ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่องครับ] ทัศนคติเกี่ยวกับการจบ ป.โท จาก ม.เกษตร  (อ่าน 51464 ครั้ง)

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
ขออนุญาตินอกเรื่องนิดนึงนะครับ ผมไม่รู้จะไปถามที่ไหนดี แต่ผมเชื่อว่าพี่ๆใน Headlightmag น่าจะให้คำปรึกษานี้ได้พอสมควร

คือแฟนผมเค้าจบ BBA จาก Abac มาครับ ตอนนี้สอบโท MBA ของเกษตรได้แล้ว แต่เค้ายังติดที่ว่า ต่อโทเกษตรถ้าเทียบกับ จุฬา  ธรรมศาสตร์ มหิดล

มันดูด้อยกว่ามั้ยครับ ผมก็เข้าใจว่ามหาลัยแต่ละที่ก็ดีแตกต่างกันไป ที่เกษตรก็ดีครับเพราะใกล้บ้านแถมค่าเทอมก็รวมทริปไปต่างประเทศด้วยในขณะที่ที่อื่นยังไม่รวม

และไม่ต้องใช้ประสบการณ์การทำงาน 1ปี ผมก็บอกเค้าแล้วว่าเอาที่เค้าสบายใจเอาที่เค้าคิดว่าดีเพราะมันจะติดตัวเค้าไปตลอด

เราก็เห็นตรงกันว่าที่เกษตรมีข้อดีมากมาย แต่ติดอยู่อย่างเดียวคือกลัวเลือกพลาดครับ

เข้าคำถามเลยนะครับ พี่ๆคิดว่าในสายตาพี่ๆคนที่จบโทจากเกษตรดูด้อยกว่าจบจาก จุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล มั้ยครับ

หรือว่าถ้ามีโอกาศควรไป จุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล จะดีกว่า คือพรุ่งนี้เป็นวันสุดท้ายที่ต้องชำระเงินที่เกษตรครับกำลังชั่งใจกันอยู่ว่าจะเอาไงดี

อาจดูเรื่องมากนิดนึงนะครับ ต้องขออภัยพี่ๆด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
เรียนเกษตรไปเลยครับ อย่าไปยึดติดและแคร์สังคมมาก ผมเป็นคนไม่สนใจเลย ว่าใครจะจบที่ไหนมา เพราะทุกที่ สอน 1+1 = 2 เหมือนกันทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับตัวผู้เรียนมากกว่า ว่าจะประยุกต์ใช้กับชีวิตจริงได้มากน้อยแค่ไหน

มหาลัยชื่อดัง บลาๆๆ  มันเป็นสิ่งสมมติที่มนุษย์ อุปโลกมันขึ้นมาครับ แล้วมันเป็นแค่ความโก้หรู เอาไว้ตอบหรือโชว์ใน Profile เผื่อมีใครถามครับ ก็แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Dubee

ด้อยกว่าเอามุมไหนครับ ถ้าในเชิงวิชาการก็พอๆกันครับ แนะนำให้เรียนเลย แต่ถ้าเชิงหน้าตาในสังคมแบบหลังนี่แนะนำว่าอย่าเรียนในไทยครับ ควรเรียนเมืองนอกเอา

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าไม่ได้ดูด้อยหรอกครับ  เอาตรงๆนะบางทีผมมองมันว่ามันเป็นแค่ค่านิยมมากครับ  สุดท้ายแล้วก็ขึ้นอยู่กับผู้เรียนเองว่าจะนำความรู้ที่เรียนไปใช่ในการทำงานหรืออะไรต่างๆมากแค่ไหน    

