ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย หมามีอาการผิดปกติ หวาดระแวงแบบไม่เคยเป็นมาก่อน!!  (อ่าน 17294 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
หมาของผมชื่อแดง เป็นหมาไทยมีเชื้อหมาพันธุ์ไทยแท้ด้วย (ดูจากปานที่ลิ้น) อายุราว 3-4 ปีแล้วครับ ตัวผู้
...มีอาการตั้งแต่ผมทำงานเลิกเที่ยงคืนตีหนึ่งประจำ มักจะเห็นแดงนอนอยู่หน้าประตูใหญ่ของบ้านชั้นสอง ปกติมันจะไม่ขึ้นยกเว้นมีเสียงพุเท่านั้น เป็นมาหลายเดือนแล้วระยะหลัง

..อาการของมันแปลกมากครับ มันจะนอนติดประตูเหมือนอยากจะเข้าในบ้าน พอผมเปิดประตูปั้ปมันจะเดินเข้ามานอนในบ้านเฉยเลย เรียก/ไล่ไม่ลุก จนต้องลากขามันออกไป (เหมือนหมาตาย ตายังไม่ขยับเลย) แล้วผมก็ล่อมันลงบันไดไป มันก็พยายามจะขึ้นมาเลยรีบปิดประตูกันหมาไว้ มันก็มองๆผมแล้วทั้งคืนมันแทบไม่ได้นอนครับ ตอนนี้ตี 2 มันก็ยังทำท่าเหมือนเห็นอะไรบางอย่าง มันมองไปรอบๆตัวมัน หางตก และคงนั่งมองอยู่อย่างนั้นไม่ยอมนอน

.....พรุ่งนี้จะเข้ามาอ่านและจะเอาเรื่องนี้ไปปรึกษากับคนในบ้าน บางทีมันอาจจะเห็นวิญญาณหรือสิ่งที่เรามองไม่เห็น จะได้ทำบุญไปให้เค้า

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
หมาของผมชื่อแดง เป็นหมาไทยมีเชื้อหมาพันธุ์ไทยแท้ด้วย (ดูจากปานที่ลิ้น) อายุราว 3-4 ปีแล้วครับ ตัวผู้
...มีอาการตั้งแต่ผมทำงานเลิกเที่ยงคืนตีหนึ่งประจำ มักจะเห็นแดงนอนอยู่หน้าประตูใหญ่ของบ้านชั้นสอง ปกติมันจะไม่ขึ้นยกเว้นมีเสียงพุเท่านั้น เป็นมาหลายเดือนแล้วระยะหลัง

..อาการของมันแปลกมากครับ มันจะนอนติดประตูเหมือนอยากจะเข้าในบ้าน พอผมเปิดประตูปั้ปมันจะเดินเข้ามานอนในบ้านเฉยเลย เรียก/ไล่ไม่ลุก จนต้องลากขามันออกไป (เหมือนหมาตาย ตายังไม่ขยับเลย) แล้วผมก็ล่อมันลงบันไดไป มันก็พยายามจะขึ้นมาเลยรีบปิดประตูกันหมาไว้ มันก็มองๆผมแล้วทั้งคืนมันแทบไม่ได้นอนครับ ตอนนี้ตี 2 มันก็ยังทำท่าเหมือนเห็นอะไรบางอย่าง มันมองไปรอบๆตัวมัน หางตก และคงนั่งมองอยู่อย่างนั้นไม่ยอมนอน

.....พรุ่งนี้จะเข้ามาอ่านและจะเอาเรื่องนี้ไปปรึกษากับคนในบ้าน บางทีมันอาจจะเห็นวิญญาณหรือสิ่งที่เรามองไม่เห็น จะได้ทำบุญไปให้เค้า
เอ่อออ พูดเองสรุปเอง งง....
ถ้าว่ากันตามที่สรุป มีข้อมูลเพิ่มไหมครับว่า ญาติ หรือ คนใกล้ชิด ที่เจ้าแดงสนิทด้วย เป็นอะไรหรือเปล่า แล้วเขาก็มาหาคนในบ้าน
แต่..... มีกรณีที่ผมได้ยินมาคือ คนที่มีอาการแค่โคม่าก็มาหาได้นะครับ มีเปอร์เซนต์รอด

หุหุหุ เข้าเรื่องซิกเซ้นอีกแล้ว
แต่ผมกลัวว่า จะเป็นโจรมากกว่า และเป็นแบบที่รู้จักมักคุ้น หรือแบบที่เคยตีเจ้าแดงจนเจ็บแล้วจำก็ได้นะครับ ทำให้เจ้าแดงได้กลิ่นแล้วกลัวจนต้องหนีอ่ะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เบื้องต้นถ้าไม่ให้หมาเข้าบ้าน ก็ควรหาบ้านหมาสักหลังให้มันได้ซุกครับ มันจะได้มีที่หลบ แต่ในกรณีคุณอาจมีหลายสาเหตุ ยังไงลองปรึกษาสัตวแพทย์

ปล.เรื่องสัมผัสที่หกนี่ผมเชื่อครับ เพราะหมาที่บ้านเคยทำท่าดีใจ กระดิกหางเหมือนเจอใครสักคนข้างๆผม ทั้งๆที่ข้างๆรอบๆไม่มีใครเลย ประจวบกับตอนนั้น...

