเงินเดือนเยอะแยะไปครับ ส่วนเรื่องจำกัดจำนวนแท็กซี่ เคยได้ดูสารคดี รอบๆบ้านเราก็มีจำกัดครับ ยุโรปหลายๆประเทศก็จำกัด สหรัฐเช่นกัน เรื่องภาพลักษณ์เป็นมุมมองที่แตกต่างกันในแต่ละคนครับ เพื่อนผมทำธุรกิจส่งออก บ้านมันรวยมากๆและมีอู่แท็กซี่ให้เช่า มันยังเคยขับรถแท็กซี่มาทำงานเลย ไม่ต้องไปแคร์ครับว่าใครจะว่ายังใง ซื้อรถมาใช้ ใช้ให้คุ้มค่าและจงรักที่จะใช้มันครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:24:25 »
ซื้อรถให้ตอบโจทย์คนใช้ครับ แค่นั้นจบ
สำหรับผม Altis ใหม่สวยขึ้นมากครับ
แต่ก็ยังไม่ถึงกับถูกใจซะทีเดียว

Altis ตัวเก่าผมเคยใช้อยู่หลายปี
ถูกเพื่อนแซวว่าขับ Taxi มารับก็หลายครั้ง
แต่มันก็ทำหน้าที่มันได้อย่างสมบูรณ์มาตลอดจนกระทั่งขายไป
ปัญหาน้อย ขับดี โดนแซวบ่อยๆก็ชินไปเอง 555 บางทีผม
ก็บอกว่าขึ้นรถผมเดี๋ยวกดมิเตอร์ก่อน ก็ยังเคยเลยครับ

อยู่ที่รถคันนั้นๆมันติบโจทย์เจ้าของได้รึเปล่าก็พอครับ

ล่าสุดซื้อ Hyundai H1 เพื่อนผมคนนึงบอกมึงไปตัดชุดซาฟารีมาใส่เลย
แม่งคนขับรถชัดๆ แต่ผมก็ไม่สนใจนะ เพราะผมเป็นคนขับรถจริงๆขับให้ลูกให้เมียนั่ง
และผมซื้อด้วยเงินผมเอง ไม่ได้ไปยืมเงินใครมาซื้อ ใครจะมองยังไงก็ช่างเค้าครับ
ลูกเมีย ยิ้มได้ เราก็ยิ้มได้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 12:54:17 »
เรื่องความชอบไม่ชอบ ก็แล้วแต่บุคคลครับว่ามันดูเป็นรถยังไง
จะบอกว่าเอามาทำเป็น taxi แล้วก็เมิน จะมองวันมันสวยมันหรูหรา ก็มองได้หลายมุม

อย่างที่บ้านผมกับบ้านลุง/ป้า ทางลุง/ป้าเขาก็ซื้อ altis cng เขาเขาบอกว่าเลือกเพราะมันทนทาน ที่เอาไปเป็น taxi เพราะมันทน ใช้ง่ายถูกมือ อะไหร่หาง่าย
ขับไปไหนถ้าเปิดเสียก็มีที่ซ่อม กลายเป็นว่ารถใช้เป็น taxi กลับกลายเป็นเสริมภาพความทนทานของตัวรถ

ส่วนที่บ้านผม ถ้าให้ซื้อมือ 1 ก็คงไม่ซื้อโตโยต้า เพราะที่ผ่านมาการออกแบบรถเป็นแบบเรียบๆ เป็นแบบ play safe ออฟชั่นก็ไม่ได้ดีกว่าหลายๆเจ้า
แต่ในเนื่องศูนย์ อะไหร่ ความทนทาน ก็ยอมรับแล้วก็เข้าใจ เวลาใช้รถค่ายรองแล้วมีปัญหาเรื่องพวกนี้ ก็ยอมรับได้
ถ้ามือสองที่ที่บ้านเล่นมาก็มีแต่โตโยต้า