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ในตลาดงานภาพ MBA เกษตร ดูดีมากๆนะครับ
แต่สำหรับผู้บริหาร แมวสีไหนไม่สำคัญขอให้จับหนูได้
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Re: [นอกเรื่องครับ] ทัศนคติเกี่ยวกับการจบ ป.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 09:14:39 »
เลือกที่เรียนแล้วสบายใจครับ
ป. โทเป็นการศึกษาเฉพาะทางแล้วแล้วครับ เลือกวิชาเอกที่สนใจ เรียนแล้วสนุกกับมัน
สถาบัน โท นี้ผมว่าไม่ค่อยสำคัญ ตรีสำคัญกว่าครับ

สาขาวิชาสำคัญกว่ามากครับ
ยกตัวอย่างผมเอง จบ โท เหมือนกัน แต่ ผมจบ MSIT (IT Management) เวลาใครมาถาม ผมก็บอกสาขาที่จบไป ไม่เคยมีใครถามถึงสถาบันครับ แต่เพื่อนผมจบ MBA โดนถามสถาบันตลอด งงๆกับค่านิยมของสังคมไทยเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2014, 09:34:42 โดย dazetos »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เอาสายผมนะครับ

จป.วิชาชีพ

ผมว่าของเกษตร สาขาวิศวกรรมความปลอดภัย ไม่ได้แพ้ สาขาอาชีวอนามัยและความปลอดภัย ของมหิดล ซึ่งเป็นอันดับ 1 ด้านความปลอดภัยในการทำงานเลยครับ (จป.วิชาชีพ)

ของเกษตร ผมแอบอิจฉา อาจารย์เยอะกว่าทำให้โอกาสจบเร็ว โดยเฉลี่ย 2 ปีจบครับ (ของผม 5 ปี :'()

แต่ไม่รู้ว่า ทุกท่านเจอแบบผมไหม ผมเทียบค่าเรียนของเกษตร ภาคพิเศษ กับมหิดล ภาคพิเศษ (เกษตร ไม่มีภาคปกติ ในสาขาผมครับ) ของเกษตรมีค่าใช้จ่ายเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ถ้ามองเรื่องการศึกษาเวลาผมรับคนทำงานผมมองว่าไม่ต่างกันครับ แต่ถ้ามองเรื่องของ Connection ด้วยมีความแตกต่างครับ ถ้าอยากเรียนเอา Connection สำหรับทำธุรกิจให้ดูพวก ศศิลป์ จุฬา ธรรมศาสตร์ เป็นหลักครับ

นอกจากนั้นเวลารับสมัครงานหากสาขาที่เรียนโทมาไม่ตรงกับตำแหน่งที่จะรับและไม่มีประสบการณ์ทำงานมาก่อนผมเริ่มมองที่เท่ากับคนเรียนจบตรีเลยครับ เพราะจากประสบการณ์ตรงผมพบว่าที่คนเรียนเก่งหรือจบจากมหาลัยที่ดีนั้น เพียงช่วยยืนยันได้ส่วนนึงว่าคนๆ นั้นมีความรับผิดชอบระดับหนึ่งเท่านั้นครับ แต่ในการทำงานจริง ผมต้องการคนที่ทำงานเป็น การเรียนจบไม่ได้บ่งบอกว่าคนๆ นั้นจะทำงานเป็นครับสำหรับผมนะ เวลาสัมภาษณ์ผมจะดูที่ไหวพริบความรู้รอบตัวและกิจกรรมที่เข้าร่วมเป็นหลักครับ

DoNg

ผมจบวิดวะ เกษตร
ไปทำงาน
 พูดกันตามตรงนะ บริษัทโดยส่วนมาก
เค้าค่อนข้างขยาดเด็กจุฬา
เพราะ เก่งครับ แต่ไม่ค่อยสู้งาน
และมัวแต่มองหาบริษัทที่ใหญ่ๆ เงินเยอะๆ

และความที่คิดว่าตัวเก่ง บางทีจะชอบแอ๊ค
และข่มสถาบันอื่น

อันนี้ที่เจอบ่อยๆ นะ
แต่อย่างว่า เรื่องพวกนี้อยู่ที่สันดานครับ
ไม่ใช่สถานศึกษา

เกษตรก็ไม่น้อยหน้าใครนะ
ผมยังเลือกเข้าเกษตรเลย
ทั้งที่จะเอา 3 สถาบันที่กล่าวมาก็ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ด้อยกว่า ไปจ่ายตังครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับ

