ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นคนใช้ galaxy S4 หน่อยครับ  (อ่าน 18305 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
ถามความเห็นคนใช้ galaxy S4 หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 22:29:39 »
 สืบเนื่องจาก BB เจ๊งและงานใหม่ควรที่จะต้องมี smart phone ใช้ได้แล้ว ชอบหน้าตา Galaxy S4 มากครับ แต่ไม่รู้ว่าเวลาใช้งานจริงมีปัญหาตามที่เค้าร่ำลือกันเรื่องช้าและค้างบ่อยๆจริงรึเปล่า ถ้ามีเนี่ยมันมีปัญหาจนมีผลในการใช้งานอย่างมีนัยยะมั้ยครับถ้าเทียบกับ iphone แล้วเรื่องบริการหลังการขายเป็นไงบ้าง เพราะตอนนี้เท่าที่ทราบราคาต่างกันเกือบ 7-8พันมันช่างยิ่งยั่วยวนใจมิใช่น้อย (ไม่เน้นเกมส์ ใช้แค่ app ทั่วไปครับ)  ::)

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
Re: ถามความเห็นคนใช้ galaxy S4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 23:10:17 »
แต่ก่อนผมใช้ไอโฟน 3 นะครับแล้วเปลี่ยนมาเป็น galaxy S3 ใช้มา ปีกว่าแล้วครับ

ถ้าถามว่าปัญหาเยอะมั้ย บอกเลยว่า เยอะกว่า iOS ของไอโฟนแน่ๆ แต่ถ้าเทียบกับมือถือทั่วๆไป ผมว่า samsung เป็น android ที่ดีที่สุดแล้วนะ ใช้งานไม่ยาก ฟังชั่นเยอะ

ส่วนปัญหาที่ว่า ส่วนใหญ่จะเป็นเกี่ยวกับระบบปฏิบัติการ ซะมากกว่าอาจจะมีอาการ ค้างบ้างไม่สเถียรเวลาใช้ติดต่อกันนานๆ(จนเครื่องร้อน) เพราะ สเปคเครื่องถ้าเทียบรุ่นต่อรุ่นโดยรวม samsung จะเหนือกว่าญี่ห้ออื่นนิดหน่อยเสมอ

เรื่องบริการหลังการขาย อันนี้ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ไช้มานานจนภายนอก โทรมหมดแล้ว (เป็นรอย ลอกง่ายมากไม่เหมือนไอโฟนเลย  :'() ยังไม่เคยต้องเคลมหรือซ่อมอะไรเลย

ปล.ถ้ารอได้ รอ S5 ก็ได้นะครับ จะเปิดตัวแล้ว อีกไม่นานคงเข้าไทย

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: ถามความเห็นคนใช้ galaxy S4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 23:18:25 »
แม่ผมใช้อยู่คับ แต่ผมใช้ iphone5
S4 ผมก็ก็เร็วนะโดยเฉพาะตอนแรกๆ พอซักเดือนสองเดือนอืดดดดดดด กล้องที่สเปคเหมือนจะดีแต่พอถ่ายจริง แสงแม่งพุ้งไปไหนฟร่ะะะะะ
แฟชรรอมนอกใส่เข้าไป เรียกได้ว่าเรียกประสิทธิภาพจริงๆออกมาเลย ลื่นโครตตตตตตต แถมเครื่องแบตถึกขึ้นมากกกก
ผมว่าข้อเสียของ S4 อยู่ไม่ได้อยู่ที่ Hardwere(ยกเว้นกล้องอันนั้นห่วยจริง) หรอก อยู่ที่ Softwere
รอมศูนย์เป็นอะไรที่แบบ  :'( Samsung TH มีปัญญาทำได้แค่นี้เหรอ ตั้งแต่กินแบต ไฟล์ระบบกินพท.เครื่องไปครึ่งนึง แถมนับวัน แอฟติดเครื่องยิ่งมา เครื่องยิ่งอืด
แถม After market ก็ no commet ดีกว่า

ซื้อผมเแนะนำซื้อเครื่องหิ้วจากมาเลย์ดีกว่าคับ ราคาถูกกว่า สเปคดีกว่า ร้านที่สั่งเค้าจะเอาเครื่องไปเครมให้ที่มาเลย์เลย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 23:32:52 »
s4 มีดีที่จอสวย สด กว่า i5s