เหตุผลมุมมองของคนเรามันต่างกัน เข้ามาแชร์ความรู้สึก ความคิดกัน ก็เพื่อให้ทราบมุมมองของท่านอื่นๆ
คิดต่างจากเราไม่ใช่ความผิด เพราะถ้าผิด เราก็ผิดเพราะคิดต่างจากเขาเช่นกัน  ;D ;D

ในโลกโซเชียลมันคุยไม่เห็นหน้ากัน คำพูดจากตัวหนังสือมันสื่ออารมณ์ได้เยอะอ่ะครับ ผมก็วัยรุ่นยุคโซเชียลก็อยากจะบอกว่าเวลาพิมพ์อะไร ก็ลองมองว่าคนที่อ่านจะรู้สึกอย่างไรก็ดีนะครับ เพราะทะเลาะกับเพื่อน เพราะตัวหนังสือมาแล้ว เพราะเราไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเขาต้องการจะสื่ออาารมณ์อย่างไร นะครับพี่ๆ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2014, 12:57:34 โดย frame@kk. »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 13:15:14 »
พี่ raygun ครับ

เพลาๆลงหน่อยเถอะ...ขอเตือนด้วยความหวังดีครับ

ถ้าทุกคันบอกว่า นี่คือสิทธิ์ของผมเหมือนกัน ที่จะเห็นอย่างนั้นอย่างนี้
เราก็ต้อง รับฟังความเห็นที่ต่างจากเราด้วยความใจเย็นกันด้วย
ไม่ใช่เอาแต่บอกว่า ผมชอบหรือไม่ชอบรุ่นนี้ เพราะมันเป็นสิทธิ์ของผมนะ
แต่สไตล์การเขียน มันดุดันเสียจนไม่มีคำว่าถ้อยทีถ้อยอาศัยกันในสังคม

การอ้างในลักษณะนี้ มันคือการบอกว่า "มึงอย่ามายุ่งกับกู เพราะกูชอบของกูแบบนี้"

การแสดงความเห็นในลักษณะนี้ มีสมาชิกหลายคน เคยทำ ผมเองส่วนตัวก็เคยทำ
แต่พอทำไปแล้ว ผมพบว่า มันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น มันไม่ใช่การแลกเปลี่ยนความเห็นกัน
แต่มันกลายเป็นแค่การประกาศตัวตนความชอบของส่วนตัวเราเอง ด้วยประโยคบอกเล่า
แต่แรงในความรู้สึกของคนไทยส่วนใหญ่ ออกไป

สุดท้าย ไม่มีใครได้ประโยชน์อะไร และการประกาศลักษณนี้ โดยพื้นฐานความคิด
ของคนไทย มันเป็นประโยคที่ให้อารมณ์ในเชิง Negative อยู่แล้ว และยิ่งจะทำให้
ทุกอย่าง มันแย่ลง มีแต่ทำให้บรรยากาศของมิตรภาพที่ผมพยายามจะให้มีในเว็บบอร์ด
ของเรา แย่ลง "โดยไม่จำเป็นเลย"

เลี่ยงได้ เลี่ยงเถอะครับ การใช้ถ้อยคำในลักษณะนี้

ขอโทษที่จะต้องเขียนกันถึงขนาดนี้ เตือนด้วยความเป็นห่วง ในฐานะที่เราเป็นพี่น้องกัน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2014, 13:17:07 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 13:46:25 »
.
.
.
รับทราบครับ Jimmy ไม่มีปัญหาครับ ต้องขอโทษด้วย   ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 13:59:13 »
สรุปรวมๆนะครับ ถ้ามองในเชิงคุณค่า (Value) Altis ถือว่าตอบโจทย์กว่าหลายยี่ห้อครับ เช่น อัตราเร่ง อะไหล่ที่คนใช้เยอะทำให้ถูก ช่างทุกอู่ซ่อมเป็น ศูนย์บริการดี ไม่จุกจิก แต่ถ้ามองในเชิงภาพลักษณ์ เช่น Civic อาจจะดีกว่าครับ เพราะ คนบางกลุ่มมองว่า Altis เป็น Taxi 555+

