ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นจากทุกคนที่ใช้และไม่ใช้รถของ TOYOTA  (อ่าน 23064 ครั้ง)

ออฟไลน์ PravitPP

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ C-Segment คือ Altis ปี 2001

1.รถของ toyota มีข้อเสียอะไรบ้าง .. ช่วงล่างย้วยมาครับ คงตั้งใจจะทำให้มันนิ่ม ผลอีกด้วยคือโยนในโค้ง รู้สึกไม่มั่นคง

2.รถของ toyota มีข้อดีอะไรบ้าง .. Altis ข้อดีคือมันกลางๆ ทุกๆ ด้าน แต่ที่เด่นคือ ทน ดูแลง่าย ใช้งานยาวๆ คุ้มค่าเงิน คือ ภาพลักษณ์ Taxi นั้นหละครับ

3.รถรุ่นไหนของ toyota ที่คิดว่าดีบ้าง .. ผมก็ต้องบอก Altis หละครับ แต่ New Altis 2014 ปรับปรุงข้อด้อยไปเยอะมากครับ ถ้าต้องซื้อรถอีกคันก็ซื้อ Altis ครับ

4.รถรุ่นไหนของ toyota ที่คิดว่าไม่ดีบ้าง .. ตอบยากครับเพราะรุ่นเดียวกัน ต่าง Model ก็มีทั้งดีและไม่ดี ในบางจุดครับ

5.คุณมีรถ toyota ในครอบครองหรือป่าว .. บอกไปแล้วข้างบนครับ รถที่บ้านส่วนใหญ่ก็ TOYOTA ครับ

ออฟไลน์ poon japan

• **
หลายท่านตอบไปเยอะแล้ว เลยอย่างเล่าบ้าง

เมื่อก่อนที่บ้านรุ่นแม่ หรือน้าๆ ตอนสร้างครอบครัวใหม่ๆ อะไรก็โตโยต้า ไม่ว่าจะเป็นเก๋ง หรือกระบะ

ต่อมาแม่หรือน้าเริ่มมีอันจะกินขึ้นก็ ฮอนด้าเท่านั้น เพราะภาพลักษณ์ในบรรดารถยี่ปุ่นเมื่อซัก 20 ปีก่อนดูดีนะ ตั้งแต่ แอคคอรด์ตาเพชร เป็นต้นมา แต่น้าบอกว่ากาแล้นท์ขับดีกว่ามากแต่จุกจิกเรื่องระบบไฟ ฮอนด้าไม่ค่อยมีอะไรจุกจิกสบายๆ  นิสสันแบร์นเก่าแก่มีแต่คนยี้เพราะทนสู้โตโยต้าไม่ได้ ภาพลักษณ์สู้ฮอนด้าไม่ได้

ปัจจุบันไม่มีโตโยต้าเลยซักคันในตระกูล เหตุผลเพราะ มันไม่สวย  ภายในคุณภาพและการออกแบบดูไม่ดี ไม่ดึงดูด  ให้ของน้อยกว่าเค้า  ศูนย์บริการก็ไม่ได้ดีเลิศเลอมากมาย แค่เยอะกว่าเท่านั้น  ที่ว่าทนกว่าในกรณีติดแก๊ส  แต่ที่บ้านไม่ติดกันซักคันเลยไม่สน  อะไหล่แท้เดี๋ยวนี้ไม่ถูกแอบแพงด้วยแค่หาง่ายเท่านั้น(ของเทียบไม่นิยม)

สรุปสำหรับตระกูลภาพลักษณ์ที่ว่าถึก ทน คุ้มค่า ดีกว่า ไม่หลงเหลืออีกต่อไป ปัจจุบัน ที่บ้านใช้กันทุกยี่ห้อตามความเหมาะสมของแต่ละคน เก๋งยี่ห้อไหนว่ากันไปมาให้เลือกเยอะ  กระบะก็อีสุสุ  กะฟอร์ด(อันนี้ของเค้าดีจริงชอบมาก) เสียดายโตโยต้านะทรัพยากรดีกว่ายี่ห้ออื่นทุกด้านไม่น่าทิ้งภาพลักษณ์ตรงนี้ไป  เพราะกว่าจะสร้างได้ต้องใชเวลา  แต่รุ่นใหม่ๆ ดูพยายามทำผลิตภันธ์ให้ดีขึ้นนะ  แต่ก็ยังกั็กออฟชั่น วัสดีดีกว่ารุ่นก่อน แต่ก็ดูแย่กว่าเพื่ออยู่ดี  ขับดีขึ้น  และสวยถูกใจวัยรุ่น  แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าวางออฟชั่นมาดีๆ นะขายอยู่เจ้าเดียวแหละ

