ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะเคลมสีรอบคันต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 35391 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รถผมมีรอยเล็กๆน้อยๆและกันชนเผยอหน่อยๆ แต่เห็นว่ารถผมก็6ปีแล้ว เลยอยากจะเนียนเคลมทำสีรอบคันครับ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ รถผมประกันชั้น1ซ่อมห้าง

ขอบคุณครับ

อนึ่ง ไม่ได้เปลี่ยนสีนะครับ สีเดิม

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
Re: อยากจะเคลมสีรอบคันต้องทำอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 13:26:08 »
ประกันชั้น 1  ปีที่ 6 แสดงว่าประวัติดีอย่างต่อเนื่องนะครับ

การแจ้งเคลมรอบคัน ก็โทรบอกประกันเลยครับ ว่าจะเคลมรอยรอบคัน เท่าที่ผมทราบทำได้ 2 กรณีนะครับ
1.โทรแจ้งประกันๆจะส่งเจ้าหน้าที่เคลมมาถ่ายรูป แล้วออกใบเคลมให้เรา แล้วเราก็นำใบเคลมกับรถไปเข้า 0 ซ่อมในเครือของบริษัทนั้น
(ถามเจ้าหน้าที่ประกันนะครับ ว่ามีที่ไหนที่เราสะดวก และลองเสริทเนทดูข้อมูลของ 0 นั้นด้วยครับ ว่าคุณภาพงานเป็นยังไง)
2.โทรสอบถามประกัน นำรถเข้า 0 ในเครือ ประกันจะส่งเจ้าหน้าที่มาที่ 0 แล้วออกใบเคลม จอดรถไว้ 0 รอซ่อมได้เลย

ทีนี้รายละเอียดการแจ้งเคลม บางบริษัทมีแบบเหมารอบคัน 4000-6000 บาท(เป็นค่าเสียหายส่วนแรก จ่ายกับ 0 ตอนรับรถหลังจากซ่อมเสร็จ)
แต่ของคุ้มภัยที่ผมทำไม่มีแบบเหมา เจ้าหน้าที่จะเขียนแยกให้ใบละเหตุการณ์ ใบละ1000 เช่น ใบแรก กันชนหน้า ฝากระโปรง (โดนสะเก็ดหิน) อันนี้ 1000
ใบต่อไปอาจจะเป็น แก้มหน้าซ้าย ประตูหน้า-หลัง ซ้าย ๆลๆ ใบนี้ก็ 1000 ประมาณนี้นะครับ
ส่วนรายละเอียดแทคติกในการไม่โดนค่าเสียหายส่วนแรกลองหาข้อมูลเอานะคับ
ผมได้มา 1 ชุด คือขับรถครูดขอบปูน(ให้มั่วเนียนโดยการบอกวัน-เวลา-สถานที่) แต่บาดแผลต้องชัดหน่อยนะครับ อันนี้ก็จะไม่เสีย 1000
แต่กรณีนี้เคลมรอบคันสีเดิม ยังไงก็ต้องโดนส่วนแรกครับ

สุดท้ายแนะนำให้ทำรอบคันไปเลยครับ ยังไงก็คุ้มครับ ได้รถสีใหม่วิ้งๆ เลยครับ
แต่จะมีผลต่อมาคือ เตรียมหาประกันบริษัทใหม่ได้เลยครับ เพราะเบี้ยปีต่อไปจะสูงและไม่ได้รับส่วนลดประวัติดี ทำให้ราคาแพงเมื่อเทียบกับย้ายไปเข้าบริษัทใหม่นะครับ
แล้วทำประกันใหม่ปีที่ 7 คงไม่ได้ชั้น 1 แล้วครับ เพราะส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้ประวัติดีต่อเนื่องจะไม่สามารถต้่อชั้น 1 ปีที่ 5 ปีที่ 6 ไปเรื่อยๆ
อันนั้นเด่วค่อยหาข้อมูลอีกทีละกันนะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
Re: อยากจะเคลมสีรอบคันต้องทำอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 17:15:20 »
1 เคลมใบเดียวทั้งคัน จะเสียค่าส่วนแรก 5000-7000 แล้วแต่ แต่มันเร็วและไม่ยุ่งยาก
ก็ขูดเอง แล้วบอกโดยมือดีมาขูด (ระวังไม่เนียน คงต้องทำทีละข้าง )