ผมซื้อวันแรกที่เปิดตัวเมื่อ พ.ค. 56 23900 บาท

ปัญหาที่พบคือ แบตบวมจริง เคลมได้จริง ใช้เวลาเคลม 1 อาทิตย์ ศูนย์ซ่อมคนรอคิวเยอะมาก

ลงแอพไม่ต้องเยอะครับ มันหน่วงเครื่องมาก

เข้าเนตได้ธรรมดา ไม่ค่อยแฮงค์

ใช้สตรีมมิ่งโปรได้ดี อันนี้แหละสำคัญ

ราคามันตกเร็วมาก แซงราคาเงินผ่อนเลย

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 23:40:45 »
จะซื้อ S4 มอง รุ่นอื่นก่อนดีกว่าไหมอะครับ
Samsung S5 ประกาศ จะออกแล่วอะ
feature ลายละเอียด ต่างๆหาได้ตามเวป อะครับ^^"

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 23:50:33 »
ลองหลีกหนีความจำเจดูมั้ยครับ

ด้วย Typical classic Android

ไม่เจือปนไปด้วย ROM ของยี่ห้อต่างๆ มากวนใจ ใช้งานง่าย คล่องด้วย App แท้ๆ จาก Google

นั่นคือ ตระกูล Nexus ขณะนี้ล่าสุดอยู่ที่ Nexus 5 By LG

ลองหารีวิวดูครับ ส่วนตัวผมใช้ LG Nexus 4

ขอบอกว่าถ้าไม่นับเรื่องแบตไม่ค่อยอึด ผมแทบไม่เคยเจออะไรลื่นและเสถียรเท่านี้มาก่อน  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 00:10:54 »
ขอตอบนอกประเด็นนิด

จากโจทย์

แนะนำ Moto G มั้ยครับ ราคาเบาๆ แต่ลองเล่นดู มันลื่นมาก  อุปกรณ์เสริมก็ซื้อร้านนั้นแหละ  มีหลายร้านที่ขาย หิ้วจากอเมริกาบ้าง มาเลย์บ้าง ประกัน 1 ปี เสียก็ส่งซ่อมคนที่หิ้วมา

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 06:20:13 »
เรื่องนี้ผมจะไม่ยุ่ง เพราะผมใช้ ไอโมบาย  ;D

S4 ก็โอเคนะ สเปคสูงดีด้วย 4+4 คอร์ แรม 2 กิ๊ก
ราคาก็เริ่มน่าจับจองง่ายขึ้น
แอฟเอ๋อๆ ในแอนดรอยมันเรื่องปกติจนผมชินตาไปแล้ว