แต่จะระบุว่ารุ่นไหนดี ไม่ดี มันยาก เพราะความต้องการของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับว่ามันตอบโจทย์คุณได้แค่ไหนมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 09:38:06 โดย poon japan »

ออฟไลน์ checksos

• **
ขอแชร์ประสบการณ์ อดีตลูกค้าพี่โต ปัจจุบันเป็นลูกค้าพี่ฮอนแทนครับ

เมื่อ14ปีก่อนผมซื้อโตโยต้ามาขับเพราะพ่อบอกว่ายี่ห้อนี้ดี ศูนย์เยอะ ผมใช้ไป10ปี ทนจริง ศูนย์เยอะจริง แต่ขับห่วยสุดๆ บริการก็งั้นๆ เหมือนต่อคิวซื้อข้าวกลางวันในโรงอาหารโรงเรียน คนเยอะมาก คิวยาว รีบสั่ง รีบไป ไม่ง้อ  
สมัยนั้นผมไม่รู้ตัวว่ามันห่วยเพราะไม่เคยขับยี่ห้ออื่น เลยไม่มีข้อเปรียบเทียบ คนอื่นมาขับรถเราบอกว่าร่อน เราก็งง กูขับก็ปกตินี่หว่า  สุดท้ายขายไปเมื่อ4ปีที่แล้วหันมาลองใช้G8 เพราะว่าหน้าตามันหล่อโดนใจ ผมเป็นคนแรกในบ้านที่นอกคอกหันมาใช้ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่พี่โต  ใช้G8แล้วรักมันมาก คิดถูกจริงๆ  รถขับดีกว่ากันมากจนไม่อยากเชื่อตัวเองว่า ในอดีตทนขับคันเก่าไปได้ไง10ปีครับ ศูนย์บริการของพี่ฮอน ดูแลผมดีกว่าศูนย์พี่โตเยอะ อารมณ์ประมานว่า เหมือนไปเข้าพักโรงแรม5ดาว  สมัยใช้พี่โต เข้าศูนย์ไม่มีใครดูแลอะไรมากมาย เพราะมีลูกค้าเยอะยังกะมด ทั้งเก๋งทั้งกระบะ คิวยาวสุดๆทุกวัน ไม่ง้อเราก็ได้ แค่นี้ศูนย์ก็นับเงินกันไม่ทันแล้ว  อารมณ์เหมือนมาขอร้องให้เข้าช่วยเช็คระยะให้ที    

เดือนที่แล้วไปUSAเช่ารถขับ ได้อัลติสมาขับ ตอนรับรถไม่ได้คิดอะไรกะว่าใช้แค่สามอาทิตย์ได้อะไรก็ขับๆไป  แต่พอขับออกมาผมขอบอกว่าผมแทบขับไม่ได้เลยครับ เพราะมันไม่มั่นใจเลย มันร่อนจริงๆครับ แต่เพื่อนผมเช่าFord Cmax คันเล็กๆมา ขับดีกว่ากันเยอะครับ ถนนเดียวกัน วิ่งนิ่ง โค้งหนึบ แน่น ขับลงเขาสาดโค้ง ไม่โยน ไม่โคลง เครื่องแรงสุดๆ โอ้ยเจ็บปวดครับทั้งๆที่เพื่อนผมมันเช่ามาถูกกว่าผมอีก 555

ส่วนพี่สาวผมคันแรกคือ อัสติสโฉมแรก รุ่นยอดฮิตขายดี ใช้มาจนกระทั่งปีที่แล้วเพิ่งออกรถใหม่มาเป็น CRVใหม่รุ่นล่าสุด  

ส่วนรถพ่อผม มีแต่โตโยต้าครับ ตั้งแต่ โคโรล่ารุ่นแรกๆ โคโรล่ารุ่นสามห่วง แล้วมาเป็น สปอร์ตไรเดอร์รุ่นแรก ปัจุบันขายสปอร์ตไรเดอร์ทิ้งไปแล้วเพราะมันเก่า กินน้ำมันมาก รถที่ใช้ปัจจุบันคือ รถคันเก่าที่พีสาวผมไม่เอาแล้ว

สรุปบ้านผม เป็นลูกค้าที่เคยใช้พี่โต แต่ปัจจุบันซื้อรถใหม่เป็นยี่ห้ออื่นกันหมดแล้วครับ  ;)

