ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามมีใครรู้จักร้านทำวงจรไฟรถบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 5081 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
พอดีเอามาลองทำเองแล้วDRL ตอนกลางคืนเปิดไฟหน้าแล้วมันไม่ลดลง50%อ่าครับ ตอนนี้เลยใช้รถอีกคันไปก่อน

พอมีที่ไหนหรือร้านไหนรับทำให้แสงDRLลดลง50%ตอนเปิดไฟมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
Re: ขอถามมีใครรู้จักร้านทำวงจรไฟรถบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 07:40:12 »
 ;D ถ้า DRL ที่ใส่อยู่เป็น LED ธรรมดามีสายไฟ 2 เส้นจ่ายไฟ 12V ปุ๊บก็ติดเลย (ไม่ใช่แบบมีกล่องคุม)

เอาแบบง่ายสุด ใช้รีเลย์มาต่อตามวงจรในรูปข้างล่างก็ได้ครับ

หลักการก็คือ

ตอนที่ไม่มีสัญญาณไฟหรี่เข้ามาที่สายสีชมพู
ขาสีแดงของ Relay (C) กับ ขาสีน้ำเงินของ Relay (NC) จะเชื่อมกันอยู่
ไฟแบตก็จะวิ่งไปจ่ายให้ขั้วบวกของ DRL ตรงๆ ไฟก็สว่างเต็ม

ตอนที่มีสัญญาณไฟหรี่เข้ามาที่สายสีชมพู
ขาสีแดงของ Relay (C) จะหลุดออกจากขาสีน้ำเงิน แล้วมาเชื่อมต่อที่ขาสีเขียวของ Relay (NO) แทน
ไฟแบตก็จะวิ่งผ่าน Resistor ก่อนแล้วจึงไปจ่ายให้ขั้วบวกของ DRL ความสว่างก็ลดลง

แต่จะลดลงมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับค่าของคัวต้านทานนะครับ

ค่า R มาก --> แสงน้อย
ค่า R น้อย --> แสงมาก

ต้องลองซื้อมาหลายๆค่าลองใส่ดูว่า แสงดรอปลงแค่ไหนที่เราพอใจ

แต่ต้องการให้ไฟ DRL ดับตอนที่เปิดไฟหรี่
ขาสีเขียวของ Relay ก็ปล่อยลอยไว้ ไม่ต้องต่ออะไรครับ  ;D

a = F/m

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ขอถามมีใครรู้จักร้านทำวงจรไฟรถบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:10:14 »
ต่อตามแบบคุณ Torque ได้เลยครับ
ทีนี้ตรง Resistor อาจจะงงว่าใช้ค่าไหน ตรงนี้เราต่อแบบวงจรแบ่งแรงดันได้ครับ สามารถกำหนดแรงดันได้ว่าจะให้เหลือแรงดันไฟเท่าไรออกไปที่ขั้ว No ของรีเลย์ โดยการเปลี่ยนค่าของ R2 ในรูปประกอบของผม ซึ่งต่อง่ายมากใช้ R สองตัวครับ ถ้าอยากให้ไฟสว่างน้อยลงกว่าเดิมก็เพิ่มค่าของ R2 ให้มากขึ้น ผมคำนวณให้แล้วถ้าให้ไฟออกมา 6 V ค่าความต้านทาน 500 โอห์มทั้ง 2 ตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:12:12 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:08:05 »
ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
ในภาพแรกที่ผมลงไว้ จะใส่ตัวต้านทานไว้เพื่อจำกัดกระแส
R มาก --> กระแสน้อย --> ส่วางน้อย
R น้อย --> กระแสมาก --> ส่วางมาก

ทีนี้ ปกติ LED + ตัวต้านทาน จัดเรียงได้หลายแบบนะครับ
เ่ช่นในชุดย่อยๆ อาจจะเป็น LED หลอดเดียว อนุกรมกับ ตัวต้านทาน  แบบหลอดใครหลอดมัน
หรือว่า LED 2-3 หลอด อนุกรมกับตัวต้านทาน เป็นชุดย่อย

ในกรณีที่จะไปบังคับ volt ให้ต่ำลงโดยใช้วงจรลดแรงดัน
จากพื้นฐานของ zener diode หรือ IC rugulator ก็ตาม
ต้องพิจารณาเรื่องค่าโวลท์ของ LED กับลักษณะของการต่อของ LED ในชุดเดิมด้วยนะครับ
ถ้าค่าแรงดันต่ำไป เช่นลงมาเหลือ 5 volt ในกรณีที่หลอด LED สีขาว อนุกรมกัน 3 หลอด
คิดว่าไฟอาจจะไม่ติดนะครับ

แนวทางอื่นที่จะหรี่ไฟลง อาจจะใช้ PWM
คือแต่จ่ายๆหยุดๆ สลับกันอย่างรวดเร็ว
จะสว่างมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับในแต่ละคาบ จังหวะที่ติด กับจังหวะที่ดับ ยาวสั้นอย่างไร

-----------------------------------------------

ขอเสริมของคุณ Prachsaphol_yjd อีกนิดนึงนะครับ
ถ้าคุมแรงดันขาออกโดยใช้ R แบ่งแรงดันอาจจะไม่เป๊ะนะครับ

เนื่องจากในวงจรแบ่งแรงดันนั้น ยังไม่ได้คิดโหลดนะครับ
พอมีโหลดคือ LED ที่อนุกรมกับ R  เกาะเข้ามาเพิ่มในวงจร   
Volt มันจะไม่ได้ตามที่คำนวณไว้

ส่วนสูตรการแบ่งแรงดัน  ถ้าให้สอดคล้องกับภาพที่วาด
ขออนุญาตแก้ไขเป็น

Vo  = R2/(R1+R2)Vi    นะครับดูเหมือนในรูปจะสลับกันอยู่ครับ

โดย
Vo คือแรงดันขาออกจากวงจรแบ่งแรงดัน
Vi   คือแรงดันขาเข้า = 12 V
a = F/m

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:11:59 »
ขอบคุณครับ ผมเขียนผิดจริงด้วย ;D
ต้องแรงดันตกคร่อม R2 แบบที่ว่าเลย แล้วก็เปลี่ยนค่า R1 เพื่อเพิ่มหรือลด แรงดันไฟแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:22:25 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:19:16 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ เดี๋ยวลองทำดู

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 22:42:54 »
วิชาไฟฟ้าอันนี้เลยม.ต้นไปแล้วใช่ไหมครับ เพราะผมหลุดออกจากสายวิทย์ตอนจบม.๓