ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหน ไม่มี / มี คานในกันชนหลังบ้างครับ(ราคาต่ำกว่า 2 ล้านบาทครับ)  (อ่าน 8745 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ปัจจุบันรถรุ่นไหนบ้างที่ไม่มี หรือ มีคานในกันชนหลังบ้างครับ ในราคาที่ต่ำกว่า 2 ล้านบาทครับ

เท่าที่ผมจำได้
March , Swift , Brio , Jazz 2012 , City 2012 , Civic FB , Mazda 2   จะไม่มีคานหลังครับ

ส่วนที่มี
Vios 2013!!! , Sonic , Cruze , Mazda 3 , Focus ,  Camry , Accord , Teana , Captiva , H-1 , Lancer EX , Escape 

ถ้าท่านใดมีข้อมูลของรุ่นใดเพิ่มอีก ก็ post เพิ่มเลยนะครับ
อยากทราบว่ารุ่นไหนบ้างที่แอบลดต้นทุนในจุดที่มองไม่เห็นบ้างครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ mick

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
attrage mirage ไม่มีครับ เอานิ้วจิ้มกันชนเบาๆก็ยุบแล้ว   ;D
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Prius จะเรียกว่าเหล็กแผ่นบาง ๆในกันชนเป็นคานรึเปล่าครับ ? ถ้าเรียกก็จัดว่ามี

โดยปรกติ ในแคตตาล็อกชิ้นส่วน มันมีทุกรุ่นครับ ของ JAZZ นี่มันเป็นท่อกลม ๆ  แต่ที่ในไทยไม่มีคงเป็นเพราะรถในไทยแข็งแรงกว่าที่อื่นต้องมีพื้นที่ไว้ยุบเยอะ ๆ! ประชด..

โตโยต้า รุ่นเล็กแทบไม่เห็นแล้วครับ ต่ำกว่า Compact ก็ไม่มี
็HONDA ต่ำกว่า Accord ไม่มี
ECO CAr ในเมืองไทย ก็ไม่มี แต่ตัวส่งออกมีครับ รถส่งออกมันห่วยยย 555

ออฟไลน์ AMG GT

ปัจจุบันรถรุ่นไหนบ้างที่ไม่มี หรือ มีคานในกันชนหลังบ้างครับ ในราคาที่ต่ำกว่า 2 ล้านบาทครับ

เท่าที่ผมจำได้
March , Swift , Brio , Jazz 2012 , City 2012 , Civic FB , Mazda 2   จะไม่มีคานหลังครับ

ส่วนที่มี
Vios 2013!!! , Sonic , Cruze , Mazda 3 , Focus ,  Camry , Accord , Teana , Captiva , H-1 , Lancer EX , Escape 

ถ้าท่านใดมีข้อมูลของรุ่นใดเพิ่มอีก ก็ post เพิ่มเลยนะครับ
อยากทราบว่ารุ่นไหนบ้างที่แอบลดต้นทุนในจุดที่มองไม่เห็นบ้างครับ

ขอบคุณครับ  ;D
cr-v ก็มีนะครับ แล้วก็พวก pjs  FTN   Mu-X  ทั้งหลายนา่จะมีนะผมว่า
ปล. vios 2013  มีจริงๆด้วยแต่ไม่กล้าเอาภาพมาลงเพราะมันมาจากเว็บต้องห้ามอ่ะ5555+  toyota  altis 2014  ก็น่าจะมีใช่มั้ยครับเนี่ย

