ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาแนะนำรถให้หน่อยครับ  (อ่าน 1957 ครั้ง)

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำปรึกษาแนะนำรถให้หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 21:31:02 »
พอดีผมกำลังจะมีโครงการเปลี่ยนรถใหม่ จากเดิมตอนนี้ใช้ mazda 2 hatchback
(ตอนนี้ผมกำลังจะจบป.ตรี และก็จะเริ่มต่อป.โทเลย ทำงานในแลปกับที่โรงงานของครอบครัวไปด้วยครับ เลยจำเป็นต้องขับรถจากกรุงเทพกลับไปนครปฐมทุกอาทิตย์)
ที่มองๆไว้คือ
Mazda CX-5
Mazda 3
Volvo V40 cross country
BMW 320d GT (ตัวนี้อาจจะต้องรอความเห็นของคุณพ่ออยู่อ่าครับ ว่าพ่อโอเคด้วยหรือเปล่า เพราะเกินงบของผมไปค่อนข้างมาก แต่พ่ออยากให้ใช้ BMW มากกว่าครับ)

ปกติจะใช้รถ ขับระหว่างหอพัก กับมหาวิทยาลัยประมาณ10km และขับกลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง 50km
และมีขับออกเที่ยวต่างจังหวัดบ้างครับ 2-3 เดือน/ครั้ง (มักจะออกไปไกล เช่นขึ้นเหนือไปจนเกือบสุด มักจะขึ้นดอย หรือลงใต้ไปแถบอันดามันเป็นหลัก)

รถที่ขับผมมักเน้นเรื่องของ
1. ช่วงล่างอยากได้แบบแน่นๆครับเข้าโค้งแล้วมั่นใจได้อะครับ เป็นคนค่อนข้างขับรถเร็ว (ถ้ามีที่ให้ขับก็ใส่จริงจังครับ)
2. รถเน้นที่นั่งด้านหน้ามากกว่าด้านหลังครับ เพราะไม่ค่อยมีคนมานั่งหลังส่วนใหญ่จะนั่งกันแค่2 คน
3. อยากได้sunroof (แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ความอยากได้ส่วนตัวเฉยๆ)
4. งบของตัวเองมีอยู่ไม่เกิน2.0M ครับที่เหลือต้องรอทางบ้านจะว่ายังไงต่ออีกทีครับ

ปล.ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: รบกวนขอคำปรึกษาแนะนำรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 21:44:35 »
ขอเสนอพวก D-segment  ด้วยครับ เทียน่า แคมรี่ แอคคอร์ด อยากได้ ซันรูฟไปเเอคคอร์ดกับเทียน่าได้เลยครับ เทียน่า 2.5 ก็เเรงครับ.. เเคมรี่ก็จะมีไฮบริดครับเเรงเหมือนกันเเต่ไม่มีซันณุฟครับ ลองดูพวกงงี้ดูไหมครับ ลองไปขับดูครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนขอคำปรึกษาแนะนำรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 22:08:01 »
เป็นผม......เลือกcx5 เป็นคำตอบสุดท้ายครับ เพราะ
1. Mazda3 ขับดีปานกลาง แต่ผมว่าช่วงล่างกระด้างไปหน่อย เข้าโค้งมันดี พวงมาลัยเยี่ยม แต่ทางตรงงั้นๆเพราะเรี่ยวแรงไม่มากนักครับ แล้วก็จะตกรุ่นแล้วครับ
2. V40 กะ320G น่าจะขับเยี่ยมแน่นอน (เลยลองแต่320d) แต่ว่าคู่นี้น่ารักน่าถนอม เอาไว้ลุยโรงงาน หอพัก ยิ่งเรียนหนักไม่มีเวลาดูแลรถ บอกตงๆเสียดายรถครับ ข้อสำคัญเกินงบ เก็บไว้เป็นคันหน้าดีกว่าครับ
3. CX 5 เท่าที่ลองมา จขกท คงชอบเพราะรถสูงแบบsuv เข้าโค้งเยี่ยม เน้นนั่งหน้าและขับเอง เหมาะกะช่วงชีวิตที่บอก ราคาไม่เกินงบ เป็นsuv ฝั่งญี่ปุ่นที่่ไม่เป็นรองใคร (การตอบสนองSubaru ขับมันกว่า แต่ก็คันเล็กกว่า และบำรุงรักษาน่าจะสูงกว่าเพราะขับสี่) ข้อสำคัญใหม่สดไม่ตกรุ่นง่ายๆ
.........เรียนงบ ทำงานเข้าที่เข้าทางแล้ว ค่อยจัด พรีเมี่ยมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 22:11:13 โดย Tig »

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2014, 22:19:41 »
เป็นผม......เลือกcx5 เป็นคำตอบสุดท้ายครับ เพราะ
1. Mazda3 ขับดีปานกลาง แต่ผมว่าช่วงล่างกระด้างไปหน่อย เข้าโค้งมันดี พวงมาลัยเยี่ยม แต่ทางตรงงั้นๆเพราะเรี่ยวแรงไม่มากนักครับ แล้วก็จะตกรุ่นแล้วครับ
2. V40 กะ320G น่าจะขับเยี่ยมแน่นอน (เลยลองแต่320d) แต่ว่าคู่นี้น่ารักน่าถนอม เอาไว้ลุยโรงงาน หอพัก ยิ่งเรียนหนักไม่มีเวลาดูแลรถ บอกตงๆเสียดายรถครับ ข้อสำคัญเกินงบ เก็บไว้เป็นคันหน้าดีกว่าครับ
3. CX 5 เท่าที่ลองมา จขกท คงชอบเพราะรถสูงแบบsuv เข้าโค้งเยี่ยม เน้นนั่งหน้าและขับเอง เหมาะกะช่วงชีวิตที่บอก ราคาไม่เกินงบ เป็นsuv ฝั่งญี่ปุ่นที่่ไม่เป็นรองใคร (การตอบสนองSubaru ขับมันกว่า แต่ก็คันเล็กกว่า และบำรุงรักษาน่าจะสูงกว่าเพราะขับสี่) ข้อสำคัญใหม่สดไม่ตกรุ่นง่ายๆ
.........เรียนงบ ทำงานเข้าที่เข้าทางแล้ว ค่อยจัด พรีเมี่ยมครับ

Mazda 3 นี้ผมหมายถึงตัวใหม่ skyactiv อ่าครับ ขอโทษที่ครับลืมบอก แหะๆ ;D

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 02:31:34 »
จากตัวเลือกในงบ และ ความต้องการของ จขกท.

เป็นผม จะเลือก cx5 2.2 Diesel อย่างไม่ลังเลเลยครับ ;D

เน้นนั่ง แค่แถวหน้า
ออกตจวบ้าง เครื่องดีเซล วิ่งฉิวทุกที่
ช่วงล่าง mazda มั่นใจได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 23:43:57 »
CX-5 TOP เลยครับ

ไม่รีบก็รอดู Mazda 6 ก่อน