iOS ก็ใช่ว่าจะน้อยหน้า 7.0.4 ทำเอาผมอยากเขวี้ยงเจ้า
iPad mini Retina ลงพื้นอยู่เหมือนกัน พิมพ์ไทยค้าง เล่นเว็บบางเว็บแล้วค้าง เล่นเกมแล้วหน่วง
สงสัยยังไม่ได้เขียนมารองรับ CPU 64Bit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 08:30:58 »
ที่สนใจ S4 เพราะตอนนี้ราคามันถูกกว่า iphone เกือบ 8 พันน่ะครับส่วน S5 ถ้ารอราคาก็คง 2xxxx พอๆกะ iphone  ซึ่งราคา rate นั้ันรู้สึกว่ามันแพงไปหน่อยสำหรับสิ่งที่ได้ใช้งานจริงๆ แต่ถ้า S4 ไม่คุ้มค่าที่จะเสี่ยงก็อาจจะยอมเก็บเงินต่ออีกหน่อยซึื้อ iphone ทีเดียวใช้งานยาวๆเลยน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:42:58 »
ผมใช้ S4 และ 5S ขอบอกตามที่ใช้เลยนะครับว่า
...ผมใช้ S4 เป็นหลัก แม้ใครจะมองว่ามันคือมือถือราคาถูก ไม่มีค่า ผมไม่สน เพราะผมใช้ประโยชน์จากมันได้ดีกว่าไอโฟนอีกครับ
1.ผมใช้ S4 ช่วยในการพิมพ์งานแบบไม่จัดระยะบรรทัด ในบางโอกาศช่วยให้งานสะดวก รวดเร็วขึ้นมาก (ต้องหัดพิมพ์เก่งๆ)
2.แบตเตอรี่แบบถอดเปลี่ยนได้ คุณสมบัติแรกที่ผมซื้อ S4 แบบไม่ลังเลก่อน 5s เพราะผมได้ที่ชาร์ตแบตแบบ external (หาซื้อยากมากครับ ที่ไทยไม่มีขาย ไม่สั่งต้องไปต่างประเทศเอา) สะดวกมาก และเวลาไปไหน พกแบต 2 ก้อน พกทำไม power blank หนักจะตาย แถมพกที่ชาร์ตเบาอีก เจอที่ไหนเสียบชาร์ตไม่ต้องกลัวระเบิดโดนตัว เพราะไม่ได้ต่อกับโทรศัพท์
3.หน้าจอใหญ่ชัดถึงที่สุด ในทุกๆวันที่ผมใช้ 5s ผมบอกเลยจริงๆว่า ios7 ทำให้การมองของผมมัวขึ้น โดยเฉพาะตอนสมัคร apple id ตอนซื้อเครื่องครั้งแรก ผมต้องยกให้พนักงานทำ ทั้งที่สายตาผมปกตินะ ปวดตา ไม่ไหว  ดูหนัง youtube ชัดเจน คมชัดด้วยซอฟแวร์ปรับความคมระดับที่สุดในโหมดวีดีโอและ youtube คุณจะสังเกตได้ถ้าคุณเปรียบเทียบตอนวีดีโอกำลังเล่น ความคมชัดหน้าจอจะโหดมาก แต่ถ้าใช้งานปกติ มันจะปรับให้มัวนิดนึงเพื่อประหยัดแบต
4.Air Gesture ใครไม่ใช้จะมีบ่นว่าไร้สาระ ตลก คนๆนั้นบอกเลยว่าใช้มือถือไม่เต็มประสิทธิภาพหรอก หรืออาจจะซื้อมาตามกระแส เหมือนใช้ 5s แล้วไม่ใช้สแกนนิ้ว ไม่รู้จะซื้อรุ่นใหม่ทำไม เวลาผมอาบน้ำจะฟังเพลง ดังนั้นมือเปียกทำให้เตะหน้าอจไม่ได้ เพราะน้ำจะไปทำให้หน้าจอมึนงงนั่นแหละ ที่ผมใช้คือมี เวลาคนโทรมาแล้วอยากรับแต่มือเปียก ปัดไปด้านขวา จะรับโทรศัพท์ให้เอง สะดวกมาก
5.รีโมท คอนโทล หลายครั้งที่ย่าผมดูทีวีเสียงดัง และถึงโฆษณา ย่าจะกดรีโมทไม่โดนปุ่มเบาเสียงหรอก เค้าแก่แล้ว ผมเลยต้องใช้รีโมทจากโทรศัพท์เบาเอา แบบว่าสะดวกขึ้นมาก
6. S Health ในโหมดวัดความชื้นและอุณหภูมิรอบตัว ผมใช้บ่อยสุดครับอันนี้ พ่อถึงกับบอกว่า มือถืออันนี้คุ้มนะ คุ้มกว่าไอโฟนซ่ะอีก แน่นอนครับ อันนี้มีประโยชน์เวลาผมไปเขาช่วงหน้าหนาว อนาคตมี gear น่าจะเข้ากันได้กว่านี้
7. S planer นี่แหละรักไม่แพ้กับเปลี่ยนแบตได้เลยนะ ทั้งสะดวก เข้าใจง่าย แจ้งเตือน ผมบางทีเอามันไปวางไว้เป็น แกตเกดสวยๆบนหน้า home เตื้อนตลอดเวลา ใช้คู่กับแอพ any do. จะเจ๋งมากครับ