เหมือนบ้านผมครับ

เมื่อก่อนใช้กระบะจำรุ่นไม่ได้ละ นานเกิน ดีมากๆ  ทำให้เก๋งคันต่อไปเป็น สามห่วง และดีมาก ๆ เช่นกัน แต่พอเริ่มยุคหน้าหมู.. ยอมรับครับว่าเครื่องทน แต่อย่างอื่น ถึงแม้หาเปลี่ยนง่าย แต่ก็ไม่ทนเหมือนเดิม

ปัจจุบันไปคบพี่ฮอน ฟอร์ด และนิสสันหมดแล้ว ไม่เหลือพี่โตแล้วซักคัน ^^

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ผมเป็นลูกค้าโตโยต้ามายาวนานมาก ตั้งแต่โคโรลล่า ae100 ,โคโรลน่า ,อัลติสหน้าหมู ,แคมรี่ตาเหยี่ยว และคันสุดท้ายคือ แคมรี่ไฮบริด 2012

และ แคมรี่ไฮบริด คือ รถโตโยต้าคันสุดท้ายที่ผมจะซื้ออีก

ถ้าถามผมว่าเมื่อ 10ปีก่อนโตโยต้าเป็นยังไง กับ ณ วันนี้โตโยต้าเป็นยังไง คำตอบของผมจากการที่ผมใช้โตโยต้ามายาวนาน ผมบอกได้เลยว่า

ในอดีต โตโยต้า เหนือกว่าคู่แข่งมาก เรื่องออฟชั่นนี่ไม่เคยแพ้ คุณภาพรถที่วางใจได้  

คุณงามความดีในอดีต มันสร้างให้โตโยต้าแข็งแกร่งในวันนี้

แต่วันนี้โตโยต้ากำลังทำลายจุดแข็งของตัวเองจนหมดสิ้น ด้วย สันดานเอาแต่ได้ ต้องการกำไรเกินควร ลดต้นทุนจนรถมันห่วยกว่าคู่แข่ง
อิมเมจแบรนด์ของโตโยต้า ในวันนี้ ถ้าคุณถามพ่อ หรือลุงของคุณ เขาจะบอกว่าโตโยต้ามันทน คุณภาพดี

แต่อีก20ปีข้างหน้า เด็กอายุ20ปีในวันนี้ ในวันที่เขาเปนพ่อคน เขาจะบอกลูกเขาว่าโตโยต้ามันห่วย ลดต้นทุน เอากำไรเกินควร ทุเรศ

สิ่งที่พ่อผมเห็นเมื่อ20ปีก่อน กับสิ่งที่ผมเห็นในวันนี้ มันคนละเรื่องกันเลย  

แน่นอนว่าเรื่องเล่าของคนรุ่นพ่อเรา กับ เรื่องเล่าของเราที่จะเล่าให้ลูกฟัง มันคนละเรื่องกันแน่ๆ

รถโตโยต้า ณ วันนี้ ลดต้นทุนจนรถมีคุณภาพทุเรศ อัลติสหน้าหมูของผมไม่สามารถปรับอุณหภูมิแอร์ได้  ช่วงล่างที่ทุเรศที่สุด
แคมรี่ไฮบริด ผมซื้อมา1เดือนมีปัญหามากมาย จนสุดท้ายต้องขายทิ้งขาดทุน3แสนบาท ใช้แค่เดือนเดียว

รถระดับราคา1ล้านของโตโยต้า ไร้ความปลอดภัย คานกันกระแทกหลังก็ไม่มี

คนรุ่นพ่อผม คิดแค่จะซื้อรถที่ทนที่สุด รถคันไหนใช้ได้ถึง20ปี คือรถที่ดี
แต่คนรุ่นใหม่แบบพวกเรา จะมองว่ารถที่ไม่ปลอดภัย เราอาจตายก่อนที่จะใช้รถถึงอายุของมัน

คุณค่าของชีวิตผมมีมากกว่าความทนของเครื่องยนต์ เต็มที่ผมก็ใช้รถแค่ไม่เกิน10ปี นี่คือนานที่สุดสำหรับชีวิตผมล่ะ
ถ้า10ปี แล้วผมยังไม่มีปัญญาผ่อนรถคันใหม่ ผมคงโทษตัวเองมากกว่าโทษยี่ห้ออื่นที่มันไม่ทน  ว่าทำไมเสือกโง่ไม่มีปัญญาหาเงินกะอีแค่รถ1คัน

