ผู้เขียน หัวข้อ: camry เป็นแท็กซี่คุณว่าดีไหม  (อ่าน 6694 ครั้ง)

ออฟไลน์ APN

• Newbie
  • *
camry เป็นแท็กซี่คุณว่าดีไหม
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 22:55:39 »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: camry เป็นแท็กซี่คุณว่าดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 23:00:49 »
เอ่อออ...

ผมว่าให้มันเป็นรถ ลิโม ของสนามบินยังจะดีกว่าอีก

แห่ะๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: camry เป็นแท็กซี่คุณว่าดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 23:09:06 »
ดีต่อผู้บริโภคครับ

จ่ายเท่ากัน นั่งสบายกว่า เป็นใครก็ชอบครับ

ฝ่ายคนให้บริการก็ต้องบริหารต้นทุนกันให้ดีแล้วกัน ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 23:25:46 »
ดีแน่นอนครับ รถใหญ่นั่งสบาย เป็นประโยชน์กับผู้ใช้บริการ

เอารถใหม่ๆมาให้บริการบ้างก็ดีครับ ที่ผมอยากให้มีเป็นแท็กซี่คือ Tiida HB, Proton Exora, Honda Freed ตัวต่ำสุด แต่ละตัวนั่งสบาย ขนของได้เยอะกันทั้งนั้น (ดูคาดหวังเกินไปมั้ยเนี่ย - -")

แต่ที่ควรปรับปรุงที่สุดคือมารยาทในการขับรถของคนขับ+มารยาทตัวคนขับเอง และความรู้ในเส้นทางต่างๆ

ทุกวันนี้รู้สึกว่าแท็กซี่มันมีเยอะเกินไปแล้วใน กทม. นะครับ แต่เรียกไปเหอะ สิบคันจะยอมไปซักคันสองคัน แล้วบางคันไม่ได้มีความรู้เส้นทางอะไรเล้ยยยยยย สยามยังไม่รู้จักเลยก็มี

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 23:42:07 »
Freed ทำแท็กซี่ไม่ได้ครับ เพราะมันเครื่องแค่ 1498 cc..

阿蘇山

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 00:13:28 »
Freed ทำแท็กซี่ไม่ได้ครับ เพราะมันเครื่องแค่ 1498 cc..

ตามนั้นครับ ฟรีด ทำแท็กซี่ไม่ได้

แต่ อาวีโอ 1.6 ทำได้

ส่วนประเด็นแท็กซี่คัมรี่

ผมไม่สนว่าเขาจะขับรถยี่ห้ออะไร แต่ถ้าเขา
-ไม่เลือกผู้โดยสาร
-ไม่พาอ้อมโลก
-ไม่ชวนคุยเรื่องต่างๆที่เราไม่อยากคุย
-ไม่เปิดเพลงจนน่ารำคาญ
-ไม่ขับรถน่าหวาดเสียวหรือไร้มารยาท
-ดูแลรถให้สะอาดไม่มีกลิ่นเหม็น และ รถมีสภาพดี

ถือว่าเป็นแท็กซี่ที่ดี

Chariot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 00:16:13 »
ผมเห็นใจคนขับอ่ะครับ ต้นทุนรถมันแพงมาก จะคุ้มมั้ยเนี่ย

คนใช้บริการส่วนใหญ่ เขาก็ไม่รู้หรอกว่ารถคันนี้มันแคมรี่เชียวนะเฟ้ย ใช้รถหรูขึ้นก็ไม่ได้ช่วยให้คนอยากขึ้นหรอกนะครับ

ผมว่าพวก Suzuki APV หรือ Innova ก็นั่งสบายพอแล้วล่ะนะ

ก็มีแต่พวกคนบ้ารถจัดๆบางคนเท่านั้นแหละครับ ที่รอรถเมล์อยู่ดีๆแล้วแคมรี่วิ่งผ่านก็โบกขึ้นไป... ;D

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 01:30:48 »
ผมเคยคุยกับลูกค้าที่เป็นเจ้าของกิจการ Taxi ใน โคราช
เค้ามีรถในสัมปทาน 50 คัน .. เป็น altis และ New altis อยู่ราวๆ 45-48 คัน
และมี New camry 2.0G อยู่ 2 คัน ...

เหตุผลที่เค้ามี Camry ไว้ก็เพื่อ .. Image ครับ .. อย่างเดียวจริงๆ
และส่วนมากก็จะประจำที่สนามบิน หรือ กลุ่มลูกค้าประจำ
แล้วรู้มั้ยครับ .. มันสร้าง Image ได้จริงๆ เพราะทาง call Centre. ลูกค้าส่วนมาก.. ต้องการ Camry มารับ ...ฮ่าๆๆ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 11:12:27 »
มันก็ดีสิครับ แต่ที่ดีที่สุดคือมารยาทคนขับครับ

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 13:29:13 »
ดีมาก ผมเคยไปไต้หวันแล้วเห็นแท็กซี่ที่โน่นมีหลากหลายมาก ทั้ง camry, teana, wish แต่ไม่รู้เป็นไงดวงมันจะเจอแต่รถเก่า... ฮาฮา :-\

แต่ทีสุดตอนนั้นไปสิงค์โปร์ได้นั่ง E-class W211 นี่แหล่ะเป็น CNG ตอนแรกก็หวั่นๆว่าจะมีชาร์จเพิ่มรึเปล่า แต่สุดท้ายไม่ชาร์จเพิ่มด้วย... สบายสุดๆ

1889

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 14:17:11 »
ดีมาก จะได้นั่งได้เยอะๆ แต่altis ก็พอนั่งได้แล้วนะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 16:19:53 »
เหมือนบ้านเราถูกผูกขาดตลาดแท็กซี่เลยอ่ะ

ถึงรถใหม่จะมีบ้างประปราย FOCUS, OPTRA ,WISH ,APV ,CIVIC ,TIIDA latio แต่ทำไมพอต้องการนั่งเจอแต่ Corolla

ปล. อยากให้มีกฎหมายเอาจริงเอาจังกับบริการขนส่งมวลชนจัง  ให้มันเป็นระเบียบเหมือนต่างประเทศบ้างอ่ะ เจอแต่แบบแปะสติกเกอร์นั่น โน่น นี่น นู้น แถมบางคันยังแต่งนั่น โน่น นี่ซะน่ากลัวเลย  มันทำให้รู้สึกไม่น่าใช้บริการยังไงก็ไม่รู้ [หรือผมเรื่องมากหว่า ??  ==']

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 18:35:41 »
เห็นรถที่ไม่ใช่ Corolla เป็นแท็กซี่ตั้งหลายรุ่น
มีหลายรุ่นที่อยากนั่ง (Tiida, Innova, APV, ไทยรุ่ง)

แต่พอจะเรียกที ทำไมมันมีแต่ Corolla ฟระ? วิ่งกันอย่างกับยุง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 18:57:01 »
ก้อดีครับ แต่คงไม่ค่อยได้ใช้

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 16:06:32 »
เห็นรถที่ไม่ใช่ Corolla เป็นแท็กซี่ตั้งหลายรุ่น
มีหลายรุ่นที่อยากนั่ง (Tiida, Innova, APV, ไทยรุ่ง)

แต่พอจะเรียกที ทำไมมันมีแต่ Corolla ฟระ? วิ่งกันอย่างกับยุง

เหมือนกันเลยครับ   พอไม่เรียกกมี innova apv มากันสิ พอจะเรียกมันไปไหนนี่