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่า ควรจะสืบก่อนดีกว่าครับ ว่าระหว่าง จขกท. ไม่อยู่  ใครไปแกล้งอะไรมันรึเปล่า   ส่วนเรื่องซิกเซนท์ ค่อยว่ากันตอนหลัง -.-

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
จากประสบการณ์ส่วนตัว เคยเจอมา สองกรณีครับ เจ้าเวตาล กับไมโล น้องหมาบ้านผมซึ่งไปสวรรค์ตั้งแต่ต้นปี 2555แระ

1. สุนัขรู้ตัวว่า เป็นโรคหรือ รุ้ตัวว่ามีบางอย่างผิดปรกติในร่างกายมัน
2. มันอยากให้เราพาไปหาหมอ หรือแสดงให้รุ้ว่ามันไม่สบาย

ทีแรกผมก็นึกว่าแพ้ยุง เปิดประตูเข้าบ้านแบบ จขกท แบบนั้นเลย ต่อๆมาผมเอารถไปขนของแล้วพาไปหาหมอหมา
มันกระโดดตามแบบในทีวีแบบนั้นเลย แล้วเป็นทุกครั้ง เหมือนน้องหมามันรุ้ว่าเราพาเค้าไปรักษา ดูที่แววตาเลยครับ  ถ้าซึม ไม่วิ่งเล่น  ก็มีแนวโน้มครับ
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จากประสบการณ์ส่วนตัว เคยเจอมา สองกรณีครับ เจ้าเวตาล กับไมโล น้องหมาบ้านผมซึ่งไปสวรรค์ตั้งแต่ต้นปี 2555แระ

1. สุนัขรู้ตัวว่า เป็นโรคหรือ รุ้ตัวว่ามีบางอย่างผิดปรกติในร่างกายมัน
2. มันอยากให้เราพาไปหาหมอ หรือแสดงให้รุ้ว่ามันไม่สบาย

ทีแรกผมก็นึกว่าแพ้ยุง เปิดประตูเข้าบ้านแบบ จขกท แบบนั้นเลย ต่อๆมาผมเอารถไปขนของแล้วพาไปหาหมอหมา
มันกระโดดตามแบบในทีวีแบบนั้นเลย แล้วเป็นทุกครั้ง เหมือนน้องหมามันรุ้ว่าเราพาเค้าไปรักษา ดูที่แววตาเลยครับ  ถ้าซึม ไม่วิ่งเล่น  ก็มีแนวโน้มครับ

เห็นด้วยครับ
อาการแปลกๆแบบนี้ ไล่จากความเป็นไปได้ มาก>น้อย
1. คือป่วย เค้าต้องการสื่อสารให้เรารู้ ว่าตัวเค้าไม่สบาย
2. มีใครไปแกล้งมันระหว่างที่ จขกท. ไม่อยู่บ้าน จนเป็นโรคหวาดระแวง
3. อาจเกิดจากพลังงานบางอย่าง(ที่มองไม่เห็น) ก็เป็นได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นไปได้ครับ หมาบ้านผมก็เคยมีประมาณนี้

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
เลิกงานแล้วลองพาเดินดูรอบๆบ้านดูนะครับ อาจจะมีคนไปแกล้วแล้วฝังใจ

ออฟไลน์ sukhontha

คิดว่ามันกลัว  อยู่ข้างนอกไม่ปลอดภัยสำหรับมัน...และเป็นการกลัวแบบต่อเนื่อง....
  ของผมที่บ้าน  จะมีบ้านส่วนตัว  เวลามีเสียงพลุฯลฯ  มันจะเข้าบ้านตัวเอง  แต่มีตัวหนึ่ง ขวัญอ่อนจะวิ่งเข้าในบ้านหากไม่มีคนอยู่บ้าน  จะวิ่งออกนอกบ้านไปหาคนช่วย.....แต่พอคลายความกลัว  มันก็จะปกติ

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
หมาซึม ไม่กินข้าว ผอม เรียกว่าผิดปรกติ ก็คือป่วยแหละครับ พาหาหมอดีกว่า
ถ้าหมอตรวจสุขภาพ และตรวจเลือดแล้ว ไม่เป็นอะไรก็คง.....
โดนแกล้ง ท่านเจ้าของต้องหาสาเหตุเองแล้วหละครับ

หมาที่บ้านผมเคยเป็น ขี้ระแวงมาก ผมเลยแอบดูมัน วันนึงก็เจอสาเหตุ
เด็กเวรข้างบ้านแม่งใช้หมาผมเป็นที่ซ้อมเป้า BBgun ผมเลยจัดให้มั่ง
ไม่ได้ยิงคืนนะ เอา BBgun ออกมายิงเล่นชนิดที่ไม่เสียตายลูกกันเลย กดยาวๆ พังเป็นพัง
ใช้แม็กหม้อด้วย หมดแม็กก็4000เม็ด แบตหมดพอดี กะยิงให้แม่งดูเลยว่า
ถ้ามึงไม่หยุด มึงจะโดนอะไร ทำอยู่ไม่กี่วัน ผมก็ชำเลืองเห็นไอ้เด็กคนนั้น
แอบบมองลงมาจากชั้น3ของบ้านเค้า แล้วผมก็ไม่เคยเห็นมันยิง BBgun ใส่หมาผมอีกเลย