...สุดท้ายแล้วขอฝากไว้ด้วยครับ ใครใช้มือถือไอโฟนหรือแอนดรอย ไม่สำคัญหรอกที่เราจะต้องอวด เพราะมีคนบอกผมประจำว่าใช้ s2 s3 หรอ ไม่มีใครเคยบอกว่าใช้ s4 ครับ ตอนนี้มีแต่คนบอกว่า อ้าว ใช้ แกรน2 หรอ เพราะข้างๆเหมือนมาก..
ถ้าเราใช้มือถือสุดที่รักทำงานควบคู่ไปกับชีวิตประจำวันแทนการเล่นเกมบนโทรศัพท์(ผมไม่มีซักเกม) นั่นแหละมอืถือของคุณใช้คุ้มค่ากับเงินแล้ว ฝากด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:44:57 โดย shipcake »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 17:34:30 »
ผมใช้ S4 และ 5S ขอบอกตามที่ใช้เลยนะครับว่า
...ผมใช้ S4 เป็นหลัก แม้ใครจะมองว่ามันคือมือถือราคาถูก ไม่มีค่า ผมไม่สน เพราะผมใช้ประโยชน์จากมันได้ดีกว่าไอโฟนอีกครับ
1.ผมใช้ S4 ช่วยในการพิมพ์งานแบบไม่จัดระยะบรรทัด ในบางโอกาศช่วยให้งานสะดวก รวดเร็วขึ้นมาก (ต้องหัดพิมพ์เก่งๆ)
2.แบตเตอรี่แบบถอดเปลี่ยนได้ คุณสมบัติแรกที่ผมซื้อ S4 แบบไม่ลังเลก่อน 5s เพราะผมได้ที่ชาร์ตแบตแบบ external (หาซื้อยากมากครับ ที่ไทยไม่มีขาย ไม่สั่งต้องไปต่างประเทศเอา) สะดวกมาก และเวลาไปไหน พกแบต 2 ก้อน พกทำไม power blank หนักจะตาย แถมพกที่ชาร์ตเบาอีก เจอที่ไหนเสียบชาร์ตไม่ต้องกลัวระเบิดโดนตัว เพราะไม่ได้ต่อกับโทรศัพท์
3.หน้าจอใหญ่ชัดถึงที่สุด ในทุกๆวันที่ผมใช้ 5s ผมบอกเลยจริงๆว่า ios7 ทำให้การมองของผมมัวขึ้น โดยเฉพาะตอนสมัคร apple id ตอนซื้อเครื่องครั้งแรก ผมต้องยกให้พนักงานทำ ทั้งที่สายตาผมปกตินะ ปวดตา ไม่ไหว  ดูหนัง youtube ชัดเจน คมชัดด้วยซอฟแวร์ปรับความคมระดับที่สุดในโหมดวีดีโอและ youtube คุณจะสังเกตได้ถ้าคุณเปรียบเทียบตอนวีดีโอกำลังเล่น ความคมชัดหน้าจอจะโหดมาก แต่ถ้าใช้งานปกติ มันจะปรับให้มัวนิดนึงเพื่อประหยัดแบต
4.Air Gesture ใครไม่ใช้จะมีบ่นว่าไร้สาระ ตลก คนๆนั้นบอกเลยว่าใช้มือถือไม่เต็มประสิทธิภาพหรอก หรืออาจจะซื้อมาตามกระแส เหมือนใช้ 5s แล้วไม่ใช้สแกนนิ้ว ไม่รู้จะซื้อรุ่นใหม่ทำไม เวลาผมอาบน้ำจะฟังเพลง ดังนั้นมือเปียกทำให้เตะหน้าอจไม่ได้ เพราะน้ำจะไปทำให้หน้าจอมึนงงนั่นแหละ ที่ผมใช้คือมี เวลาคนโทรมาแล้วอยากรับแต่มือเปียก ปัดไปด้านขวา จะรับโทรศัพท์ให้เอง สะดวกมาก
5.รีโมท คอนโทล หลายครั้งที่ย่าผมดูทีวีเสียงดัง และถึงโฆษณา ย่าจะกดรีโมทไม่โดนปุ่มเบาเสียงหรอก เค้าแก่แล้ว ผมเลยต้องใช้รีโมทจากโทรศัพท์เบาเอา แบบว่าสะดวกขึ้นมาก
6. S Health ในโหมดวัดความชื้นและอุณหภูมิรอบตัว ผมใช้บ่อยสุดครับอันนี้ พ่อถึงกับบอกว่า มือถืออันนี้คุ้มนะ คุ้มกว่าไอโฟนซ่ะอีก แน่นอนครับ อันนี้มีประโยชน์เวลาผมไปเขาช่วงหน้าหนาว อนาคตมี gear น่าจะเข้ากันได้กว่านี้
7. S planer นี่แหละรักไม่แพ้กับเปลี่ยนแบตได้เลยนะ ทั้งสะดวก เข้าใจง่าย แจ้งเตือน ผมบางทีเอามันไปวางไว้เป็น แกตเกดสวยๆบนหน้า home เตื้อนตลอดเวลา ใช้คู่กับแอพ any do. จะเจ๋งมากครับ