อย่างไฮบริด นี่ถ้าไม่พร้อมก็ไม่ควรเอาเข้ามาขาย  ผมไม่เคยเถียงกะใครบนเว็บบอร์ดเลย ใครว่าไฮบริดดีเชิญใช้ไปเลยครับ ส่วนตัวผมขอบายครับ
ญาติของแฟนผม ทำงานอยู่บริษัทโตโยต้า บอกว่ารถพรีอุส คือรถที่มีปัญหาเยอะที่สุด ลูกค้าด่าเข้ามามากที่สุด
ผมไม่ใช่วิศวกร ผมไม่จำเป็นต้องเข้าใจระบบห่าอะไรทั้งนั้น ผมแค่คนธรรมดาที่ซื้อรถมาขับ ไม่ต้องมาพูดเรื่องวิศวกรรมกับผม ถ้าผลลัพธ์ของรถมันมีปัญหา มันก็คือมีปัญหา อย่าบอกว่าปกติ

ตอนนี้วีออส ยาริส เลี้ยวแล้วพวงมาลัยไม่คืน คนซื้อไปทำไง ก็ซวยไงครับ โตโยต้าบอกปกติ

ส่วนอัลติสใหม่ ไปอ่านในคลับสิครับ แอร์ก็ปรับอุณหภูมิไม่ได้ เหมือนหน้าหมู กับ ตัวที่ตกรุ่นไป  มันจะเย็นมากๆตลอด ต้องปรับแรงลมเอา

ผมไม่ใช่คนที่ไม่เคยใช้โตโยต้า แล้วด่าโตโยต้า
แต่ผมคือคนที่บ้านใช้โตโยต้ามาตลอดหลายสิบปี และวันนี้กล้าพูดว่า โตโยต้ามันเหลือแค่ความเชื่อของคนรุ่นพ่อเท่านั้น

เชื่อว่ามันทน ซ่อมง่าย ขายต่อดี

ผมไม่สนหรอกครับ ซ่อมผมก็เข้าศูนย์ ผมไม่ใช่อาชีพช่างซ่อม รถแม่งจะซ่อมยากซ่อมง่าย เกี่ยวอะไรกับผม
ทนไม่ทน ผมไม่รู้ แต่ผมเชื่อว่าถ้าผมใช้รถสัก7-8ปี ยี่ห้ออะไรมันก็ใช้ได้หมด ผมเน้นรถปลอดภัย ดีกว่าขับไปชนแล้วตายตั้งแต่ยังป้ายแดง ระบบความปลอดภัยที่โตโยต้าให้มา มันห่วยกว่ายี่ห้ออื่น
ขายต่อดี ผมจะบอกว่าผมเพิ่งขายแคมรี่ตาเหยี่ยวไปได้มา2แสนปลายๆ แมร่งได้ราคาต่ำกว่า G7 อีก รถอายุเท่าๆกัน

สังเกตดิ โตโยต้าไม่เคยโฆษณาเลยว่า รถตัวเองขับดี ปลอดภัยกว่าชาวบ้าน ออฟชั่นเยอะ
เอาแต่โฆษณาว่า รักคนไทย หรือไม่ก็เจมส์จิ ชอบใช้

ก็เพราะรถมันไม่มีอะไรดีกว่าคู่แข่งไง จะเอาจุดไหนมาโฆษณาก็แพ้เขาทุกจุด  

ไม่ต้องบอกว่า ถ้ามันห่วย มันคงไม่ขายดีทั่วโลกหรอก

ผมตอบคนมามุขนี้ทุกคนว่า งั้นลองไปเข้าเว็บ โตโยต้า usa ดู ว่าออฟชั่นมันเปนยังไง  มันไม่แพ้ยี่ห้ออื่นๆเลย รถเล็กๆยังใส่ถุงลมมา6ใบ

ถ้ามันเอารถแบบที่ทำขายในเมืองไทย ไปขายทั่วโลก ผมพนันว่ามันขายไม่ดีเท่านี้แน่ๆ

และผมกำลังพูดถึงโตโยต้าที่ขายในไทย ไม่ได้พูดถึงโตโยต้าที่ขายทั่วโลก  

สิ่งที่โตโยต้า มองข้ามและไม่สนใจที่จะมองคือ คนรุ่นผมมันไม่เหมือนรุ่นพ่อแล้วครับ
ตอนนี้ถ้าคุณไปถาม คนอายุ50 ว่าถ้าเขาจะซื้อรถสักคันจะซื้อยี่ห้อไหน คำตอบกว่า80% คงบอกว่าโตโยต้า

