ผู้เขียน หัวข้อ: ให้เพื่อนๆเลือกรถ1 ประเภท เพื่อใช้เป็นรถคันเดียวในชีวิต จะเลือกประเภทไหนครับ  (อ่าน 10077 ครั้ง)

Eco car
B C D segment
SUV
PPV
กะบะ

ถ้าให้เลือกเป็นรถคันเดียว ที่เหมาะกับชีวิตตัวเอง จะเลือกประเภทไหนครับ
อยากทราบเหตุผลด้วย

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ส่วนตัวขอเลือกกระบะ 4 ประตู 4WD ครับ เพราะอย่างน้อยมันไปได้ทุกที่ (การใช้รถผมไม่แน่นอน บางวันขึ้นเขาขึ้นดอย ทุกวันนี้ใช้ Eco car อึดอัดมากๆ แต่ทำไงได้งบประมาณ+ปัญญาเงินผ่อนมีเท่านี้จริงๆ ก็เลยต้องใช้แบบนี้ไปก่อนครับ)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
PPV เครื่องดีเซล ขับ 4 ครับ ชอบเที่ยวกับครอบครัว ขึ้นเหนือ ลงใต้ ไปได้ทุกที่ ทุกสภาพถนน

ออฟไลน์ AMG GT

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
SUV ครับ สารพัดประโยชน์ บรรทุกได้ ลุยพอได้ ช่วงล่วงคล้ายเก๋ง แต่เอนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ Buffy

MPV ครับ

ลูกสองเมียหนึง

ออฟไลน์ Highway Star

กระบะสี่ประตูขับสองยกสูงเครื่องใหญ่ อเนกประสงค์ ทนทาน แรงเซฟน้ำมัน ราคาขายต่อลงไม่แรง พอลุยได้บ้าง

ออฟไลน์ Monn

หากคันเดียว คือใช่ส่วนตัว เอารถ 2 ประตูครับ sport  อันนี้คือแฟนมี suv อีกคันนะครับ

หากคันเดียวของบ้านเลย เอา suv ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
ผมเลือกแนวๆซีรี่5ทัวริ่ง(ทรงแวกอน)อ่ะครับ ไม่รู้เรียกไง
จุของได้เยอะดี ขับเหมือนๆเก๋ง รถไม่สูง  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
C-Segment ตัวท็อป หรือไม่ก็ D-Segment ตัวกลางๆ เครื่อง 2.4-2.5 ครับ งบประมาณ 1-1.5 ล้าน
อย่างพวก Altis 1.8, Civic 2.0, Mazda 3 Sky และพวก Accord 2.4EL, Teana 2.5XV อะไรประมาณนี้

ลืมเหตุผล
-ต้องเป็นรถที่ขับสนุกประมาณหนึ่ง คล่องตัวในเมือง ให้ความนุ่มนวลกับผู้โดยสารในรถได้ดี
 อัตราเร่งทางไกลไม่ขี้เหร่ ออพชั่นความปลอดภัยมีพอสมควร ไม่จุกจิกค่าซ่อมไม่แพง

ทั้งนี้ผมขนไม่เยอะและไม่เน้นลุยครัช  ;)
 ส่วนรถแฟนอีกคันหา SUV อย่าง CX5, CRV ให้ละกัน ผู้หญิงขับดูเท่ดี 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 22:02:08 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
MPV ครับ จะได้พาลูกเมียพ่อแม่น้องๆไปเที่ยวด้วยกันได้
แต่ไม่มีในตัวเลือก

ออฟไลน์ Pat.Lee

ตั้งแต่เด็กจนโตที่บ้านใช้แต่รถขนาด D-Seg แต่ที่บ้านมีรถหลายคัน ถ้ามีคันเดียวจริงๆ ผมว่า PPV น่าจะดีสุดครับ

ออฟไลน์ SP

กระบะสี่ประตูยกสูงครับ ใช้งานได้หลากหลายดี นั่งก็พอไหว ขนของก็ได้ จะลุยไหนก็ไป  ;D

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
อยากได้กระบะ 4 ประตู ยกสูง ขับ 4 ที่มีช่วงล่างและระบบความปลอดภัยที่ดีกว่า mazda bt50pro ครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

แต่ก่อนคงเป็นพวก PPV ซึ่งผมไม่ชอบความกระด้างแบบกระบะ ตอนนี้อายุเยอะและชอบความปลอดภัยก็คงเป็นพวก SUV เพราะขับเร็วก็ทรงตัวใช้ได้ ช่วงล่างนุ่มนวลเหมือนเก๋ง ลุยได้เบาๆ ไปกันหลายคนก็โอเค

ออฟไลน์ frame@kk

suv ขับสี่ครับ เพราะใช้ ppv ขับสี่มา อยากได้ที่ไม่กระด้าง แล้วก็ทรงตัวดีกว่า

ออฟไลน์ KarnP_Photo

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ตอนนี้ suv
แต่ถ้าเกิดรวยขึ้นมาก็ gtr r-35 ใช้ประจำวัน+ท่องเที่ยว
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ tfirst01

C-segment ครับ แต่ถ้ามีเงินหน่อยก็ขอขยับมาเป็น SUV

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Eco car mpv ครับ

เช่น ertiga

Datsun go+

เพราะลุยได้พอตัว พวกน้ำท่วม ขนคน ของได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 19:12:42 โดย GreenG »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ TerngST

Suv ครับ ลุยได้บ้าง ดูคันใหญ่ น่าจะปลอดภัย ช่วงล่างใกล้เคียงเก๋ง ปรับเบาะขนของได้เอนกประสงค์

ออฟไลน์ PREM

SUV ครับ อยากได้อเนกประสงค์แต่สมรรถนะใกล้่เคียงรถเก๋ง

จริงๆ ก็อยากได้แนว 5-Series Touring เหมือนกัน แต่ิติดที่มันเตี้ย ถ้าเป็นรถคันเดียวในชีวิตอาจจะมีบางที่ที่ไปไม่ได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Harem

กระบะ 4 ประตู ครับ ยิ่งถ้าเป็น 3.2 wildtrak นี่ที่สุดของแจ้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อยากได้ DSeg เพราะขับสบาย วิ่งทางไกล ไม่เหนื่อย

อยากได้ MPV 3 แถว 7 ที่นั่ง ไว้รองรับ ลูกสอง เมีย คนเลี้ยง หรือตายาย ขนของได้พอควร

อยากได้ เครื่องแรงพอกับรถ จะได้ไม่เปลื่องนำ้มันมาก ยังมีอารมณ์ ซิ่งอยู่

อยากได้เครื่องเบนซิน เสียงเงียบควันไม่ดำ เอาไปติดแก้สต่อได้

เลยมาเป็น Odyssey RB3 ที่พึ่งได้มาเนี่ยล่ะ ;D คันเดียวอยู่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Pick-up 4x2 A/T 4 ประตูครับ
ใช้ในเมือง รถติดๆยังไหว ลุยๆหน่อยพอได้
นั่งได้สบายพอประมาณทั้ง 5 คน ขนของได้
(ชีวิตประจำวันผมต้องขนของอยู่พอสมควร)
แรงเหลือเฟือ กินน้ำมันไม่มากพอรับได้

จริงๆก็อยากได้ SUV หรือ PPV นะครับ
แต่ผมต้องขนของเป็นประจำ เลยต้องตัดทิ้งไป

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

ออฟไลน์ joe560-4

ถ้าได้คันเดียวเอา suv ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

Coupe ครับ แต่ ... คันนี้นะ

Audi Nanuk quattro Concept