...สุดท้ายแล้วขอฝากไว้ด้วยครับ ใครใช้มือถือไอโฟนหรือแอนดรอย ไม่สำคัญหรอกที่เราจะต้องอวด เพราะมีคนบอกผมประจำว่าใช้ s2 s3 หรอ ไม่มีใครเคยบอกว่าใช้ s4 ครับ ตอนนี้มีแต่คนบอกว่า อ้าว ใช้ แกรน2 หรอ เพราะข้างๆเหมือนมาก..
ถ้าเราใช้มือถือสุดที่รักทำงานควบคู่ไปกับชีวิตประจำวันแทนการเล่นเกมบนโทรศัพท์(ผมไม่มีซักเกม) นั่นแหละมอืถือของคุณใช้คุ้มค่ากับเงินแล้ว ฝากด้วยครับ

ชัดเจนมาก ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 18:57:10 »
ผ่านไปเถอะครับ ดูรุ่นอื่นเถอะครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 00:27:23 »
ผมใช้ ไอ5 กับ S4อยู่..ไอ5นี่จนถีงวันนี้1ปีกับ2เดือนคึรับ S4ตอนนี้9เดือนครับ..ไอ5นี่วันเเรกจนวันนี้ยังลื่น เเรง ไม่เเล๊ค ลื่น ไม่กระตุก เเต่ลูกเล่นนะเหรอครับ ไม่มีไรเลยถ้าเทียบกับS4...S4 นี่ มีทั้ง Wacth On  S.health เล่นได้2จอ เเล้วก็อีกมากมาย..เเต่ตอนนี้.S4..เเล๊คมาก!!!!!! หน่วงสุดๆ..ที่ผมพูดมาเนี่ยทั้ง2เครื่องเนี่ย.เดิมๆ..ไม่รูท..ไม่เจล....ถ้าผมจะเทียบกับรถเนี่ย..เทียบได้กับรถที่มีอัตราเร่งที่ดี..เเต่ลูกเล่นน้อยๆ..กับรถที่ออฟชั่นเยอะๆ.เเต่ไม่ค่อยเเรง..ถามว่า..ทุกๆเช้าคุนตื่นมานั่งอยู่ในรถเนี่ย..คุนได้ใช้อะไรมากกว่ากัน..ระหว่าง..ความเเรงหรือออฟชั่น..ถามตัวเองดูครับ..ถ้าจะเอาS4นะ ผมขอเเนะนำ LG2 เน็กสัส5 สองตัวนี้ลื่นจิงครับ..
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 11:23:13 »
ไป G2 เถอะครับ เครื่องดีกว่าแซมซังอยู่เยอะ รับรองคุณภาพโดยผมและท่านผู้เกิน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:10:01 »
ขอบคุณมากครับ  ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 21:28:38 »
ไม่ได้ใช้เองนะครับ
แต่เพื่อนสามคนในที่ทำงานใช้ S4
2 ใน 3 คนนี้เจอ defect คือแบตร้อนมากๆ จนไม่สามารถคุยแนบหูได้
ถ้าสนทนาเกิน 15 นาที และเครื่องน๊อก เครื่องค้างบ่อยครั้ง รีเซ็ทโรงงานก็ไม่หาย
และ 1 เครื่องในนี้ แบตบวมจนดันฝาหลังเด้งออกมาเลย หลังจากซื้อได้ 1 เดือน!!!!!

