ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คนทวงหนี้ครับ  (อ่าน 8560 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
อยากได้คนทวงหนี้ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 00:47:06 »
ผมให้คนขับรถของพี่ที่ทำงานยืมเงิน เนื่องจากเขาเป็นคนหาคนขับรถให้ และวางใจได้ และเค้าเดือนร้อน โดนดอกเบี้ยร่อยละ 10-20 ต่อเดือน
ผมก็ให้ยืม ไม่คิดดอกเบี้ยด้วย สงสาร

แต่ จ่ายไปงวดเดียว จาก 7 งวด ยอดรวม 7 งวด แสนกว่าบาท แล้วไม่จ่าย
ปรึกษาเพื่อนๆว่า ทวงอย่างไรดี
Step
1. บอกพี่ที่ทำงาน ซึ่งเป็นนายเขา ระดับ ผช. ในรูปบริษัท
2. ถ้าไม่คืน คงต้องหาคนทวงหนี้ มีแนะนำไหมครับ

ผมใจดีกับคน แต่ถ้าโดนโกงทั้งๆที่ทำดีด้วยแบบนี้ ถือว่าเนรคุณ ผมเล่นจริงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: อยากได้คนทวงหนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 02:01:29 »
ข้อ 1 ไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 12:55:41 »
ทำตามระดับครับ ข้อแรกไปก่อนก็ได้ ว่าแต่หลักฐานการยืมอะไรมีครบใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 13:05:03 »
รู้ใจอะไรกันตอนยืมเงินนี่แหละครับตอนเดือดร้อนอีกแบบนึงพอตอนจ่ายอีกแบบนึง เวลามีตังก็เอาไปใช้หนี้ที่ดอกแพงๆก่อนพวกยืมไม่มีดอกหรือใจดีไม่ทวงหรือผลัดได้ก็ค่อยว่ากัน ผมก็เรียกพวกนี้ว่าพวกเนรคุณเหมือนกันครับไม่จำเป็นต้องเห็นใจอีกต่อไป เอ็นดูเขาเอ็นเราขาด แต่ควรเริ่มจากข้อแรกก่อนครับ เบาไปหาหนักพอรู้ว่าจะเดือดร้อนถ้าไม่จ่ายเราตามสัญญาที่ให้ไว้จะรีบหาเงินมาให้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น