ถ้าจะให้ดีลองขับและหาข้อมูลผ่าน Google ก่อนครับ ผมเคยขับ Civic FD รู้สึกแข็งกว่า เก็บเสียงแย่กว่า Altis ที่สำคัญที่เปิดประตูด้านในสีลอก - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 14:00:09 »
พอดีอ่านรีวิวคุณจิมมี่ เห็นด้วยอย่างมากค่ะในหลายเรื่อง

คอนโซลหน้า เราว่าสวยนะแปลกดี แต่ไม่น่าใช้อย่างมากเพราะมันชันลง
มันเหมือนกะบะสมัยเก่า เวลาจะกดเหมือนมันต้องชำเลืองมากๆ
คอนโซลที่น่าใช้ควรจะเป็นแบบลาดเอียง เพราะเวลาใช้มันมีความรุสึกได้วางอุ้งมือลงไปด้วย
นอกนั้นดีหมดค่ะ น่าใช้มาก มาสด้า 3 มีเหนื่อยแน่ค่ะ
เพื่อนๆมีความเห็นว่าอย่างไรคะ

มาสด้า 3 ไม่น่าเหนื่อยครับ เพราะพี่เค้าได้ตัว 5 ประตูเป็นตัวช่วย และมีกลุ่มตลาดของเค้าอยู่แล้ว แต่ถ้าอัดออฟชั่นมาดีๆ ก็อาจจะขายได้มากขึ้น กว่าเดิม
CIVIC ก็ไม่น่าจะเหนื่อยครับ เพราะ MC กำลังจะมา ออฟชั่นก็คงอัดเต็ม และดูน่าใช้กว่าเดิมแน่นอน
แต่กำลังคิดว่า Chevy Nissan และรุ่นอื่นๆ นอกจากนี่สิ จะเป็นยังไง ผมห่วง Nissan มากเพราะไม่ค่อยเห็นวิ่งกันเลย
ส่วน Chevy ยอดหายเพราะทำตัวเองแท้ๆ กับเรื่องศูนย์บริการ

ส่วนประเด็นแท๊กซี่ ผมคิดว่านานาจิตตังครับ บางคนชอบโตต้าเพราะ รูปร่าง อะไหล่ ชื่อเสียง บริการ อดีตเคยใช้
แต่หากบางคนก็จะมองว่ารถกรุเหมือนแท๊กซี่ ก็หนีมา Civic ก็มี อันนี้แล้วแต่ความคิดคนครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 14:13:07 »
ทุกวันนี้เราสนใจกันแต่ หน้าตา ภาพลักษณ์ ซึ่งเป็นแค่ "เปลือก" กันจนชินหรือเปล่าครับ...

อาจารย์ผม ขนาดเป็น ศาสตราจารย์ ใน โรงเรียนแพทย์ชื่อดัง ทุกวันนี้ยังขับ corolla altis 1.8E รุ่นที่แล้วอยู่เลยครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 14:38:15 »
ทุกวันนี้เราสนใจกันแต่ หน้าตา ภาพลักษณ์ ซึ่งเป็นแค่ "เปลือก" กันจนชินหรือเปล่าครับ...

อาจารย์ผม ขนาดเป็น ศาสตราจารย์ ใน โรงเรียนแพทย์ชื่อดัง ทุกวันนี้ยังขับ corolla altis 1.8E รุ่นที่แล้วอยู่เลยครับ

พูดแล้วนึกถึง อาจารย์แพทย์อาวุโสที่ ม ผม อายุเกือบ 60 เป็นทั้งคณบดี รองอธิการบดี ตำแหน่ง รองศาสตราจารย์ รายได้ต่อเดือนนี่ตีกันต่ำๆน่าจะสัก 5-6 แสนได้ อาจารย์แกก็ขัยอัลติสรุ่นเก่าครับ แถมบางวันครึ่มอกครึ่มใจ โหนรถเมล์มาทำงานซะยังงั้นเพราะ แกขี้เกียจหาที่จอดรถ