ออฟไลน์ berm

บางรุ่นพวก sylphy pulsar มีแต่โฟมเฉยๆ ไม่มีคาน  vios ตัวล่าสุดรู้สึกจะมี

แต่ yaris ไม่มี accord รุ่นทีแล้วจะเป็นท่อแป๊บเล็กๆ รุ่นใหมาก็น่าจะเหมือนกัน

มีคนขาย sensor ถอยหลังอยู่เจ้านึง เป็นแบบ ไม่เจาะเป็นแถบๆ ติดในกันชน

เค้าจะรีวิวการติดแต่ละรุ่นแล้วบอกว่ารุ่นไหนติดคานไม่ติดคาน

ลองหาดูก็แล้วกันไม่อยากโฆษณาของให้เค้า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คานหลัง Vios 2013 แอบประหลาดใจแหะ
ตามไปดูมาแล้วคานใหญ่กว่า Altis เก่าอีก
ติสเก่าเป็นแค่เหล็กกลม ศก. ประมาณ 1 นิ้วกับโฟมนิดหน่อยยัดอยู่ภายใน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
optra แต่ไม่เป็นเหล็ก เป็นไฟเบอร์มั้ง

ติดกันชนหลังเหล็กเสริมได้ ไม่แพง  แต่เจาะ
(วีออสเบิกของศูนย์ 3000  แต่ถ้าทำเองเชื่อม 1800 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 20:32:32 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Freekick042

เอารูปคานFBที่บ้านมาให้ดู ตอนนั้นของขึ้นเลยจะแกะกันชนมาโมรูอากาศเล่น
คานเล็กซะไม่กล้าชนเลย

ออฟไลน์ panerai

Prius   มีครับ  เห็นแผ่นเหล็กบางๆบุโฟม แต่ก็ช่วยได้เยอะครับ
Accord G7 ไม่มี เริ่มมีตอน G8
Camry มี
Cefiro มีมานานตั้งแต่รุ่นโลโก้ปีกนกล่ะ
BMW  E46  เป็นไฟเบอร์ติดกะเปลือกกันชน ไม่รู้จะแข็งแรงเท่าเหล็กรึป่าว เข้าใจว่าเป็นโช้คด้วย
Benz w211  มีครับ
Fortuner ไม่มี ดีที่สูงหน่อย
Volvo 940 มี เป็นโลหะติดหลังเปลือกกันชนเลย
คร่าวๆ จากรถที่บ้านใช้

เอารูปคานFBที่บ้านมาให้ดู ตอนนั้นของขึ้นเลยจะแกะกันชนมาโมรูอากาศเล่น
รู้สึกขนาดเดียวกันกับ city เลยมั้งเนี่ย  สังเกตุว่าเหมือนมันจะมีช่องให้ใส่คานที่ใหญ่กว่านี้อ่ะ  เพราะเห็นมีรูๆอยู่อ่ะ

ออฟไลน์ MILD

รู้สึกขนาดเดียวกันกับ city เลยมั้งเนี่ย  สังเกตุว่าเหมือนมันจะมีช่องให้ใส่คานที่ใหญ่กว่านี้อ่ะ  เพราะเห็นมีรูๆอยู่อ่ะ

ใช่แล้วครับมีคานใหญ่กว่านี้ เป็นสเปคเมืองนอก (ตรงรูที่เห็นก็คือตรงสีเขียวๆในรูป)

ผลการชนที่ได้ good เอามาอิงกับประเทศไทยไม่ได้นะครับ
ทำไมต้องลดต้นทุนในส่วนของความปลอดภัยด้วยเนี่ย คานตัวนอกอันเบ้อเร้อเลย   :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 23:57:50 โดย mine kub »

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ

รู้สึกขนาดเดียวกันกับ city เลยมั้งเนี่ย  สังเกตุว่าเหมือนมันจะมีช่องให้ใส่คานที่ใหญ่กว่านี้อ่ะ  เพราะเห็นมีรูๆอยู่อ่ะ

ใช่แล้วครับมีคานใหญ่กว่านี้ เป็นสเปคเมืองนอก (ตรงรูที่เห็นก็คือตรงสีเขียวๆในรูป)

ผลการชนที่ได้ good เอามาอิงกับประเทศไทยไม่ได้นะครับ
ทำไมต้องลดต้นทุนในส่วนของความปลอดภัยด้วยเนี่ย คานตัวนอกอันเบ้อเร้อเลย   :-\
แหม๊.....งงมาตั้งนาน มิน่าตอน ทดสอบของ IIHS ผลออกมาดีกว่า รถเยรมัน บางรุ่น (ผมยังคิดเลยว่า Honda US เล่นตุกติกอะไรเปล่า . . )