แต่ถ้าคุณเดินเข้าไปที่มหาวิทยาลัยไหนก็ได้ในประเทศไทย แล้วไปถามนักศึกษาว่าถ้าจะซื้อรถจะซื้อยี่ห้อไหน หรือ ดูรถของนักศึกษาที่จอดในมหาลัยก็ได้

จะเห็นว่ามีทั้ง โตโยต้า ฮอนด้า มาสด้า นิสสัน ฟอร์ด  พอๆกัน ปนๆกันไป

นั่นกำลังแสดงให้เห็นว่า คนรุ่นใหม่ ไม่ได้มองโตโยต้าเป็นตัวเลือกแรกแล้ว

และเรื่องเล่าแบบปากต่อปาก ของคนรุ่นผมในอีก20ปีข้างหน้า คงด่าโตโยต้ามากกว่าชม

ผมไม่อยากจะบอกว่าคนซื้อโตโยต้าโง่นะ เพราะผมไม่เคยก้าวก่ายความคิดใคร

แต่ผมกำลังจะบอกว่าถ้าคุณซื้อรถยี่ห้ออื่นราคา 7 แสน มันคือค่ารถ7แสน
แต่ถ้าคุณซื้อโตโยต้าราคา7แสน รถมันแค่4แสน อีก3แสนเป็นค่าของเรื่องเล่า

อย่าง ณ วันนี้ คุณมีเหตุผลอะไรในการซื้อวีออสตัวท็อป แทนที่จะซื้อซิตี้ตัวท็อป  นอกจากตำนานความทนของโตโยต้า
และ เหตุผลของคนที่ซื้อแคมรี่ 2.0 ที่ออฟชั่นเท่ากับวีออส มันคืออะไร ที่ทำให้คุณไม่ซื้อเทียน่า หรือ แอคคอร์ด
ในเมื่อออฟชั่นต่างกันฟ้ากับเหว นอกจากซื้อตำนานทนทาน ราคาขายต่อดี

ึคุณจ่ายเงินกินเปล่าให้กับตำนานของโตโยต้า ที่แม่งเป็นความจริงเมื่อ20ปีก่อน แต่ไม่ได้เป็นความจริงในวันนี้แล้ว

ถูกใจทุกประเด็นเลยครับ ^^
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ pimmy

• **
มันก็มีข้อดีข้อเสีย บ้างสำหรับเราเราว่าเวลารถมีปัญหามันก็ซ่อมง่าย ด้วยความที่เป็นรถตลาดอะไล่ก็จะมีเยอะ พวกเครื่องยนต์ก็ไม่ได้ห่วย ช่วงล่างก็พอไหว แต่ที่เราไม่ชอบเลยก็คงเป็นการออกแบบภายใน โตโย จะค่อนข้างเชย แต่เดี๋ยวนี้ก็ปรับให้ทันสมัยขึ้น

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Good toyota are imported ones. Domestic ones are lukewarm, mediocre, under-appreciated.

Examples of Toyota that are my cups of tea.

Soarer 2.5 GT-T(JZZ-30)
Supra 2.5GT (JZA-70)
Supra (JZA-80)
Chaser (JZX-100)
Mark II (JZX-100 and JZX-110)
Crown Athletes (JZS-170 and JZS-180)

almost all are equipped with slant-six trubo; either 1JZ-GTE or 2JZ-GTE

ออฟไลน์ lovehome

• **
เคยใช้วีออสครับ ดีมากเลย ตามประสารถเล็ก แต่เรื่องแก็สต้องยกให้เลย ดูแลถึงวิ่งได้เกินคุ้มผมว่ามัน คุ้มมากถ้าได้ติดแก็ส อันนี้มุมมองแบบคนใช้รถทำงาน เดินทางบ่อยครับ

ล่าสุดใช้วีโก้ ตัวช่วงล่าง DTS ก็ดีนะไม่มีปัญหาอะไร เครื่องทน ช่วงล่างแน่นดี ภายในธรรมดาไปหน่อยเมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ แต่ถ้าถือว่าเป็นรถใช้งาน ใช้ยาวๆ ผมว่าวีโก้คุ้มมากครับ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
เผื่อจะลืมกันไป --ว่าทำไมถึงขายคันเก่า ..อิ อิ

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
แปลกเนอะ ผมเห็นว่ากระบะวีโก้กันจัดว่าไม่ดีอย่านั้นอย่าโน่นแต่ยอดขายก็เยอะที่สุด คนที่เคยใช้ค่ายอื่นก็เปลี่ยนมาใช้วีโก้กันเยอะ ไม่เข้าใจจริงๆ