ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับระหว่าง avanza กับ suzuki apv  (อ่าน 24690 ครั้ง)

ออฟไลน์ McGiggS

• Newbie
  • *
ถามหน่อยครับระหว่าง avanza กับ suzuki apv
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 20:52:51 »
อะแวนซ่าตัว 1.5 นี่ยังประกอบที่อินโดอยู่ป่าวหรือประกอบที่บ้านโพธิ์แล้วอ่ะครับ
apv นี่เครื่อง1.5หรือ1.6 ไม่แน่ใจ ประกอบญีปุ่นป่าวครับ

พอดีที่บ้านอยากได้รถแนวๆนี้ ราคาไม่สูงจนเกินไป ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามหน่อยครับระหว่าง avanza กับ suzuki apv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 20:59:03 »
ประกอบอินโดนีเซียทั้งคู่ครับ APV ใช้เครื่อง 1.6 ครับ ทำเหลืองเขียวได้

ถ้าจะเอารถประกอบญี่ปุ่นคงต้อง Commuter แล้วล่ะครับ ใหญ่ดี วิ่งวินสบาย

ไม่ลองดู โปรตอน Exora ด้วยหรือครับ (แต่วัดดวงกับศูนย์บริการเอาเองนะ)

ออฟไลน์ APN

• Newbie
  • *
Re: ถามหน่อยครับระหว่าง avanza กับ suzuki apv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 21:59:19 »
proton exora ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 22:25:13 »
Commuter ประกอบมาเลย์ นะจ้ะ

อีกอย่างนึง

ถ้าเอาคู่นี้แล้ว

สีถภายนอก APV สวยกว่า แต่รถทั้งคัน Avanza ดีกว่า

แต่ถ้าจะให้เฟรีๆ ผมไม่เอาทั้งคู่ครับ

keanetona

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 22:45:03 »
Commuter ประกอบมาเลย์ นะจ้ะ

อุ๊ ................ หน้าแตกละตู

แว่บไปโกยเศษหน้าของตัวเองก่อน

แล้ว hiace ยังมีผลิตในญี่ปุ่นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 23:54:37 »
Hiace ผลิตจากมาเลเซียครับ

2 รุ่นนั้นที่ถามมา ผมนึกไม่ออกจริงๆ ว่า เพราะเหตุอะไร จึงควรจะซื้อ APV มากกว่าซื้อ Avanza

เว้นแต่ว่า คุณเกลียด Toyota และสามารถซื้อรถยี่ห้ออื่นได้ทุกยี่ห้อ ยกเว้นยี่ห้อนี้

keanetona

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 00:02:00 »

2 รุ่นนั้นที่ถามมา ผมนึกไม่ออกจริงๆ ว่า เพราะเหตุอะไร จึงควรจะซื้อ APV มากกว่าซื้อ Avanza

เว้นแต่ว่า คุณเกลียด Toyota และสามารถซื้อรถยี่ห้ออื่นได้ทุกยี่ห้อ ยกเว้นยี่ห้อนี้

ขอบคุณครับ P_Wut

ความจริงแล้ว ถ้า Freed ราคามันไม่สยองเหมือนหนังสยองขวัญอย่าง Hannibal หรือ  Silence of the Lamb ก็อยากจะแนะนำให้ไปลองนะครับ

ว่าแต่ ซาฟิร่า กับ สตรีม มือสอง ราคามันใกล้กับ APV กับ อาหวังซ่า มือ1 รึเปล่า ? (รู้สึกว่า วิช ราคาค่อนข้างโดดนะ)

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 00:15:03 »
proton exora เป็นไงบ้าง มีใครเคย test รึยัง ได้ยินมาว่า อืดสุดๆเลยไม่รู้จริงรึเปล่า แต่ก็นะ ขนาด น้ำหนักพอๆกับ wish แต่ใส่เครื่อง 1.6 มันจะไหวไหม แต่ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ก็คงเป็น avaza เท่านั้นครับ คุณชอบรถแนวนี้หรอครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 00:52:16 »
มาอีกละ เป็นชุดคำถามเลย...

1 ยังไม่มีใครได้ลองขับละครับ
ที่มีรีวิว ตามเว็บ ก็ทำกันอย่าง งูๆปลาๆ ไปตามเรื่องตามราว แค่ว่าพอให้มีรีวิวใหม่ๆแปะเว็บกันเท่านั้น

2. จะไหวไม่ไหว ไว้ลองแล้วจะมาบอก ซึ่งก็ไม่รู้เมื่อไหร่หนะครับ

3. บางคน ไม่ได้ว่าชอบรถแนวนี้หรอกครับ แต่ ความจำเป็นของแต่ละคน ที่แตกต่างกัน
มันอาจทำให้ต้องมองทางเลือกนี้ไว้หนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 01:48:00 »
- คนยังรักจะโสด

- คนอยากมีแฟน แต่ยังหาแฟนไม่ได้

- คนที่มีแฟนแล้ว แต่ยังไม่คิดแต่งงาน

ไม่ค่อยจะสนใจหรอก

แต่พอเริ่มคิดจะแต่งงาน และคุยๆ ไว้แล้วว่า จะมีลูกแน่ๆ

นั่นแหละ ถึงจะคิด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 07:57:15 »
โปรตอนตัวใหม่