จริงๆเค้าก็อยากเรียนที่เกษตรนะครับอย่างที่บอกข้อดีเยอะมาก แต่ผู้หญิงเค้าอาจจะแคร์ความคิดของเพื่อนๆไปหน่อย

เพราะเพื่อนเค้าทำงานกันหมดมีแฟนผมคนเดียวที่เรียนต่อ เค้าเลยกลัวว่าเพื่อนจะว่าเค้าพลาด ผมก็บอกไปแล้วว่าอย่าแคร์คนอื่นมาก

ขอบคุณอีกครั้งครับผม ;)

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
ขัดใจนิดนึงที่ว่า บริษัทเดี๋ยวนี้ขยาดเด็กวิศวะจุฬาน่ะจริงเหรอครับ??

ผมเห็นพวกบริษัท ท็อปๆประเทศ ก็รับกันแต่จุฬานะครับ เพราะต้องยอมรับว่า รับเด็กมามันอยู่ที่ตัวบุคคลก็จริงอยู่ แต่เทียบอัตราส่วน เด็กจุฬายังไงก็เก่งกว่าครับ บริษัทบ้านผมก็รับแต่เด็กจุฬา

ส่วนประเด็น จขกท ผมว่านะปริญญาโทตัวนี้ของที่จุฬากับธรรมศาสตร์บอกเลยว่า เค้าเรียนเอาเครือข่ายกันครับ เข้าไปมีแต่พวกเจ้าของ ลูกเจ้าของกิจการไปเรียนเอาปริญญากัน ถ้าว่าเรื่องความรู้ เกษตรไม่น้อยหน้าครับ แต่ถ้าเอาแค่เรื่องเครดิตเพียวๆ ยังไงก็ยังสู้จุฬา ธรรมศาสตร์ไม่ได้ครับ

ว่ากันตรงๆถ้าเลือกได้ ไปจุฬาน่าจะดีที่สุดตอนนี้ครับ (ธรรมศาสตร์ เดี๋ยวนี้ดรอปลงเยอะแล้วเหมือนกันแต่ถ้าจะเอาเครือข่าย มธก็ไม่เลวครับ)

สรุป ถ้ากะจะใช้ปริญญาตัวนี้ในการขยับขยาย หรือความก้าวหน้าในหน้าที่การงานโดยที่ไม่ใช่เจ้าของเอง แนะนำไปจุฬา มธ ครับ
แต่ถ้าเป็นเจ้าของ หรือมีธุรกิจที่บ้านรออยู่แล้ว ที่ไหนก็ไม่ต่างครับ เข้าไปเอาความรู้ เครือข่ายค่อยสร้างเองก็ได้ครับ

ออฟไลน์ udis

ดังที่ท่านด้านบนได้กล่าวไว้ บริษัทบางบริษัท เลือกรับจุฬาครับ
ส่วนเรื่องดราม่าต่างๆมันก็จริงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Equcha

จริงทั้งสองอย่างครับ
 1.บางบริษัท/หน่วยงานเลือกรับเด็ก จุฬา เป็นพิเศษ
 2.บางบริษัทเลือกที่จะรับเด็กพระจอมเกล้า/ เด็กเกษตร มากกว่าเด็กจุฬา

อันนี้สำหรับสายวิศวะนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

ออฟไลน์ mongolias

ตอบแบบคนจบตรีนะ
ผมว่า ไม่ว่าจะเป็น จุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล เกษตร พระจอมทั้ง 3 ที่
ถ้าเป็นสายวิศวะนะ ต่างกันไม่มากเท่าไหร่ ส่วนสายอื่นผมไม่แน่ใจเท่าไหร่