2. แบบประหยัดเงิน แต่ยุ่งยากหน่อย และใช้เวลาหน่อย
ค่อยๆสะสมใบเคลม (ใช้เวลานานหน่อย ใบหนึ่งห่างๆกันจะได้เนียนๆ)

ใบเคลมใบหนึ่งก็ทำสีสัก 1-3 ส่วน อ้างอะไรก็ได้ ที่อ้างแล้วจะไม่เสียส่วนแรก เช่น ขูดฟุตบาท  กำแพง ลำต้นหรือกิ่งต้นไม้ยืนต้น  ประตู
(ส่วนไหนโม้ยาก ไม่เนียนก็ลำบากหน่อย)

เมื่อสะสมได้ใบเคลมครบทั้งคันแล้ว ค่อยไปยื่นใบเคลมทำสี

ถ้าเคลมครั้งไหนไม่เนียนก็เสียเฉพาะใบเคลมใบที่ไม่เนียนนั้นๆ ก็ใบละ 1000 (เพราะ เหตุการณ์ครั้งเดียวกัน หากมีส่วนแรกคิด 1000 ต่อเหตุการณ์ๆไป ไม่ใช่ 1000 ต่อส่วน)

------
เคลมไม่มีคู่กรณี หรือฝ่ายผิด ถือว่าประวัติเสีย ปีต่อไปไม่ได้ส่วนลด แต่ไม่มีผลหากเปลี่ยนบริษัทประกัน

ประกันจะถาม
เกิดเหตุวันไหน(อย่าแจ้งเกิน 7 วันนับแต่เกิดเหตุ ถ้าเกินก็โม้หน่อย)
เกิดเหตุอย่างไร อธิบายรายละเอียด
วัน เวลาชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 17:24:10 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 22:16:31 »
เอาแบบที่ผมเคยทำละกันนะ รอยรอบคัน แต่ไม่ครบทุกชิ้น ตอนนั้นผมทำคือ

1. หารอยแท้ๆ สัก 1-2 ที่ แจ้งประกันไว้ก่อน ว่า จะซ่อม เอาทั้งจุดใหญ่จุดเล็ก หากคุยดีๆ บางทีเขาจะไม่คิด exempt มั่วๆ ไปหน่อย

2. ขูดให้ครบทุกชิ้นส่วน เล็กๆ น้อยๆ ไม่ต้องเยอะมาก ข้างๆ จะเนียนว่าโดนขูดยาว เป็นแผลเดียว (เวลาประกันทำ exempt จะคิด 1 แผล)

3. วิ่งไปแจ้งประกันด้วยตัวเอง ว่าโดนขูดมารอบคัน ให้เขาพิจารณา

ตอนนั้น รอบคัน crv ผม ประกันรับแจ้งเป็น 4 ส่วน 3 ส่วนคิด exempt รวม 3000 บาท  คุ้มมาก  แต่ ....

1. ผมลืมหลังคา กับกระจกมองข้าง 2 อัน ตอนทำสีออกมา เห็นเลยไม่เหมือนกัน

2. เจออู่ทำสีไม่ดี เพราะคิดว่าประกันคงเอาแนวประหยัด ต้องแก้สีบางชิ้น

3. ลืมไป เวลาขายต่อ สาดสีมาทั้งคัน จะถูกถามเยอะ และไม่ค่อยไว้ใจ ผมโชคดีขายไปโดยคนซื้อไม่จุกจิก แต่รถเราไม่ได้ชนจริง มีแค่รอยเล็กน้อย เราก็สบายใจที่ขาย แต่หากเจอเคี่ยวๆ ก็เหนื่อยหน่อยครับ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 21:49:09 »
ใช้ฝาเป๊บซี่หรือน้ำมันเบรคได้ครับ