แต่ SS เค้าเปลี่ยนให้ฟรีนะครับ รับประกันหลังเปลี่ยนอีก 6 เดือน ถ้าบวมหลังจาก 6 เดือน ต้องเสียเงินแล้วนะครับ

ส่วนคนสุดท้าย แกไม่เคยเจอปัญหาอะไร เพราะเล่นแค่ไลน์ เฟช และโทรศัพท์ สามแอปเท่านั้นในชีวิต
มีหน่วงบ้าง ครั้งคราว แค่นั้นครับ

สรุป ไปเล่นรุ่นอื่นเถอะครับ คุณรับได้มั้ย ซื้อมือถือราคาเกือบสองหมื่น แต่ได้วัสดุเหมือนเครื่องราคาสองพัน
สเปกสูงมาก แต่ใช้งานจริงไม่ค่อยเวิร์ค ออฟชั่นบานตะไท แต่แทบไม่ได้ใช้  ถ้ารับกับตรงนี้ได้ ก็ซื้อเถอะครับ
ตอนนี้ราคาลงมาเหลือ หมื่นห้าปลายๆแล้ว

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 21:55:15 »
ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ เดี่ยวจะมาเสียดายทีหลัง ข้อดีสำหรับคนใช้งานทั่วไป จอใหญ่ใช้ง่าย อ่านเฟต พิมพ์ line ดูหนัง เต็มตาดี ส่วนข้อเสีย ค้างบ่อย วัสดุ งานประกอบไม่สมราคา บริการหลังจากขายแล้วแต่ดวง เชื่อใจตัวเองครับ ดีที่สุด

ปล.สมัยก่อนอยากได้ motorola v8 มาก แต่ดันไปซื้อ N70 Music แล้วก็เสียดายจนถึงปัจจุบันนี้ ฮ่าๆ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 22:15:01 »
ที่บ้านผมมีทั้ง S3 S4 Note2 Note3  สำหรับผม ถ้างบและขนาดไม่ใช่ปัญหา ไป Note 3 จะดีกว่านะครับ จากที่ผมใช้มาจะครบ 4 เดือนแล้ว บอกเลยว่า Work สุดๆ ผมใช้แก้งาน นำเสนอ Presentation จดบันทึก อ่านงาน ดูหนังฟังเพลง ฯลฯ แถมแบตอืดว่า เมื่อเทียบกับ S4 ของน้องสาว และ S3 เครื่องเก่าผม ส่วนระบบ Andriod ถ้าค่อยๆทำความคุ้นเคยกับมันไม่เรื่อยๆ เดี๋ยวก็จะชินเอง แต่ต้อง Clean Ram กับ Junk บ่อยๆ จะทำให้เครื่องเร็ว ลื่น เป็นปกติครับ อีกอย่างนะ ถ้าคิดว่าเป็นคนใช้ไม่ค่อยระวัง ตอนซื้อเครื่่องแนะนำให้ซื้อประกันภัยของ กรุงเทพฯ ด้วยครับ เวลาจอแตกหรือชำรุดจากการใช้งานจะได้จ่ายค่าซ่อมไม่แพง ;D ;D ;D 
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 04:29:54 »
ราคามันลงมาเหลือ 16000 ได้แล้วมั้งตอนนี้ พอดีอยู่ต่างประเทศเลยไม่ทราบราคาที่ไทยครับลองเช็คดู

แฟนผมใช้ S4 อยู่ ส่วนผมใช้ Note 2 (ก่อนหน้านี้ใช้ iphone4) มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันไปครับ

Samsung มีสิ่งที่เรียกว่า touchwiz ซึ่งประกอบไปด้วยหน้าตาอินเตอเฟสที่ทำให้ซัมซุงไม่เหมือนแอนดรอยด์อื่นๆ และพ่วงมาด้วยแอพที่มีประโยชน์ต่างๆมากมาย การใช้งานแอนดรอยด์นั้น ข้อดีคือยืดหยุ่นกว่า และนับวันมันมีแต่จะยิ่งนิ่งขึ้นเรื่อยๆครับจากที่ใช้มาตั้งแต่ Android 3.0 (ตอนนั้นเคยใช้ tab 10.1 ซึ่งอืดเป็นเรือเกลือ) แอนดรอยจะหน่วงนิดๆถ้าเทียบกับไอโอเอส แต่ถ้าหากเป็นซัมซุงจะหน่วงกว่าแอนดรอยด์ชาวบ้านเขาหน่อยเพราะ touchwiz ของมัน (ซึ่งก็ปรับปรุงให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ไม่ค่อยแล็กมากมายนัก) ถ้ากลัวเรื่องนี้ก็ลองไปดู Nexus 5 ครับราคาถูกกว่าด้วยถ้าจำไม่ผิด ลื่นและแรง เสียเรื่องกล้องครับที่ไม่ค่อยดี