เรียนโท เกษตร จบออกมาก็ไม่ด้อยกว่า จุฬา หรือ ธรรมศาสตร์ หรือ มหิดลหรอกครับ
คงไม่มีใครเดินเอาปริญญา แปะไว้กับตัวว่า ข้าจบจากสถาบันไหน

สิ่งสำคัญคือ พอคุณเรียนจบออกมาแล้ว คุณได้เอาความรู้ที่คุณเรียนมาใช้หรือเปล่า
ตัวผมตอนจบใหม่ๆ ตั้งเป้าไว้ว่าจะเรียนโท หลังทำงานสัก 3 ปี พอทำงานแล้ว ความรู้สึกเปลี่ยน เพราะเรียนโทไปก็เอามาใช้ไม่เยอะ ผมว่าในงานที่ผมทำ Certificate ดูจะมีภาษีกว่าซะด้วยซ้ำ ยกเว้นแต่คุณจะเป็น Management โอเค ปริญญาโทย่อมมีความสำคัญต่อหน้าที่การงานของคุณแน่

ออกตัวก่อนผมไม่ได้ว่าคนเรียนโทนะ เพียงแต่ บางทีถามใครไปว่าเรียนโททำไม คำตอบที่ได้ คือเพื่อนเรียน เลยลงเรียนด้วย เหมือนกับว่า เรียนเป็นแฟชั่นไปงั้นแหละ 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีดีกันคนละด้านครับโดยรวมๆแล้วไม่ได้ต่างกันมากมายเลยในเมื่อใกล้บ้านก็ถือว่าเป็นจุดเด่นกว่าแล้วเอาเวลากับค่าเดินทางไปเรียนไปทำอย่างอื่นดีกว่าเยอะ ถ้าอยากได้เครดิตดีกว่านี้ก็หาเลือกเรียนที่เป็นหลักสูตรอินเตอร์ อันนี้น้องผมเรียนเอกหลักสูตรอินเตอร์บอกมา โทก็จบอินเตอร์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mick

ชอบอันไหน เอาอันนั้น ตามใจแฟนคุณ ไม่งั้นวันนึง เค้าไม่ชอบ คุณจะแย่เอา ว่าไปบังคับ
ของแบบนี้ อยู่ที่ความชอบส่วนตัว เลือกคณะ ที่เรียน ต้องเลือกเอง

ส่วนความคิดเห็น ปโท ไม่ต่าง เขาดูกันที่ ป ตรี

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
จขกท. กำลังสนใจ KIMBA อยู่ใช่มั้ยครับ ??

จขกท. กำลังสนใจ KIMBA อยู่ใช่มั้ยครับ ??

ครับผม อย่างที่บอกข้อดีอยู่ที่เกษตรหมดเลยครับ ผมแค่ช่วยออกความคิดเห็นนิดหน่อย

สุดท้ายก็อยู่ที่เค้าเลือกครับ ตอนนี้จ่ายตังแล้วหมดสิทธิเลือกใหม่แล้วครับ 55

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

พูดในฐานะลูกหม้อเกษตรเลยนะครับ.

ผมว่าจบในประเทศ ม. มีชื่อใน กทม. ไม่ค่อยต่างกัน  มันจะต่างเมื่อจบนอกครับ.

ความต่างที่พอจะมีบ้างคือ connection แต่ ๆๆๆ คุณอย่าลืมนะครับ ถ้าคุณแบบพนักงาน บษ. ธรรมดา ถึงเรียนรุ่นเดียวกับ เจ้าของบริษัทระดับยักษ์ เขาก็ไม่ connect กับคุณครับ. การ connect กันเป็นไปตามผลประโยชน์อันจะพึงให้กันได้ ระดับพอ ๆ กัน เหมือน ศศิลป์ ละครับ เขากรองมาแล้วด้วยฐานะ แบบนี้ได้ connection จริง แบบอื่นไม่แตกต่าง ไม่ว่า มอ. ไหน

* ปอลิง จาก วงในอาจารย์  อาจารย์คนสอน ป.โท มองว่าการสอน ป.โท เป็นการรับจ๊อบเสริม รับทรัพย์ มากกว่าจะมุ่งความเป็นเลิศ.