ปล. แต่ลูกแกขับ e coupe นะครับ

ออฟไลน์ MILD

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 15:33:34 »

พูดแล้วนึกถึง อาจารย์แพทย์อาวุโสที่ ม ผม อายุเกือบ 60 เป็นทั้งคณบดี รองอธิการบดี ตำแหน่ง รองศาสตราจารย์ รายได้ต่อเดือนนี่ตีกันต่ำๆน่าจะสัก 5-6 แสนได้ อาจารย์แกก็ขัยอัลติสรุ่นเก่าครับ แถมบางวันครึ่มอกครึ่มใจ โหนรถเมล์มาทำงานซะยังงั้นเพราะ แกขี้เกียจหาที่จอดรถ

ปล. แต่ลูกแกขับ e coupe นะครับ

คนที่ไม่สนใจเรื่องรถ เขาก็คิดว่ารถมีไว้ขับไปไหนมาไหนแค่นั้นหล่ะครับ จะซื้อแพงทำไม เพราะรถเป็นของเสื่อมมูลค่าอยู่แล้ว
เอาเงินไปทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า

/แต่ถ้าเป็นผมมีเงินประมาณนี้นะ จัดแรงๆสักคันแล้วครับ 55555

ออฟไลน์ oak3061

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 16:08:54 »
   เทรนใหม่ครับ   คอลโซนหน้า แบบนี้ รถหรูเขาก็ใช้เหมือนกันครับ  เพราะสาเหตุ ของแสงแดด ถ้าเป็ฯแบบโค้งเหมือนรุ่นเก่า คอลโซน มันจะสะท้อนแดด  แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่จะไม่สะท้อนแดด ครับ  ถ้าเข้าไปในเว็บ news altis  จะมีรายละเอียดครับ

ออฟไลน์ Kalato

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 16:43:31 »
ไปดูตัวจริงมาแล้วเหมือนกัน   ไม่ชอบคอนโซลหน้า อย่างแรง เลย  ดูมันหนาๆ อึดอัด ไม่สวย และดู ไม่หรูหรา เลยครับ  พลาสติกออกแนวด้านๆ   ผมว่านาทีนี้ ซิลฟี่ดูหรูไฮโซกว่า  ;D

ออฟไลน์ acc4444

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 17:24:03 »
ประเด็นทำเป็นแท็กซี่คนใช้ขับเองไม่ได้กังวลหรอก แต่รำคาญเพื่อนๆแซว

สมัยก่อนเคยมีเพื่อนขับ altis เวลาขับมารับชอบมีเพื่อนคนอื่นพูดแซวว่าอย่าลืมกดมิเตอร์ด้วยล่ะ หรือบางทีก็ทำท่าโบกแท็กซี่เวลาขับผ่าน

แรกๆคนขับก็ขำๆ บ่อยๆเข้าเริ่มหน่ายพอเปลี่ยนรถคันใหม่ไม่มอง Altis เลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 17:39:48 »
ทะเลาะกันขนาดไหน สุดท้ายพวกพี่ก้ต้องนั่งแท็กซี่กันอยู่ดี
+1 จริงครับ

ผมว่ารถมันใหญ่ขึ้นไม่มาก เหมาะกับขาซิ่งมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 17:43:40 »
Toyota ควรแก้ปัญหาโดยการนำ Auris มาขายด้วยนะครับว่ามั๊ย  ;D (แต่เชื่อเถอะว่าไม่มาหรอก 555)

เรื่อง Mazda 3 ลำบากผมไม่น่าห่วง ที่น่าห่วงคือ Altis ดูแลตัวเองให้ดีๆ ในช่วง Civic MC น่าจะดีกว่า ถ้านับเฉพาะตลาดรถบ้านนะ ยังไง Altis ก็ได้ยอดขายรถบริษัทอยู่แล้ว ตลาดข้อนข้างผูกขาดอยู่ - -" "