รู้สึกขนาดเดียวกันกับ city เลยมั้งเนี่ย  สังเกตุว่าเหมือนมันจะมีช่องให้ใส่คานที่ใหญ่กว่านี้อ่ะ  เพราะเห็นมีรูๆอยู่อ่ะ

ทำไมต้องลดต้นทุนในส่วนของความปลอดภัยด้วยเนี่ย คานตัวนอกอันเบ้อเร้อเลย   :-\
ผใว่าใส่คานมาแบบนี้มันแบบยังไงหละ เวลาชนแบบเฉียงแบบ 20 เปอร์เซนของตัวรถไรงี้อ่ะมันก็จะโดนตรงส่วนนี้พอดีอ่ะซึ่งมันเป็นส่วนที่ถ้าชนแล้วมันจะดึงไปทั้งแทบอ่ะครับ
ปล.ในไทยนี้ได้ใช่แบบลดต้นทุนตลอดๆ เศร้า

ออฟไลน์ vellcap

ผใว่าใส่คานมาแบบนี้มันแบบยังไงหละ เวลาชนแบบเฉียงแบบ 20 เปอร์เซนของตัวรถไรงี้อ่ะมันก็จะโดนตรงส่วนนี้พอดีอ่ะซึ่งมันเป็นส่วนที่ถ้าชนแล้วมันจะดึงไปทั้งแทบอ่ะครับ
ปล.ในไทยนี้ได้ใช่แบบลดต้นทุนตลอดๆ เศร้า

ด้านหน้ายังไม่สามารถพูดได้เต็มปากว่าลดต้นทุนครับ

คานหน้า - คานหลัง ของเวอร์ชั่นไทย , ยุโรป , ญี่ปุ่น , ออสเตรเลีย  เป็นแบบเดียวกันครับ
ถ้าจะอ้างอิงเรื่องความปลอดภัยจากโครงสร้าง Honda ไปดูผลทดสอบที่มาจาก Euroncap , Ancap , แล้วก็สถาบันของญี่ปุ่น ผลทดสอบจะตรงกว่าครับ

ส่วนของเวอร์ชั่น USA นั้น จะเป็นคานเรียบ หน้า ยาว มีโฟมรองทั้งหน้าและหลังครับ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไม USA ได้ใช้ของแปลกไปจากคนอื่นหว่า

สำหรับรถยี่ห้ออื่นอาจจะอ้างอิงผลการทดสอบกันได้ จากที่ทดสอบจากทั่วโลก
แต่สำหรับ Honda แล้ว เมืองไทยอ้างได้ตรงจาก Euroncap , Ancap และ ผลทดสอบจากญี่ปุ่นได้เลยครับ
Part โครงสร้างเหมือนกัน ไม่ได้ตัดออกเลยครับ(ถ้าจะตัดก็ตัดออกแค่โฟม)  ยกเว้นด้านหลัง ที่บ้านเราชอบแอบเอาคานหลังออก
ส่วน Jazz GE รุ่นที่ขายยุโรป(ไม่แน่ใจว่าทุกประเทศหรือเปล่า)ก็เห็นว่าไม่มีคานหลังนะครับ   

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
NEON มี "ราวกั้นถนนหลวง" ทั้งหน้า และหลังครับ

ออฟไลน์ Siamtech

FD1 ในไทย ใหญ่กว่า FD2R K20A ญี่ปุ่น น่ะครับ คิดว่าขนาดใหญ่หรือเล็ก ไม่น่าจะสำคัญ น่าจะสำคัญตรงเกรดวัสดุมากกว่า

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
Suzuki SX4 มีคานเหล็กค่อนข้างใหญ่ใช้ได้

ตอนนี้ปล่อยให้มันจากไปอย่างสงบเถอะ ไม่ลดต้นทุนในจุดที่มองไม่เห็น แต่จุดที่มองเห็นขาดไปหมดซะแทบทุกอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 01:05:41 โดย numcp »