ในความเห็นผมนะ

ผมว่าไม่ไหวหรอก
ผมไม่รู้นะว่าเครื่องเค้าดีแค่ไหน แต่ผมว่าพลังเครื่องยนต์ไม่น่าเกินซีวิค1.8
แต่น้ำหนักมัน เหมือนขับซีวิค1.8 แต่มีคนนั่งไปด้วย6คน(รวมคนขับ)
นั่นแค่ในเชิงน้ำหนักนะ ยังไม่นับแรงเสียดทานอากาศ ลักษณะตัวถังที่ต้านลม

อยากเห็นผลทดสอบเหมือนกัน ว่าจะเป็นไปตามคาดมั้ย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 08:26:44 »
proton exora เป็นไงบ้าง มีใครเคย test รึยัง ได้ยินมาว่า อืดสุดๆเลยไม่รู้จริงรึเปล่า แต่ก็นะ ขนาด น้ำหนักพอๆกับ wish แต่ใส่เครื่อง 1.6 มันจะไหวไหม แต่ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ก็คงเป็น avaza เท่านั้นครับ คุณชอบรถแนวนี้หรอครับ

ไปลองสั้นๆ กับพ่อที่มอเตอร์โชว์มาครับ
อัตราเร่งช่วง 0-40 โอเคนะ ไม่อืดมาก ถ้าใช้ในเมืองนี่โอเคเลย

แต่ช่วง 40-60 มันอืดลงอย่างชัดเจน มีแต่เสียงเครื่องดังสนั่น (ไม่ได้วิ่งเร็วกว่านี้ ทางวิ่งไม่มี)
คิดว่าเดินทางไกลคงเหนื่อยหน่อย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ tana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:40:56 »
suzuki apv กินน้ำมันน่าดูนะครับ
avanza ดีกว่า

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 14:49:28 »

คุณ P'Wut ครับ

และพี่ๆ ทุกท่าน

จะว่าอะไรผมมั้ย

ถ้าผมเป็นคนประเภทแบบข้างบนเนี่ย?
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ McGiggS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 15:15:28 »
ขอบคุณมากๆนะครับทุกๆท่านสำหรับคำตอบ  แบบนี้คงต้องเหล่ avanza ซะแล้ว ;)

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 18:00:29 »
ใช้ avanza อยู่ค่ะ โดยส่วนตัวก็โอเคกับมันมาก
ไม่ทราบว่ากังวลในเรื่องไหนบ้างคะ ถามเป็นข้อๆ จะได้บอกได้ว่า ที่กังวลนั้นเป็นจริงรึเปล่า

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 18:37:20 »

ถ้าผมเป็นคนประเภทแบบข้างบนเนี่ย?

ก็แล้วแต่คุณสิครับ

จะมีใครไปว่าได้ด้วยเหรอ ?

ออฟไลน์ max2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 20:55:31 »
- คนยังรักจะโสด

- คนอยากมีแฟน แต่ยังหาแฟนไม่ได้

- คนที่มีแฟนแล้ว แต่ยังไม่คิดแต่งงาน

ไม่ค่อยจะสนใจหรอก

แต่พอเริ่มคิดจะแต่งงาน และคุยๆ ไว้แล้วว่า จะมีลูกแน่ๆ

นั่นแหละ ถึงจะคิด
ท่านพี่ ก็ช่างคิดนะ...อิอิ
ส่วนใหญ่จริงซะด้วย
----------------------------------
ผมจอง avanza ไปแล้วคับ
แต่ไม่อยู่ในเหตุผลของพี่เลย...หุหุ
ผมจองเพราะ ผมจะนำมาขนของพวกกล้องวีดีโอ
ขาตั้งที่ยาวๆๆ เท่านั้นเองครับ
-ผมโสด และจะยังอีกนานๆๆๆ ไม่คิดจะแต่งเลย
-แฟนก็ไม่มี..ไม่หาด้วย ชอบออกเที่ยวและนอนมันในรถนั่นแหละ..

methus zaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 21:51:57 »

น้องโก้เหมือนพี่เลย แต่ก้อนั่งโตต้าไปเรียนทุกวัน แค่ขำขำอย่าไปซีเรียสเลยครับ คุณP'Wut
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2009, 23:25:52 โดย TANNO »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 23:10:53 »
คุณ P_Wut คร้าบ

น้องเขา ก็ เขียนมา ด้วย Mood ที่ แค่ขำขำ แต่พี่เล่นตอบซะ ยังกะตอบในพันทิบเลย

เย็นๆก็ได้ครับพี่ ผมว่าหนะนะ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 07:05:58 »
อ้าว...

ไม่รู้ครับ นึกว่า ไม่ชอบจริงๆ

ผมก็งงๆ นะ เห็นบางคนมีอคติว่า ไม่ชอบยี่ห้อนั้น ไม่ชอบยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:04:48 »
เท่าที่จำได้ เจ้า APV 1.6 A/T มันอืดพอๆ กับ Avanza 1.3A/T เลยนะครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 15:20:37 »
อ้าว...

ไม่รู้ครับ นึกว่า ไม่ชอบจริงๆ

ผมก็งงๆ นะ เห็นบางคนมีอคติว่า ไม่ชอบยี่ห้อนั้น ไม่ชอบยี่ห้อนี้

ก็ผมไม่ชอบจริงๆ นิครับ

-_-"
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)