S4 กล้องใครว่าห่วยผมว่าให้ไปลองดูใหม่ว่าตัวเองถ่ายอย่างไร หรือเครื่องมีปัญหาหรือไม่ครับ กล้องมือถือซัมซุงหลังๆทำออกมาดีขึ้นเรื่อยๆ เอาแค่ Note 2 8 ล้านพิกเซลที่ผมใช้อยู่นี่ คนเห็นภาพก็ทึ่งกันแล้วว่าทำไมมันดูสวยกว่าไอโฟน 5 แบบเห็นได้ชัด (ถ่ายพร้อมกัน มุมเดียวกัน) ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่เลนส์ที่คุณภาพคมกว่า แต่เซนเซอร์ iphone5 มันจะดีกว่าในเรื่องการรับแสงที่มีความแตกต่างสูงในภาพเดียวกัน (คือถ่ายแล้วรายละเอียดไม่ค่อยหายไปนัก เช่นถ่ายคนในที่ร่มข้างหลังมีท้องฟ้า) ภาษาการถ่ายรูปเรียกว่า high dynamic range

ถ้าหากต้องนำมาใช้ทำงาน android ทุกตัวมีความเหมาะสมในการใช้มากกว่า iphone ด้วยความที่มันทำตัวเป็น thumbdrive ได้ด้วย และเปิดไฟล์แก้ไขได้อย่างง่ายดาย โดยเฉพาะซํมซุงที่มีแอพ Polaris Office ซึ่งสามารถเปิดเอกสาร MS Office ออกมาแก้ไขได้พร้อมฟีเจอร์สำคัญๆจากบนคอมพ์ให้เราใช้งานได้เต็มที่ครับ ถ้าจะต้องใช้ทำงานทำการ ผมแนะนำให้ใช้ Galaxy Note จะเหมาะมือกว่าครับผม แต่ถ้าแค่ตอบเมว S4 ก็ใหญ่พอครับ

ส่วนทางด้าน iPhone ผมว่าตั้งแต่เป็น iOS7 แล้วหลายๆอย่างกลับดูแย่ลง iOS เหนือกว่าตรงที่แอพดีๆมันมีให้เลือกเยอะ แต่ทุกวันนี้ฟาก android เองก็มีเยอะไม่แพ้กันแล้วครับ  ที่ดีกว่าจริงๆคงเป็นเรื่องการใช้งานง่ายของมัน แต่เรื่องสเถียรกว่า ผมยืนยันจาก iPad4 ที่ใช้อยู่ตอนนี้เลยว่า iOS7 แฮ๊งขึ้นรูปแอปเปิลบ่อยกว่า Note2 ผมสามเท่าตัวครับ Note 2 นี่ใช้มาครั้งสุดท้ายที่มันแฮ๊งจนต้องรีสตาร์ทเอง น่าจะเมื่อ 2 เดือนกว่าๆที่ผ่านมา แต่ iPad ผมแฮ๊งทุกสัปดาห์ครับ ไม่รู้ทำไม แล้วมักจะค้างๆ หยุดๆเป็นพักๆด้วยครับ ส่วน iPhone 5 / 5s ที่ว่าคุณภาพดูดีกว่า ผมก็เห็นเครื่องเพื่อนผมที่นี่ต้องส่งเคลมกันไปสองเครื่องแล้วครับ เครื่องนึงสัญญาณหาย อีกเครื่องนึงมีปัญหาแบต 5s นะครับ ส่วน 5 ธรรมดาเพื่อนทุกคนที่ใช้อยู่ตอนนี้ (อายุเครื่องราวๆ 8-12 เดือนโดยประมาณ) ต่างก็เจอปัญหาแบตเสื่อมกันทุกคนครับ ชาร์จเต็มมาตอนเช้า พอช่วงบ่ายโมง หลังทานข้าวเที่ยง แบตเหลือ 20% แล้วครับ แล้วไอโฟนแบตมีปัญหาเปลี่ยนลำบากครับ ถ้าเจอร้านไม่รู้จักก็อาจจะต้องลุ้นว่าเขาจะแอบถอดอะไรของเราไปหรือเปล่า