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 17:52:41 »

คนที่ไม่สนใจเรื่องรถ เขาก็คิดว่ารถมีไว้ขับไปไหนมาไหนแค่นั้นหล่ะครับ จะซื้อแพงทำไม เพราะรถเป็นของเสื่อมมูลค่าอยู่แล้ว
เอาเงินไปทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า

/แต่ถ้าเป็นผมมีเงินประมาณนี้นะ จัดแรงๆสักคันแล้วครับ 55555

จริงครับ มันแล้วแต่คนชอบจริงๆของแบบนี้

ไม่ใช่ว่าคนรวยขับรถถูก เป็นสิ่งที่ดีเลิศประเสริฐแต่อย่างใด

ไม่ใช่ว่าคนไม่รวย เด็กที่พ่อแม่รวย ขับรถหรูแล้วจะแย่ หรือใช้เงินไม่เป็น แต่อย่างใด

ตราบใดที่มีเงิน ไม่ได้ไปเบียดเบียนใครเค้า ก็ขับไปเถอะครับ อย่าไปคิดแทนคนอื่นเลย

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 18:38:39 »
ผมล่ะเบื่อกับกระทู้ของพี่โตจัง เข้าอ่านว่าจะมีอะไร

แต่เหมือนบ่นๆ แล้วจบจะตั้งทำไมกระทู้แบบนี้

แต่เหมือนมันยาวทุกครั้งเลย
ว่าจะไม่พิมพ์ต่อ แต่ขอใช้สิทธิ์นิสค่ะ
คือกระทู้ที่ดิฉันตั้งก็ปกตินะคะ ก็เป็นความคิดเห็นในฐานะมือสมัครเล่นที่ชอบเรื่องรถยนต์
 ซึ่งถ้าแอดมินคิดว่ามันไร้สาระหรืออาจก่อให้เกิดดรามา
ก็ยินดีให้ลบได้เลย ส่วนกระทู้ดิฉันที่ตั้ง ทุกบรรทัดไม่ได้เอ่ยถึงแท๊กซี่เลย
ที่เอ่ยถึง มาสด้า 3 เพราะมันกะลังจะเปิดตัว ไม่ได้คิดจะดูถูกมาสด้า 3 เลยค่ะ
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นเกินคาดค่ะ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 19:33:28 »
ส่วนมากคนใช้ไม่พูดคนพูดไม่ใช้ครับ  altis เป็นรถที่ทนทานในทุกชิ้นส่วนจริงๆตั้งแต่ชิ้นส่วนใหญ่ๆไปจนถึงชิ้นเล็กๆอย่างพวกท่อน้ำมัน สายไฟ ไม่เคยมีปัญหาให้กวนใจ ใครจะมองว่าไงก็ช่างเถอะครับ รถเราเงินเรา ซื้อมาไม่จุกจิกไม่ได้เสียตังซ่อมบ่อยๆแค่นั้นก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 19:49:24 »
ถ้า Toyota  อยากจะฝั่งศพ  civic  และ คู่แข่งหลายๆค่าย ควรให้ option  ยิ่งพวกความปลอดภัยใส่มาเยอะๆจะดีมาก   ตอนแรกก็นึกว่า  altis  จะจัดเต็มแต่รุ่นล่างแต่ไหง  option มาแบบนะ   Civic Mc  Mazda 3  ออกมาเมื่อไหร่  หวังว่าพี่ To  เค้าจะรู้สึกตัวนะว่าควรทำอย่างไร   แบรนดีอยู๋แล้ว  อย่าทำให้เสียหายเลยครับผู้บริหาร TMT   รถเค้าทำมาดีๆก็ทำเสียหมดเช่น  Camry  เครื่องดีเกียร์ดี  แต่  option ความปลอดภัยสอบตก  นี่ไม่ไหวนะ
ปล.อย่าลืมนะว่าทุกวันนี้ internet  มีผลมากครับ   ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่พูดกันปากต่อปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2014, 21:39:17 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 19:54:49 »
ผมมองว่า  อัลติสใหม่มา  จะมีผลกระทบกับ ซีวิค แล้วก็ซิลฟี่ ตรงๆเลย  ครูซอาจจะโดนอ้อมๆ

