ผู้เขียน หัวข้อ: d max ประตูปิดยาก  (อ่าน 9551 ครั้ง)

ออฟไลน์ headlight

• Newbie
  • *
d max ประตูปิดยาก
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 23:43:04 »
ผมพึ่งถอย d max มาได้ ห้าเดือน
พบว่ามีอาการปิดประตูยากนิดหน่อยๆ (ต้องปิดแรงหน่อยๆ)
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นปรกติของ d max รึเปล่า (ประตูด้านตรงข้ามคนขับนะครับ)
ที่ว่าปรกติเนี่ยก็เพราะว่า ได้ลองปิดประตูรถ d max เพื่อนอีกคันนึง มีอาการเหมือนกัน

อยากทราบว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
Re: d max ประตูปิดยาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 00:06:11 »
เป็นเหมือนกันคับ

ลองเปิดกระจกสักหน่อยแล้วปิด ดูนะคับ จะรู้สึกถึงความแตกต่างเลยละ
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 00:20:07 »
ถ้าประตู , หน้าต่าง บานอื่น ๆ ทุกบานปิดสนิทหมด การปิดประตูบานสุดท้ายให้สนิทจะออกแรงมากว่าเดิมนิดนึง

คุณลองเปรียบเทียบแรงปิดประตูในขณะที่บานอื่นๆปิดอยู่ กับตอนที่บานอื่นๆเปิดดูซิครับ

อ้อ...แล้วก็ลองฟังเสียงเปรียบเทียบทั้ง 2 ฝั่งด้วยครับ ควรเหมือนกัน

ถ้าฝั่งที่ปิดยาก มีเสียงปิดประตู ลักษณะเสียงแหลมกว่าอีกฝั่งก็พอสันนิษฐานได้ว่ามีส่วนของโลหะกระทบกัน เบ้ากลอนประตูอาจสูงหรือทรุดกว่าห่วงรับกลอนประตู ควรรีบเข้าศูนย์ครับ เพราะกลอนอาจลงล๊อคไม่เต็ม อาจเกิดอันตรายขณะขับขี่

ดูรอยการล๊อคในส่วนของห่วงรับกลอนที่ติดกับตัวถังรถด้วยนะครับ ซ้าย-ขวา ควรเหมือนกัน

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 00:25:06 »
ปรกติคับ  ที่บ้านผมตอนซื้อมาใหม่ๆ   ผมเนี้ย อยากกระทืบประตูซักที
ปิดเบาๆไม่เคยเข้า พอปิดแรงๆ ก็ปิดมันแรงเกิน  เดี๋ยวพอขอบยางมันเริ่มอ่อนก็ปิดได้ง่ายเองคับ

ออฟไลน์ headlight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:53:39 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ
ตอนแรกก็กะว่า จะเอารถไปเข้าศูนย์เลยดีไหม
ได้ยินคำตอบอย่างนี้โล่งใจว่า รถเราไม่ผิดปรกติ ;D ;D