โดยส่วนตัว ถ้าหากแอปเปิลยังคงเดินแนวทางแบบนี้ ทำเหมือนเดิมๆ ผมว่าความน่าใช้งานของมันก็น้อยลงไปเรื่อยๆครับ คู่แข่งก้าวไปไกลกว่าแล้ว และจุดอ่อนที่เคยมี ก็ค่อยๆแก้ไขไปเรื่อยๆ ยิ่งพอมาดูราคาส่วนต่างแล้ว ผมว่า S4 ดูจะสบายกระเป๋ากว่าเยอะครับ

หลังจาก i4/4s มาผมยังไม่เห็นใครบอกว่าไอโฟนมันทน สามารถใช้นานๆได้เลยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 05:01:05 »
ผมใช้ Z1 Note2 iPhone4
แฟนผมใช้ iPhone5
เพื่อนใช้ S4, Grand, AcroS

ผมแนะนำแบบนี้ก็แล้วกันครับ
ถ้าใช้งาน ง่ายๆ แอปทั่วไป เลือก iOS ครับ ผมว่าพอเพียงแล้ว
ถ้าจะใช้งานแอนดรอย ผมว่า รอ S5 ดีกว่า เพราะมัน "กันน้ำ" "กันฝุ่น" ด้วยครับ
ผมชอบSony แต่ผมยอมรับว่า Samsung ทำให้แอนดรอยด์ใช้งานได้ง่ายกว่า Sony และมีอัพเดทเยอะกว่าครับ

ปล. ผมก็ยังชอบSony มากกว่าอยู่ดี เพราะ กันน้ำ และมีปุ่ม"ชัตเตอร์"ด้วย และถ้าในด้านApp ผมเลือก iPhone ครับ

ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 10:21:05 »
สืบเนื่องจาก BB เจ๊งและงานใหม่ควรที่จะต้องมี smart phone ใช้ได้แล้ว ชอบหน้าตา Galaxy S4 มากครับ แต่ไม่รู้ว่าเวลาใช้งานจริงมีปัญหาตามที่เค้าร่ำลือกันเรื่องช้าและค้างบ่อยๆจริงรึเปล่า ถ้ามีเนี่ยมันมีปัญหาจนมีผลในการใช้งานอย่างมีนัยยะมั้ยครับถ้าเทียบกับ iphone แล้วเรื่องบริการหลังการขายเป็นไงบ้าง เพราะตอนนี้เท่าที่ทราบราคาต่างกันเกือบ 7-8พันมันช่างยิ่งยั่วยวนใจมิใช่น้อย (ไม่เน้นเกมส์ ใช้แค่ app ทั่วไปครับ)  ::)

ไม่ได้ใช้SS ใช้Sony เป็นแอนดรอยเหมือนกันตอบพอได้อยู่

ก่อนอื่นการใช้แอนดรอยมันปรับแต่งได้อิสระ แรกๆส่วนใหญ่ลงwidgetกันล้นจอ ลงlive wallpaper นู้นนี่นั่น อันนี้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้กระตุกอยู่แล้วครับ
เทียบกับไอโฟนที่หน้าจอมีแต่ไอค่อนโล้นๆมันจะไปกระตุกได้ยังไง

ถ้าเอาง่ายๆนะ ลองค้นคำว่าandroid home หรืออะไรประมาณนี้ดูในกูเกิ้ล นั่นแหละคือแอนดรอย เครื่องเดียวกันรุ่นเดียวกันแต่คนใช้คนละคน ความgeekคนละระดับ ก็แล้วแต่จะโมให้ออกมา

ถ้าใช้แอนดรอยแล้วใช้ของเดิมๆของมัน โดยเฉพาะtouchwizของซัมซุงนี่สุดจะกาก ใช้ไอโฟนดีกว่าครับ