ส่วนมาสด้า3 ใหม่มา จะมีผลกระทบกับ โฟกัส  ครูซ   และแลนเซอ    ส่วนซีวิคอาจจะโดนอ้อมๆ

สรุปที่น่าห่วงที่สุด ณ ตอนนี้และในอนาคตอันใกล้ น่าจะเป็น  แลนเซอ

ออฟไลน์ CaVaRellO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 20:12:05 »
     สำหรับผม มองด้านข้างมันไม่สวยอ่ะครับ หน้าโอเค ท้ายสวยมาก แต่พอมองจากด้านข้างเต็มๆมันอิหลักอิเหลื่อยังไงไม่ทราบครับ
ส่วนตัวแล้วคงไม่ได้ซื้ออัลติสแน่นอนครับ แม้ว่าพูดถึงข้อดีของมันจะมีมากกว่าทุกรุ่นในตลาดตามความคิดผม แต่ออก ex ไปแล้ว

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 20:40:04 »
ถ้าจะมองรถในกลุ่ม c-segment ตอนนี้ผมเองก็มอง altis นี่แหละครับ เพราะเป็น all around winner  ในคลาส ในความคิดส่วนตัว civic ก็เคยเป็น all around winner ในเมื่อ altis ทำรถมาที่นั่งดีกว่า civic ขับสนุกกว่า civic อัตราเร่งดีกว่า ศูนย์บริการโอเค ราคาขายต่อดี, civicก็คงจะแพ้ไปตามธรรมดา  แม้ว่า facelift  ซึ่งอาจทำให้ได้ hondalink มา คนส่วนนึงอาจจะชอบเพราะเป็น gimmickใหม่ที่หาได้ในรถฝั่งยุโรป แต่ก็มีคนหลายส่วนที่ไม่ได้ให้ความสำคัญตรงจุดนี้แต่ให้ความสำคัญในการขับแทน  ต่างคนต่างให้ความสำคัญคุณสมบัติต่างกันไป  ยังไง hondaไม่มีทางฝังaltisได้ เพราะว่าหลายคนมองว่ามันคือ taxi แต่ก็มีโอกาสไม่น้อยถ้า altisจะฝังcivic

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 20:44:07 »
ภาพลักษณ์อะไร คนละเรื่องเลย  อยากได้ภาพลักษณ์ไปเบนซ์โน่นไป

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 21:06:09 »
ภาพลักษณ์อะไร คนละเรื่องเลย  อยากได้ภาพลักษณ์ไปเบนซ์โน่นไป
โดนใจจริงๆ 55555+ ใช้ altis อยู่ ไม่ได้ดีมากมาย ไม่ได้หรูหรากว่าเท็กซี่
แต่สบายใจทุกครั้งที่ได้ขับ ถึงจุดหมาย ทุกที่ และถ้ารถใน segment เดียวกัน
มั่นใจว่าแซงได้หมด แค่นี้พอแระ แท็กซี่หรอ? ก็ไม่รู้สินะ? ยี่ห้ออื่นก็มี ทำแท็กซี่
แต่!!!!!!!!!!! .......................... มันไปไม่รอดดดดด !!!!!!!...........................
 ;)

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 21:36:22 »
เคารพ(ความคิด)คนอื่น ให้= เคารพ(ความคิด)ของตนเอง
คนไทยเราเดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นอะไร ถ้าคนอื่นคิดไม่เหมือนตนเอง โดนว่าโ_่ บ้าง อะไรอื่นๆบ้าง
มาร่วมกันสร้างสังคมให้น่าอยู่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 21:52:07 »
TOYOTA น่าจะลากรุ่นเก่าขาย Taxi โดยเฉพาะ แล้วรุ่นใหม่ขายบุคคลทั่วไป