GreenG

พูดในฐานะลูกหม้อเกษตรเลยนะครับ.

ผมว่าจบในประเทศ ม. มีชื่อใน กทม. ไม่ค่อยต่างกัน  มันจะต่างเมื่อจบนอกครับ.

ความต่างที่พอจะมีบ้างคือ connection แต่ ๆๆๆ คุณอย่าลืมนะครับ ถ้าคุณแบบพนักงาน บษ. ธรรมดา ถึงเรียนรุ่นเดียวกับ เจ้าของบริษัทระดับยักษ์ เขาก็ไม่ connect กับคุณครับ. การ connect กันเป็นไปตามผลประโยชน์อันจะพึงให้กันได้ ระดับพอ ๆ กัน เหมือน ศศิลป์ ละครับ เขากรองมาแล้วด้วยฐานะ แบบนี้ได้ connection จริง แบบอื่นไม่แตกต่าง ไม่ว่า มอ. ไหน

* ปอลิง จาก วงในอาจารย์  อาจารย์คนสอน ป.โท มองว่าการสอน ป.โท เป็นการรับจ๊อบเสริม รับทรัพย์ มากกว่าจะมุ่งความเป็นเลิศ.

อุยไม่จริงหรอกครับ ขึ้นอยู่กับสาขามากกว่าครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
วันที่น้องสาวผมสอบติด ม.เกษตร
ญาติคนนึงพูดแกมประชดว่า อืมก็ดี ใกล้บ้าน

วันนี้น้องผมเป็น จนท. จราจรทางอากาศชั้นต้นๆ
คงอีกไม่นานคงได้กินเงินเดือนรวมค่าวิชาชีพเป็นเลขหกหลัก

ส่วนลูกญาติคนนั้น ยังกระท่อนกระแท่นอยู่ ไม่รู้จบหรือยัง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ในตลาดงานภาพ MBA เกษตร ดูดีมากๆนะครับ
แต่สำหรับผู้บริหาร แมวสีไหนไม่สำคัญขอให้จับหนูได้
Like +1

ออฟไลน์ decptt

ตรี - เรียนตามอาจารย์บอก ค้นคว้าตามอาจารย์สั่ง
โท - เรียนตามอาจารย์ ค้นคว้าเอง บอกแหล่งข้อมูลให้แล้ว เอามาอ้างอิงด้วย(เอาเยอะๆนะแหล่งข้อมูล)
เอก - เรียนแล้วแนะแนวแล้ว คิดและค้นคว้าเอง ตั้งทฤษฎีเอง
-------------------------------------------------------------------

ปวช ปวส ตรี โท เอก สิ่งสำคัญที่สุด คือ ความมุ่งมั่น และทุ่มเทในการทำงาน
เด็กจบตรีบางคน ยังสู้ ปวช ไม่ได้เลยก็มีครับ มันอยู่ที่คน

ออฟไลน์ 6162002

จบที่ไหนขึ้นดีอยู่กับว่าเรียนอะไรครับ

ถ้าคุณเรียนวิศวะ ป.โท ไปบางมด พระจอมเกล้า เครดิตดีกว่า เพราะงานวิจัยมันใช้กับอุตสาหกรรมได้ดีกว่า (แต่ไม่ค่อยมี Innovationอะไร)
ขณะที่จุฬา จะเน้นงานวิจัยอะไรใหม่ๆ ซึ่งภาคอุตสาหกรรมบางทีก็ไม่ได้อยากลงทุน
แต่ถ้าเป็น ป.ตรี บริษัทใหญ่ๆยังชอบจุฬามากกว่า ขณะที่บริษัทเล็กๆ จะไม่ชอบเด็กจุฬา เพราะอัตราการลาออกสูง

ถ้าถามว่า เรื่องเรียนเด็กจุฬาฯเก่งกว่าที่อื่นมั๊ย?  ผมตอบได้เลยว่าเก่งกว่าเยอะ เพราะเพื่อนผมที่อยู่ ม.อื่น เกรดเยอะกว่าผมแทบทุกคน ทั้งที่มันยังให้ผมสอนอยู่เลย
เพราะการตัดเกรดของจุฬา หลายๆวิชา ไปตัดรวมกับแพทย์ เภสัช (แล้วผมจะเหลืออะไร >_<  คะแนนก็ไม่น้อย แมร๊งได้แค่ C+)
แต่ถ้าจะพูดเรื่องการทำงาน มันเป็นเรื่องของบุคคล ไม่เกี่ยวกับสถาบัน หลายๆคน จบแค่ปวส. ความรู้ไม่ค่อยมีหรอก แต่ขยัน มีไหวพริบ ทำงานได้ดีกว่า ป.โทเยอะ
แต่ก็อีกนั่นแหละ ถ้าคนจบ ป.โท แล้วเป็นคนขยัน มีไหวพริบ ไม่ติดอีโก้ พวก ปวส. จะเอาอะไรไปสู้?

หรือถ้าสัตวแพทย์ก็ต้องเกษตร เพราะจุฬามีแต่รพ.สัตว์เล็ก น้องผมเรียนอยู่ มีแต่วิชาการ ประสบการณ์อะไรไม่ค่อยมี  ส่วนน้องอีกคนอยู่ มหานคร ความรู้ไม่ค่อยมี แต่ประสบการณ์เพียบ ม้า วัว ควาย ล้วงตูดเป็นว่าเล่น

ถ้าเรียน MBA   การทำธุรกิจ สิ่งสำคัญคือ Connection (ดู วปอ. เป็นตัวอย่าง) ซึ่งมันมีแนวโน้มว่าถ้าคุณมนุษยสัมพันธ์ดี มีความฉลาดในการเข้าหาคน  คุณจะมีแนวโน้มได้ประโยชน์จากเพื่อน จุฬา(โดยเฉพาะ ศศินทร์) หรือ ABAC ได้มากกว่า เกษตร แน่ๆ (แต่ก็แค่แนวโน้ม บางทีก็ขึ้นอยู่กับดวงด้วย)  สังเกตดูว่า ถ้าจะเข้า MBA ภาคปกตินี่ สอบแย่งกันตาเหลือกเลยครับ

แต่ถ้าจะเรียนแค่เอาความรู้ เรียนที่ไหนก็เรียนไปเถอะครับ

ต้องแยกให้ออกนะครับ บางคนเอาภาพนี้มาเป็นข้ออ้างในการไม่เรียน

บุคคลในภาพเขาเรียนไม่จบ เพราะเขารู้ตัวเองว่า เขาต้องการอะไร จะทำอะไร  แต่สำหรับคนทั่วไปที่ยังไม่เห็นอนาคตของตัวเองชัดเจนขนาดนั้น ยังไงคุณก็ต้องตั้งใจเรียนไปก่อนครับ ส่วนที่จบมากระท่อนกระแท่น ต้องโทษตัวเองแล้ว เพราะเวลา 20 กว่าปีในการศึกษา ยังค้นหาตัวเองไม่เจอ ยากที่ใครจะช่วยจริงๆครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมว่ารูปนั้นก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ. เคยอ่านเจอเค้าเก็บสถิติ ยุคนั้น เด็กมหาลัยในเมกา ลาออกเยอะมาก. หลักแสนคน

แต่ที่ประสบความสำเร็จมีนิดเดียว. ผมว่าทั้ง 3 คนที่ออกมานั้น เหตุผลง่ายๆ คือ เก่งเกินที่จะเรียนในระบบ ครับ